Welcome, Guest. Please login or register.
May 14, 2024, 04:09:37 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  D.I.Y. & Restoration (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  ถามเกี่ยวกับ การทำสีพาวเดอร์โค๊ต
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] 2 Print
Author Topic: ถามเกี่ยวกับ การทำสีพาวเดอร์โค๊ต  (Read 13401 times)
surapan
A Pro

เดี๋ยวตืบเยย

« on: July 01, 2010, 11:23:39 PM »

คือ อยากจะลอง สักเฟรม  เผื่อติดใจครับ  ซึ่งในเชียงใหม่ ก็มีอยู่ 1ที่ครับ ไม่ถูกไม่แพง

อ่านเงื่อนไข เขาแล้ว  บอกว่า ถ้าลอกสีมาเอง ไม่ต้องจ่าย 100 บาท 

ผมสงสัยจังว่า  ถ้าเฟรมมีรอยบุบ รอยที่ทำให้เฟรมไม่สวยงาม   ถ้าเป็น แบบพ่นสี  จะใช้วิธีการ โป๊วปิด 

แต่เป็นสีฝุ่น  มันจะแก้ไขจุดนี้ได้หรือปล่าวครับ    Huh Huh Huh
wnccdr
AA Pro

"คนน่ะ..ไม่ใช่แมว"

« Reply #1 on: July 02, 2010, 03:44:57 PM »

Grin Grin ;Dใช่ร้านเดียวที่พี่thepใช้บริการอยู่หรือป่าวไม่รู้..ผมว่าคงโป๊วปิดเหมือนกัน..พาวเดอร์โค๊ตจะพ่นผงสีให้ติดเนื้อเฟรมก่อนแล้วเอาไปอบให้เนื้อสีละลาย..ลองดูคุณภาพงานที่อ้ายthepได้เน่อ..ผมก็ยังไม่เห็น.. Grin Grin Grin
คือ อยากจะลอง สักเฟรม  เผื่อติดใจครับ  ซึ่งในเชียงใหม่ ก็มีอยู่ 1ที่ครับ ไม่ถูกไม่แพง

อ่านเงื่อนไข เขาแล้ว  บอกว่า ถ้าลอกสีมาเอง ไม่ต้องจ่าย 100 บาท 

ผมสงสัยจังว่า  ถ้าเฟรมมีรอยบุบ รอยที่ทำให้เฟรมไม่สวยงาม   ถ้าเป็น แบบพ่นสี  จะใช้วิธีการ โป๊วปิด 

แต่เป็นสีฝุ่น  มันจะแก้ไขจุดนี้ได้หรือปล่าวครับ    Huh Huh Huh

" วัดก็เข้า..เหล้าก็กิน..เพื่อนก็รัก..เฮ้อ"
surapan
A Pro

« Reply #2 on: July 02, 2010, 06:34:49 PM »

ก็ร้าน อ้าย ไก๋ สืบพงค์  นั้นแหละครับ  ที่มีรถบิกไบค์นักๆ  ลงสะพาน นวรัต ยุกตระนัน ครับ

ส่วนเท่าที่รู้ๆมา  ใน Os. นี้  มี Pkอ้าย ธนิต นั้นหล่ะครับ  ส่งตรงจาก  กทม  มาทำเลย  สีขาว 

แต่อันนั้นเฟรมเปิ้นบ่าช้ำ น่ะครับ แต่ของผม  ช้ำ  เลยสงกะไส   Grin
wnccdr
AA Pro

"คนน่ะ..ไม่ใช่แมว"

« Reply #3 on: July 03, 2010, 07:11:12 AM »

Grin Grin ;Dในความเห็นผม..คิดว่าน่าจะซ่อมก่อนได้โดยวิธีใดวิธีหนึ่ง..ถ้าจะโป้ว์..ตัวสีโป้ว์ก็ต้องทนอุณหภูมิมากกว่าผงสี..นั่นแหละ..เอาให้แน่โทรถามเลยครับ..มีเบอร์ป่าวถ้าไม่มีถามพี่เทพได้..เพราะเพิ่งเอาRed Line ไปทำมา..ผมก็อยากเห็นคุณภาพงานเหมือนกัน.. Grin Grin Grin

" วัดก็เข้า..เหล้าก็กิน..เพื่อนก็รัก..เฮ้อ"
montree
A Pro

Email
« Reply #4 on: July 05, 2010, 10:42:40 AM »

เกร็ดปลาหาย Huh

ไม่โพส ไม่PM ไม่ต้องโทรมาจอง ต้องโทรมาซื้อ ใครมาก่อนได้ก่อน โทรมาช่วยกินเหล้า ดูหญิงไป
เงินใครมาเข้ากระเป่าผมเอาไปเลย โอนเงินเกินไม่คืน นัดรับของอยู่กทมครับ โทร087-0957455 โทรได้ 24ชั้วโมง นาย มนตรี รัชคร /ธนาคาร UOB ออมทรัพย์ / 240-2-04112-9
jembond007
Looking Over the Fence
*

Email
« Reply #5 on: December 09, 2011, 09:41:31 AM »

เกร็ดปลาหาย Huh
เกล็ดปาลไม่หายครับผมทำมาแล้ว
nucha
AA Pro

..เชิญคร้าบบ..

« Reply #6 on: December 09, 2011, 10:41:31 AM »

ถ้าบุบก็ควรซ่อมให้เรียบร้อยก่อนจะดีมากๆครับ..ถ้าโป๊วไป..เวลาอบหลุดหมดแหละครับ..เพราะเค้าใช้ความร้อนเป็นร้อยสององศา..เวลาอบให้ผงสีละลายติดกับเนื้อโลหะ..แต่ถ้าเฟรมเป็นตามดเล็กๆ..สีมันจะช่วยถมหลุมเล็กให้เสมอกันได้ประมาณนึงครับ.. Wink
เฟรมที่ผมมีและต้องทำสีผมก็ทำเพาเดอร์ทุกเฟรมครับ..เกล็ดไม่หาย..ที่สำคัญเนื้อสีแข็งแรง..ทนรอยขีดข่วนได้ดีทีเดียวครับ.. Wink

เฟรม kz-1 นี้ก็ทำเพาเดอร์มาครับ..แต่โชคดีอย่างเฟรมมันสภาพดีมากตอนได้มา..ทำออกมาก็เลยสวยอย่างที่เห็นครับ.. Wink (สวยคนเดียวรึป่าว)

สองเฟรมนี้ผมก็ทำเพาเดอร์ครับ..เกล็ดก็ยังอยู่สวยงามดีครับ.. Wink

" ระวัง..เดี๋ยวจะกลายเป็นกลืนน้ำลายตัวเองนะคับ.."
nucha
AA Pro

« Reply #7 on: December 09, 2011, 10:48:33 AM »

อีกนิดครับ..โรงงานที่ผมทำอยู่แถวถนน.กิ่งแก้ว (บางนา-ตราด)..โดยปกติถ้าเป็นสีดำ..ถ้าทางโรงงานเค้ามีพ่นอยู่เป็นประจำก็ฝากแจมได้..ไม่ต้องเสียค่าเปิดสี..เปิดตู้แยกพ่อต่างหาก..ราคาก็อยู่ประมาณ 1000 บาท/เฟรมกับตะเกียบครับ
แต่ถ้าเป็นสีพิเศษ..เช่นแดง..เหลือง..ฟ้า..อะไรก็แล้วแต่..ที่ทางโรงงานเค้าไม่ได้พ่นประจำ..ก็จะต้องเสียค่าเปิดตู้..เปิดสีครับ..
ผมทำเฟรม CW สีเหลืองที่เห็น..รวมค่าใช้จ่ายต่างๆก็ตกราวเฟรมละสองพันก่าๆครับ..แต่ผมว่าไม่แพง..ทำออกมาสีก็ประทับใจครับ.. Wink

" ระวัง..เดี๋ยวจะกลายเป็นกลืนน้ำลายตัวเองนะคับ.."
nucha
AA Pro

« Reply #8 on: December 09, 2011, 10:53:55 AM »

เฟรมอลูมิเนียมก็ทำมาแล้วครับ..ขออนุญาตยืมรูปรถคุณหมูนะครับ..เฟรมนี้ผมก็ทำเพาว์เดอร์ครับ..เกล็ดก็ยังดูดีครับ.. Wink

chao chao
AA Pro

« Reply #9 on: December 09, 2011, 11:30:25 AM »

แจ่มแจ้ง ทุกรายละเอียด ขอบคุณ คุณนุชาที่ช่วยแนะนำทุกขั้นตอน รถสีสวยทุกคันครับ Cheesy
mikah_ce
AA Pro

***SLOW MAN***

Email
« Reply #10 on: December 09, 2011, 01:20:28 PM »

ถ้าบุบ   ก็ หมอ เอ เลยครับ     Grin Grin Grin Grin

Beephomet
AA Pro

—• วัยรุ่นเพชรเกษม •—

« Reply #11 on: December 09, 2011, 01:25:41 PM »

แจ่มแจ้ง ทุกรายละเอียด ขอบคุณ คุณนุชาที่ช่วยแนะนำทุกขั้นตอน รถสีสวยทุกคันครับ Cheesy
+1 คร้าบบ Wink

• ลาก่อย •
bebe213
Expert

Redline PL-20 team

Email
« Reply #12 on: December 09, 2011, 01:42:54 PM »

อีกนิดครับ..โรงงานที่ผมทำอยู่แถวถนน.กิ่งแก้ว (บางนา-ตราด)..โดยปกติถ้าเป็นสีดำ..ถ้าทางโรงงานเค้ามีพ่นอยู่เป็นประจำก็ฝากแจมได้..ไม่ต้องเสียค่าเปิดสี..เปิดตู้แยกพ่อต่างหาก..ราคาก็อยู่ประมาณ 1000 บาท/เฟรมกับตะเกียบครับ
แต่ถ้าเป็นสีพิเศษ..เช่นแดง..เหลือง..ฟ้า..อะไรก็แล้วแต่..ที่ทางโรงงานเค้าไม่ได้พ่นประจำ..ก็จะต้องเสียค่าเปิดตู้..เปิดสีครับ..
ผมทำเฟรม CW สีเหลืองที่เห็น..รวมค่าใช้จ่ายต่างๆก็ตกราวเฟรมละสองพันก่าๆครับ..แต่ผมว่าไม่แพง..ทำออกมาสีก็ประทับใจครับ.. Wink

พี่ครับ ขอรายละเอียดของโรงงานนี้ได้ป่าวครับ. อยากไปทำบ้างอะครับ.
ขอบคุณครับพี่

"REDLINE PL-20 POWER OF TEAM"
surapan
A Pro

« Reply #13 on: December 09, 2011, 01:54:37 PM »

ก้อยังมะเคยทำสักที   Grin Huh Cry
Spammer
Moderator
AA Pro

« Reply #14 on: January 14, 2012, 08:56:45 AM »

ขออนุญาตสอบถาม
ไม่ทราบว่า ทำแล้วเวลาจะทำสีใหม่จะเอาสีพาวเดอร์ออกง่ายมั๊ยครับ แบบไม่ต้องใช้ไฟเป่าน่ะครับ กรณีเฟรมอลูมิเนียม ?
Pages: [1] 2 Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length