Welcome, Guest. Please login or register.
May 15, 2024, 12:39:54 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  Vintage Freestyle (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  RETURNE OF THE REDLINE RL20 ll RELOADED
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] 2 3 4 Print
Author Topic: RETURNE OF THE REDLINE RL20 ll RELOADED  (Read 22810 times)
prasith_p
AA Pro

ขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน....

Email
« on: January 05, 2009, 07:21:30 PM »

หลังจากได้ คุยกับคุณธนากร วันก่อน กับการ คืนชีพ ให้ กับ จักรยาน สุดรัก   วันนี้ เกิด อาการ คันไม้คันมือ ขอเบี้ยว งานสักวัน เช้ามา จัดแจง ขัดแต่ง เจ้า RL20llแบบเผาสุดๆ จัดการพ่นสี  ตามแบบที่ชอบ จำได้ว่ารู้จักเจ้า RL20ll นี้ เป็นครั้ง แรก ก็จากหนัง bmx เรื่อง RAD  ช่วงนั้น กำลังคลั่ง bmx สุดๆ รถอะไร มันช่างงาม สีสวยโดนใจเหลือเกิน เลย ใฝ่ฝัน ว่าสักวัน จะมีมาครอบครองให้จงได้ และ แล้ว วันหนึ่ง ไม่นานนัก ฝัน ก็เป็นจริง  จนได้  ใน ระหว่างที่รอสีแห้ง สนิทจัดการถอดชิ้นส่วนอะหลั่ย เจ้า อลิโอก้า ด้วยความ  อนุเคราะห์ ให้ยืม อะหลั่ย ชั่วคราว จากลูกชาย คนรอง ถอด ยากเอาเรื่อง เหมือนกัน เรียบร้อย  จัดการพ่นสีอีก ปืด ใหญ่ ตั้งแต่สาย จนบ่ายแก่ๆ  ช่วงเวลาที่เหลือ จัดการ โมดิฟาย ชุดเบรคหลัง ให้ใช้ได้กับเบรคสมัยใหม่หน่อย พอเรียบร้อย ก็ถึงเวลา เอามาประกอบรวมกัน แม้ รถ ดีๆ นี้มัน ประกอบง่ายยิ่งกว่าต่อ จิ๊กซอ เสียอีก  คล้อยเย็น หน่อย ก็เป็นอันเสร็จ อย่างที่เห็น ประการ ฉะนี้ แล  ส่วน สติ๊กเกอร์ นั้น ใว้ วาน น้องชาย คนเก่ง ให้จัดทำให้ แล้วเสร็จ คงไม่นาน เรียบร้อยเมื่อใด จักนำ มาให้ชม ในคราวต่อไป ขอรับกระผม เพิ่มเติมครับ หลัง ปลดระวาง แยกชิ้นส่วน เก็บใว้ ใน ห้องนอน มาตั้งแต่ วันที่ 20 มีนาคม พศ 2535 เป็นเวลา กว่า16ปี บัดนี้ได้นำมาประกอบเสร็จ เป็นคัน จนเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ
« Last Edit: January 19, 2009, 05:58:41 PM by prasith_p » Logged

น๊อตน้อยร้อยเกลียวยึดติดแน่นเหนียวก่อร่างจนเป็นคันosbmxเราต่างล้วนผูกพันธ์จักสานต่อใจให้เป็นหนึ่งเดียวกันนั้นขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน

chao chao
AA Pro

« Reply #1 on: January 05, 2009, 07:48:15 PM »

สวยมากๆครับ   

ขาจานรุ่นเทพเลยนะครับ  Cheesy

เบรคหลังแปลงยังไงหลอครับ น่าสนใจ  Smiley
prasith_p
AA Pro

Email
« Reply #2 on: January 05, 2009, 08:09:08 PM »

ง่ายๆ ไม่ยากเท่าใด คง ไม่น่า เกิน ฝีมือ น้องเชาว์ อยู่แล้วครับ ผมเอง พอมี ฝีมือทางช่างอยู่บ้าง นิดๆหน่อยๆ ครับ พอดี มีโช๊คเก่า ของเสือภูเขา ที่เสียหาย เห็นว่ามันมีแกนโค้งด้านหน้า มีรูร้อย น๊อตสำหรับใส่บังโกรน หรือ เบรค ก้ามปู คิดว่า มันน่า จะเอามาใส่กันได้ วัดๆดู เข้าที เลยจัดการ เอามาตัด ด้วยเครื่องเจียร ตัดเหล็ก แบ่ง เป็นส่วน แล้วเจียร ปรับแต่ง ให้พอดี กับที่ยึดเบรค แต่งด้วยเครื่งเจียร ลูกหมูอีกที ขัดแต่ง ด้วยเครื่องเจียร กระดาษทราย เสร็จแล้ว ขัดด้วยกระดาษทราย เบอร์ ละเอียด ประมาณ เบอรื400ด้วยมือ  เสร้จแล้วนำไป พ่นรองพื้น ทิ้งใว้ พอสมควร แล้ว พ่น ตามชอบ อีกที เป็นอันเสร็จครับ พอดีตอนทำ ไม่ได้ถ่ายรูปใว้ เวลา ผ บ เขาให้มา จำกัด อะครับ น้องเชาว์

น๊อตน้อยร้อยเกลียวยึดติดแน่นเหนียวก่อร่างจนเป็นคันosbmxเราต่างล้วนผูกพันธ์จักสานต่อใจให้เป็นหนึ่งเดียวกันนั้นขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน

Spammer
Moderator
AA Pro

« Reply #3 on: January 05, 2009, 08:30:01 PM »

ผมชอบรุ่นนี้ที่สุดในกลุ่ม Freestyle ในหนัง RAD เลยครับ มันสะดุดตาที่สุดเลย หุหุ Shocked
pum
AA Pro

"ผมมันคนบ้า...ชอบเล่นเนินเล่นฝุ่น"

Email
« Reply #4 on: January 05, 2009, 10:34:05 PM »

Shocked Shocked Shocked ว้าว...สวยจริงๆครับ..เห็นแล้วอยากมีรถfreestyleกับเค้าบ้างจัง... Grin

.....LOVE TO RIDE AND RIDE FOR THE LIFE.....
.....ปั่น-ปั่น...โดด-โดด...ไม่โหด...แต่โคตะระมันส์......
Thanit
Moderator
AA Pro

« Reply #5 on: January 06, 2009, 07:02:51 AM »

เฟรมตัวนี้แหละครับ ที่ผม search เจอในเน็ท เลยโทรไปจีบขอซื้อ
ทำให้ได้มีโอกาสได้รู้จักคุณประสิทธิ์

ดีใจด้วยครับ ที่มีโอกาสนำเจ้า RL20 II ตัวนี้ลงจากผนังบ้าน กลับมาประกอบเป็นคันอีกครั้ง
ถ้าเจ้าเฟรมตัวนี้มันมีชีวิตจริง ผมว่ามันต้องดีใจไม่น้อยที่ถูกชุบชีวิตกลับขึ้นมาใหม่อีกครั้งหนึ่ง... Cheesy

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา          จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
  เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู         ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย
  จะหาคน ที่มีดี โดยส่วนเดียว           อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
  เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเอย        ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริง
prasith_p
AA Pro

Email
« Reply #6 on: January 06, 2009, 07:40:11 PM »

ยังไงก็ต้องขอขอบคุณ  พี่ ธนิต เป็นอย่างสูงครับ  ที่ แนะนำ ให้ผม ได้มารู้จัก เวป osbmx-thailand.com ได้รู้จัก เพื่อนใหม่ๆ คอเดียวกันที่ มีมิตรภาพ อันงดงาม เป็นกันเองทุกๆท่าน ๆ และได้โอกาสร่วมงานมี๊ตติ้ง ครั้งที่ผ่านมา  ยังประทับใจ อยู่เลยครับ  วันนี้ ได้ รับเบรค จาก พี่ ภาวี เรียบร้อย จัดการทำสีใหม่ ติดตั้งได้อย่างง่ายดาย   ถูกใจจริงๆครับ       

chao chao
AA Pro

« Reply #7 on: January 06, 2009, 08:07:18 PM »

พี่ประสิทธิ์ครับ  รบกวนขอรูปตรงที่ยึดเบรคหลังชัดๆหน่อยนะครับ  ผมจะทำบ้าง Smiley
OSB
A Pro

« Reply #8 on: January 06, 2009, 08:17:03 PM »

ทำไมพี่ ไม่ทำมาเป็นตุมขึ้นมาเลยครับ มันจะอยู่หรอครับ เบรคหลัง

นาย ญาณวุฒิ จิรสุวรรณวงศ์
ร้านงี่ฮง 236/6 ถนนขวัญ แขวงวัดเทพศิรินทร์
เขตป้อมปราบ กทม 10100
กสิกร 065-2-43672-2
0869091991
ภาพยางครับ
http://www.osbmx-thailand.com/forum/index.php?topic=23030.45
Jame
AA Pro

« Reply #9 on: January 06, 2009, 10:20:34 PM »

ว้าววววว ในที่สุดก็ออกมาสักทีนะครับพี่ว่างๆเดี๋ยวจะเข้าไปชมครับ  Cheesy

For Love Or Money
Lt. PT. / BMX freestyler
A Pro

ปั่น 1 ทริป อายุยืนขึ้น 1 อาทิตย์ ชวนกันปั่นคร๊าบ.

Email
« Reply #10 on: January 07, 2009, 03:45:20 AM »

ไม่น่าเชื่อคุยกันแค่ชั่วโมงเดียวยังคันได้ขนาดนี้ ถ้าได้มาขี่ออกทริปด้วยกันจะขนาดใหน Tongue

หลังจากได้ คุยกับคุณธนากร วันก่อน กับการ คืนชีพ ให้ กับ จักรยาน สุดรัก   วันนี้ เกิด อาการ คันไม้คันมือ ขอเบี้ยว งานสักวัน เช้ามา จัดแจง ขัดแต่ง เจ้า RL20llแบบเผาสุดๆ จัดการพ่นสี  ตามแบบที่ชอบ จำได้ว่ารู้จักเจ้า RL20ll นี้ เป็นครั้ง แรก ก็จากหนัง bmx เรื่อง RAD  ช่วงนั้น กำลังคลั่ง bmx สุดๆ รถอะไร มันช่างงาม สีสวยโดนใจเหลือเกิน เลย ใฝ่ฝัน ว่าสักวัน จะมีมาครอบครองให้จงได้ และ แล้ว วันหนึ่ง ไม่นานนัก ฝัน ก็เป็นจริง  จนได้  ใน ระหว่างที่รอสีแห้ง สนิทจัดการถอดชิ้นส่วนอะหลั่ย เจ้า อลิโอก้า ด้วยความ  อนุเคราะห์ ให้ยืม อะหลั่ย ชั่วคราว จากลูกชาย คนรอง ถอด ยากเอาเรื่อง เหมือนกัน เรียบร้อย  จัดการพ่นสีอีก ปืด ใหญ่ ตั้งแต่สาย จนบ่ายแก่ๆ  ช่วงเวลาที่เหลือ จัดการ โมดิฟาย ชุดเบรคหลัง ให้ใช้ได้กับเบรคสมัยใหม่หน่อย พอเรียบร้อย ก็ถึงเวลา เอามาประกอบรวมกัน แม้ รถ ดีๆ นี้มัน ประกอบง่ายยิ่งกว่าต่อ จิ๊กซอ เสียอีก  คล้อยเย็น หน่อย ก็เป็นอันเสร็จ อย่างที่เห็น ประการ ฉะนี้ แล  ส่วน สติ๊กเกอร์ นั้น ใว้ วาน น้องชาย คนเก่ง ให้จัดทำให้ แล้วเสร็จ คงไม่นาน เรียบร้อยเมื่อใด จักนำ มาให้ชม ในคราวต่อไป ขอรับกระผม 

on call : 08-4467-6919

"Let's Agree to Disagree =>2=>B => Peace"

Ride to Live & Live to Ride.

My Lifestyle/Ridestyle from Racing BMXer to be Freestyler and then Freerider.
ton
AA Pro

ตอนนี้รักB M X...ครับ

Email
« Reply #11 on: January 07, 2009, 04:25:43 AM »

แถวบ้านผม เรียกสุดยอดด คร๊าบบ Shocked Shocked Shocked

B=BICYCLE, M=MOTORCYCLE AND MONKEY, X=SEX...
Phawee
AA Pro

Phawee
Email
« Reply #12 on: January 07, 2009, 12:11:12 PM »

.....เห็นการแปลงเบรคหลังแล้วต้องร้อง...ว้าว......ทำได้ไงเนี้ย.... Smiley

Lt. PT. / BMX freestyler
A Pro

ปั่น 1 ทริป อายุยืนขึ้น 1 อาทิตย์ ชวนกันปั่นคร๊าบ.

Email
« Reply #13 on: January 07, 2009, 10:32:10 PM »

เรื่องการดัดแปลงเบรคจริงๆแล้วที่เคยคุยกันครั้งแรก โหดกว่านี้อีกครับแต่อาจจะด้วยเรื่องงบประมาณและเหนือสิ่งอื่นใดเวลาในการดัดแปลงและหาของ...เพื่อที่จะทำให้มันจบลงตัว...ที่ตรงนี้  Shocked

แต่ก็สวยดีครับ ทึ่งในฝีมือการดัดแปลงของนักประกอบจักรยานเก่าแห่งกรุงธนบุรีครับ Tongue

.....เห็นการแปลงเบรคหลังแล้วต้องร้อง...ว้าว......ทำได้ไงเนี้ย.... Smiley

on call : 08-4467-6919

"Let's Agree to Disagree =>2=>B => Peace"

Ride to Live & Live to Ride.

My Lifestyle/Ridestyle from Racing BMXer to be Freestyler and then Freerider.
prasith_p
AA Pro

Email
« Reply #14 on: January 14, 2009, 06:38:52 PM »

พี่ประสิทธิ์ครับ  รบกวนขอรูปตรงที่ยึดเบรคหลังชัดๆหน่อยนะครับ  ผมจะทำบ้าง Smiley
   จัดให้ครับ น้อง เชาว์

Pages: [1] 2 3 4 Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length