Welcome, Guest. Please login or register.
May 10, 2024, 03:59:05 PM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  โชว์รูม BMX / BMX Showroom
| |-+  โชว์ทั้งคัน / Complete Bikes (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  new school SUNDAY BIKES( สำหรับ เเฟนๆสตรีท ไบท์ ที่ชอบOld school ครับ)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: new school SUNDAY BIKES( สำหรับ เเฟนๆสตรีท ไบท์ ที่ชอบOld school ครับ)  (Read 7992 times)
Dirty old man
Expert

« on: February 25, 2009, 12:52:57 AM »

ผมชอบรถBMXหมดคับ ชอบอะไรที่เก่าๆเเละเทคโนโลยีใหม่ๆมาด้วยครับ..เเต่ตั้งเเต่นานมาสมัยก่อนเเล้วไม่ได้ไปเเข่งกะเค้าที่ไหน เเบบฟรีสไตล์ก็เพิ่งเริ่มดูเเต่ในหนังสืออย่างเดียวครับ..(เล่นไม่เป็นคับ) Cry
เเต่ผมเล่นบ่อยทีสุดคือการนำเรถไปวิ่งบนถนนโดดขึ้นลงฟุตบาทหรือโดดข้ามกล่องหรือถังขยะครับ.. Grin
(หรือไปเล่นในสวนสาธารณะไปลงในบ่อปูนที่น้ำไม่มีบ้างหรือไปโดดเนิืนหลังจากที่เค้าซ้อมรถกันเสร็จเป็นส่วนใหญ่ครับ)
ผมเพิ่งพบความจริงว่าผมเป็นเด็กสไตล์สตรีทมากกว่า Racing ซึ่งสมัยนั้น20ปีก่า BMXคือ RACing เป็นส่วนใหญ่ HERO ผมก็มี
RL.Osborn เเละMike Buff ครับ..บ็อบฮ่าโร่มาทีหลังนิดหนึ่งอะ.. Wink
เลยขอนำข้อมูลสำหรับเพื่อนพี่ๆน้องๆที่ชอบๆในสไตล์สตรีทเเต่ไม่ต้องไปโดดโหดๆไปเล่นที่ไหนก็ได้ปั่นไปไหนเล่นๆยืนปั่นไปคับ
คราวก่อนเอา SE RACING 08 Quadangle มาใส่อะไหล่สตรีทรู้สึกว่าเเปลกไปใช้ขี่เล่นหรือไปโดดเนืนได้เเต่
ผิดพลาดไปเอาเพรมRacingมาใช้ผิดประเภทในประเภทStreetเลยต้องไปหา เพรมมาลงเปลี่ยนใหม่มาเเทนครับ
กว่าจะเสร็จรอหาอะไหล่ไปเรื่อยๆครับ  จิงๆมีSunday bikeรุ่น Arran Ross เเต่สีฟ้าผมว่าสวยดี เเต่ฝีมิือไม่ได้เท่าขึ้เล็บของอลัน รอส เลยขอผ่านไปก่อนเเทนคับ เเต่ชอบ เพรมIAN SCHWARTZ เพราะสีที่ต้องการครั้งเเรกสีขาวเเต่หมดไม่มีครับผมเลือกเพรมสีเหลืองมาเเทน เพราะไม่ต้องไปหาหลักอานเบาะมาใส่อีกต่อไป
ต้องการทำรถสตรีทให้มีสีสรรน่ารักน่าขี่ ครับ  (จิงๆหาสีลูกกวาดหรือสีัสะท้อนเเสงไม่ได้คับ )เเละจุดเด่นคือลายสติ้กเกอรที่เป็นรูปปลา ครับ น่ารักดี สามารถเเต่งได้ในสไตล์ที่ผมชอบได้อะ(Sunday bikes เป็นรถที่อยู่ในเคริิือของบริษัทเเม่ยักษ์ใหญ่ ODYSSEYครับ.)
เอาง่ายๆเป็นบริษัทลูกที่มีโปรไรเดอร์ที่มีชื่อเสียงมากมาประจำทีมครับ..(ถ้าจะเงินหนาครับ)เเละมีไรเดอร์เก่งๆมาเพื่อทดสอบรถเเละออกเเบบรถอีกด้วยครับ
เคยผิดพลาดไปกะเพรม Se Racingคราวนี้เลยมาเลือก เอาเป็นว่า 1เเบรน์หรือ2เเบรน์ไม่ใส่ญี่ห้อมากมายในรถคันเดียวกันมาก่อนหน้านี้คับ..ตอนนี้ไปหาSE RACING เเท้ๆเก่าๆมาเเทนอะ..เจอเเล้วเเต่จอดเรื่องราคาอยู่ครับ
ล้อได้ใช้ล้อของProperที่มี32ซี่ พร้อมดุมหน้า32ซี่ของ Proper เเละดุมหลังใช้ เเบบ Freecoster ขนาดเกียร์9T ที่เริ่มนิยมในกลุ่มสตรีทBMXที่นำของFlaflandมาใช้เเทนดุม Casstleทั่วไปครับ.จุดดีจุดเสีัยไปอ่านในบทข้อมูลที่มีเกี่ยวกะสตรีทที่มีใน Forum เขียนไว้ก็เเล้วกันคับ
ผมเลือกสี ทองชุป เพราะเป็นสีลิมิเต็ดนอกจากสี ดำ เเละ สีเงินครับพร้อมเพิ่มที่ครอบ rearHub ของ Magicfruit มาใส่เเทนคับ เเละเอาหัวน็อตที่ชุบสีทองมาเพิ่มเหมือนรถBMX Old school ก่อนหน้านี้ที่เกิดมาไงละคับ  เเละใช้ซี่ล้อสีขาวของODYSSEY
คอนเซปปสีคันนี้พยายามเลือกอะไหล่ส่วนใหญ่จะเน้นใช่้สีขาวมาใส่ให้มากที่สุด ครับ..รวมทั้งบาร์ของเเบรน์ญี่ปุ่น D450ที่ไปพ่นสีเอง (ของเดิมสีเหล็กเเบบพ่นเเล็กเกอรทับไว้เฉยๆ)
จริงๆเเล้วไปหาสีส้มเเต่ไม่มีอะไหล่ได้เเต่เบรดชุดของ ODYSSEY EVO2มาทั้งมือเบรดเเละตัวเบรดคับ..(สีส้มเป็นสีเต็ดที่ผลิตออกมาปีที่เเล้วคับ)
เพราะผมเเก่เเล้วต้องเบรดเวลาปั่นมุดคนในตัวเมืองครับเเละปรับสายให้ยาวเผื่อต้องหมุนคอเมื่อยามเล่นท่าต่างๆครับๆ :
ส่วนกริ้ปมิอใข้ODYSSEYรุ่น Space grip arran ross เอามาตัดขอบออกให้จับได้ถึงข้างในครับ เพราะ บารฺ์ของ D450ค่อนข้่างไม่กว่้างมากเหมือนของญี่ห้ออื่นๆคับ(คอนเซ็ปคนออกเเบบเล่นฟรีสไตล์มาก่อนจากเเบบทรงของ Hoffmann patriot มาครับ..
ส่วนยางเลิอกยางหน้า ออกเเบบ Dirt เล็กน้อยของODYSSEY รุ่นที่เเตกต่างระหว่างหน้าหลังมาคับ
ส่วนขาปั่นใช้เเบบ2ชิ้นของODYSSEY ทีไม่ได้ทนทานอะไรเท่าไรเเต่นน้ำหนักเบาๆครับ..ผมคงไม่ได้เล่นถึงกะพังหรอกเเต่ขอเบาๆเอาไว้ก่อน
พร้อมกะ ชุดจานหน้าของ QUAMEN ขนาด24 Tที่ใส่ในรถเเฟล็กเเลนด์คับ(ทดเกียรคราวนี้ที่ หน้า 24 หลัง9 ครับ)
เเละบันได้ปั่นพลาสติกของ ODYSSEYที่เหนียวทนเเละไม่พาดหน้าเเข้งเเตกเหมือนพวกที่เป็นอัลลอยตรับ..

เพรมรุ่นนี้สเปตไม่จำเป็นต้องใช้ที่รัดหลักอานเเละอานต่อไปเเล้วคับ..ผมใช้ เบาะเก่าของMACNEIL CAPITAL ที่เป็นระบบ PIVOTAL มาเพราะเพรมมีเเท่นใส่เบาะรุ่นนี้มาให้เรียบร้อยครับ..เบาะเริ่มโดดสีกางเกงยีนส์ซามูไรที่ผมใส่ปั่นจักรยานคับ (ปั่นจักรยานปั้นยีนส์​ครับ)
เเต่Hobby จะเป็น Hobbuไปเเล้วเพราะไปซื้อๆๆๆจนหมดตูดไปเเล้วคับ..เเพงเหมือนกันเเฺฮะคำนวนเป็นเงินไทยมาคับ
BMX Old school ผมชอบ ผมทำรถเเต่เก็บหาอะไหล่มากกว่าครับ เพราะตอนเป็นเด็กซื้อไม่ได้ต้องเก็บค่าขนมไปซื้ออะหรือรอตรุษจีนครับ.. Cry
ตอนนี้ซื้อได้ซื้อเเหลกไปเลยอะ..หมดเเอสไปคับ .. Cry
เเต่คันนี้ผมปั่นทุกวันถ้าฝนไม่ตกอะปั่นไปไหนไม่ต้องกลัวเรื่องตรวจเเอลกอฮออล์ด้วยอีกคับ... ;)คันนี้เอาไว้โดดจากบันไดลงมาบ้าง
หรือว่าเล่นท่าเ้บสิกๆมากกว่าไม่โหดร้ายต่อรถครับ.. Grin

มาดูภาพกันเเละSpec รถกันครับ

Frame : Sunday bikes IAN SCHWARTZ yellow 20.5”
Fork : ODYSSEY classic Dirt fork
Bars : Dirty 450 4P
Stem : ODYSSEY
Grips : ODYSSEY arron ross
Barends : Animal
Headset : FSA IMPACT
Seat : MACNEIL CAPITAL PIVOTAL SEAT
Cranks : ODYSSEY TWOMBOLT CRANK 175mm
Chain Wheels : QUAMEN 24 T
Chain :
Brakes set : ODYSSEY EVO2 limited color
Front Tire : ODYSSEY Aitken 20x2.125
Front Wheel : Proper rim 32 h - Proper hub 32h
Rear Tire : ODYSSEY Path 20x2.120
Rear Wheel : Proper rim 32 h - Nankai Freecoster 9T 32 h limited color
Pedals : ODYSSEY Plastic pedal

คันนีืทำไปได้นำ้หนักที่ 10.7กิโลกรัมออกมาคับ...เบาๆมากครับ โดดจัมส์2ล้อได้สบายๆครับเเต่ยัฃไม่ชินกับองศายาวๆของเพรมหน้า
เลยต้องมาหัดยกล้อใหม่ในท่า Manualเเทน ท่าวิลลี่ (ยกล้อเเบบนั้งเบาะรถครับ) เเต่มาหัดใหม่อีกเยอะครับ
« Last Edit: February 25, 2009, 01:46:55 AM by Dirty old man » Logged
Spammer
Moderator
AA Pro

« Reply #1 on: February 25, 2009, 12:59:26 AM »

« Last Edit: February 25, 2009, 01:01:27 AM by Spammer » Logged
Dirty old man
Expert

« Reply #2 on: February 25, 2009, 01:48:07 AM »

ขอบคุณครับ คุณ Spammer ที่ช่วยอัฟรูปให้คับ.. Cheesy
K.tri
Looking Over the Fence
*

Email
« Reply #3 on: February 26, 2009, 04:55:29 PM »

รถพี่มีคันไหนไม่สวยมั่งมั๊ยเนี่ย อิจฉาอ่ะ
Tos-os
B Pro

it cool

ragnatos@hotmail.com
Email
« Reply #4 on: February 26, 2009, 07:16:14 PM »

นี่รถหรือยานอวกาสครับสวบจริงๆ

0904431316 โตสครับ 

และเเล้วก็ต้องกลับมา osbmx มันอยู่ในสายเลือดดดดด
Lt. PT. / BMX freestyler
A Pro

ปั่น 1 ทริป อายุยืนขึ้น 1 อาทิตย์ ชวนกันปั่นคร๊าบ.

Email
« Reply #5 on: March 21, 2009, 04:24:42 AM »

ลวดลายบนเฟรมดูน่ารัก จุ๋มจิ๋มดีจริงๆเลยครับ  Cheesy

on call : 08-4467-6919

"Let's Agree to Disagree =>2=>B => Peace"

Ride to Live & Live to Ride.

My Lifestyle/Ridestyle from Racing BMXer to be Freestyler and then Freerider.
james
B Pro

old school อยู่ในกล่อง

name_james@hotmail.com
WWW Email
« Reply #6 on: March 21, 2009, 06:46:39 AM »

สวยครับพี่
นี่ถ้าไม่ใช้เบรค จะเบาอีกโขเลยนะเนี่ย  Grin
Phawee
AA Pro

Phawee
Email
« Reply #7 on: March 21, 2009, 08:31:08 AM »

......สีสรรสวยงามได้ใจจริงครับ.... Wink

bm...x
B Pro

คิดถึงพ่อ

Email
« Reply #8 on: March 26, 2009, 01:44:32 AM »

ในเมืองไทยผมจะหาแบบพี่ได้มั้ยครับ Huh
แบบไม่ใช่ก็ใกล้เคียงก็ได้ครับ ผมอยากได้รถเบาๆ ปั่นมันๆน่ะครับ Grin
ใจคิดว่าถ้ามัน2-3หมื่นน่าจะซื้อเสือภูเขา แต่ผมชอบbmxมากกว่าอะครับ

พ่อผมขอโทษ...ผมอยากได้รถคันนั้นกลับคืนมา (T_T)
osguy
Expert

DoN"T KnOW

« Reply #9 on: December 19, 2010, 08:28:02 PM »

นี่รถหรือยานอวกาสครับสวบจริงๆ

Huh

~GuY~
bmxland
A Pro

Email
« Reply #10 on: December 19, 2010, 11:33:54 PM »

เด็กอิจฉาเลย

^_^ไม่รับฝากเอาของทุกชนิดไม่ว่าใครเจ็บจำครับ1โพสจอง2ออกไปโอนเงิน3PMที่อยู่ ขอบคุณครับ o9o9781938 ^_^
โอนเลย คุณวุฒิวัฒน์ บัญชี 107-0-70576-7 ธนาคารกรุงเทพ[/size
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length