Welcome, Guest. Please login or register.
May 15, 2024, 12:44:53 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  D.I.Y. & Restoration (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  ควรจะใส่น๊อตแกนล้อหน้า+หลังของรถFREE STYLE แบบไหนที่ถูกวิธี
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: ควรจะใส่น๊อตแกนล้อหน้า+หลังของรถFREE STYLE แบบไหนที่ถูกวิธี  (Read 3875 times)
gear65
Looking Over the Fence
*

« on: May 06, 2011, 09:34:44 AM »

สอบถามการใส่หน่อยครับ ได้มาคันหนึ่งใส่เป๊กมาหน้าหลัง ปรากฎว่า มีแต่เป๊กล้วนๆ เลยครับ
ไม่มีน๊อตตัวเมียของแกนล้อใส่ล็อคไว้ก่อน คือใช้เกลียวเป๊กแทนตัวน๊อตแกนล้อเลยน่ะครับ
**ลองใส่น๊อตก่อน แล้วมันจะเหลือช่วงแกนที่จะใส่เป๊กอีกประมาณ1.5 CM คิดว่าน่าจะน้อยไป
เกิดเหยียบจริงจัง เกรงว่าแกนจะคดเสียของนะครับ
**หากถูกวิธีแล้วควรใส่อย่างไร รบกวนชี้แนะด้วยครับ
bavarian69
Expert

« Reply #1 on: May 06, 2011, 10:10:18 AM »

สอบถามการใส่หน่อยครับ ได้มาคันหนึ่งใส่เป๊กมาหน้าหลัง ปรากฎว่า มีแต่เป๊กล้วนๆ เลยครับ
ไม่มีน๊อตตัวเมียของแกนล้อใส่ล็อคไว้ก่อน คือใช้เกลียวเป๊กแทนตัวน๊อตแกนล้อเลยน่ะครับ
**ลองใส่น๊อตก่อน แล้วมันจะเหลือช่วงแกนที่จะใส่เป๊กอีกประมาณ1.5 CM คิดว่าน่าจะน้อยไป
เกิดเหยียบจริงจัง เกรงว่าแกนจะคดเสียของนะครับ
**หากถูกวิธีแล้วควรใส่อย่างไร รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ที่เคยสัมผัสมาก็มีทั้งใช้พักเท้าแทนนัทก็มีครับอันนี้พักเท้าจะมีเกลียว
หรือมีพักเท้าแบบที่สวมเข้าไปก่อนแล้วใช้ตัวทีขันนัทตัวเมียเข้าไปอีกทีก็มีครับ อันนี้พักเท้าจะไม่มีเกลียว
เมื่อก่อนก็เคยทำพักเท้ากันเองจากจี๋แกนล้อและแป๊บเหล็ก ใช้แทนนัทไปเลยครับก็เล่นได้ปกติ

และจากที่อ่านดูนะครับพักเท้าที่ใส่มากับรถคุณ gear65 อาจจะไม่ได้ผิดวิธีก็ได้
คงตั้งใจใช้แทนนัท เพราะหากใส่นัทก่อนก็อาจจะเกิดปัญหาอย่างที่คุณ gear65 คาดไว้ก็ได้คือเหลือแกนสั้นเหยีบก็คงหักง่ายไม่แข็งแรง Smiley
gear65
*

« Reply #2 on: May 06, 2011, 10:53:01 AM »

Cheesy ขอบคุณครับ ถ้าใส่แบบไม่ต้องมีน๊อตแกนล้อได้ อย่างที่ได้แชร์ประสบการณ์ให้ก็จะใส่แบบนั้นละครับ
ของที่ติดรถมามีเกลียวครับ และด้านนอกเป๊กข้างที่มีเกลียวจะเป็นรูปหกเหลี่ยม
ใช้ประแจตัวใหญ่เลยละครับ  (เคยมีแบบมีเกลียว ด้านนอกเป็นรูปกลมแต่มีรูให้ใช้ก้านเหล็กกวดแทนประแจ
แต่ผมก็ไม่แน่ใจ เลยไม่ได้ถอดน๊อตล้อเดิมออก ขันเป๊กไว้ข้างนอก)
**เท่ากับ ถ้ามีเกลียว เขาทำให้ใส่แบบนี้แทนน๊อตล้อไปเลย น๊ะครับ**
 Cheesy

KK
AA Pro

« Reply #3 on: May 07, 2011, 10:42:42 PM »

เปลี่ยนแกนใหม่ใช้แกนยาวแทน
 แกนญี่ปุ่นยี่ห้อขนนก  ทั้งยาวและแข็งทนทาน
และจะไม่มีปัญหา เวลาลงน้ำหนักที่เป็กมากแล้วล้อเบี้ยว หรืออาการที่เรียกว่าล้อกินนะครับ
ยังไงรอท่านอื่นมาเพิ่มนะ
 อันนี้ประสพการณ์ของผม ผมไม่ได้บอกว่าเป็นวิธีที่ถูกต้องนะครับ

จะจน จะกรอบ ก็ไม่ยอมเลิกเล่น
gear65
*

« Reply #4 on: May 09, 2011, 12:36:43 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ถอดเป๊กออก ใสน๊อตล้ออย่างเดียว จะเหลือแกนโผล่มาครึ่งเซนต์เองครับ
เป็นประโยชน์ที่ได้รับทราบประสบการณ์ Smiley
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length