Welcome, Guest. Please login or register.
May 15, 2024, 02:48:30 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  Vintage Freestyle (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  อยากทราบท่านได้ ยังเป็นคอฟรีสไตล์อยู่ และเคยเริงเล่นท่าอยู่ในยุคฟรีสไตล์บ้างครับ
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] 2 3 Print
Author Topic: อยากทราบท่านได้ ยังเป็นคอฟรีสไตล์อยู่ และเคยเริงเล่นท่าอยู่ในยุคฟรีสไตล์บ้างครับ  (Read 17603 times)
prasith_p
AA Pro

ขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน....

Email
« on: March 09, 2010, 08:02:33 PM »

ต้องบอกว่า หลายคนที่เล่นจักรยานฟรีสไตล์ ไม่ได้ความว่า จะเป็นเด็กรุ่นใหม่เสมอไปอย่างที่เข้าใจกัน
ยังมีอีกหลายท่าน ล้วนเคยอยุ่และเคยผ่านกันในยุคเรซซิ่งรุ่งเรืองกันมาพอสมควร
เมื่อสิ้นสุดยุคเรซซิ่งลงไป หลายท่านอาจจะเลิกขี่ไป

แต่ยังคง มีอีกหลายท่าน ที่ยังต่อ ยอด ด้วยการขี่จักรยานกัน ในแบบจักรยานฟรีสไตล์
และหลายท่านอาจจะเพิ่งได้เริ่มต้นด้วยการขี่จักรยานฟรีสไตล์กัน ตามยุคสมัยที่เปลี่ยนไป 

เลยอยากจะรวบรวมพล เฉพาะ คนเล่นจักรยานฟรีสไตล์ในยุคเก่ากันบ้าง คงไม่ต้องบอกว่าอยู่ในช่วงใหน
 ไม่แน่เผื่อ อาจจะมี มี๊ตติ้ง สำหรับคนคอฟรีสไตล์ กันสักครั้ง เริ่มต้นไม่ต้องมีรถ แค่ได้มาพบปะกันก่อนครับ
คิดอะไรได้ออกค่อยว่ากันอีกทีครับ
 ใครเป็นใคร และยังใช่อยู่ เชิญแนะนำตัวกันตามอัทยาศัยได้เลยครับ Cheesy Cheesy Cheesy

น๊อตน้อยร้อยเกลียวยึดติดแน่นเหนียวก่อร่างจนเป็นคันosbmxเราต่างล้วนผูกพันธ์จักสานต่อใจให้เป็นหนึ่งเดียวกันนั้นขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน

Lt. PT. / BMX freestyler
A Pro

ปั่น 1 ทริป อายุยืนขึ้น 1 อาทิตย์ ชวนกันปั่นคร๊าบ.

Email
« Reply #1 on: March 09, 2010, 11:20:17 PM »

คุยกันเมื่อเย็น...เอาเลยเหรอ...ใจร้อนจริงๆนะ Wink

เจตนารมณ์ที่อยากจะบอกจากใจนะครับ...เริ่มจากทริปชวนปั่น...จากวันแรกๆที่ผมได้ชวนเพื่อนๆมาปั่นกันก็ได้เห็นความสุขจากเพื่อนๆ...และมิตรภาพที่เกิดขึ้นจากกิจกรรมที่ได้ทำร่วมกัน...จนต่อมา การเชิญชวน นักปั่นในระดับตำนาน ก็ได้เกิดขึ้นและทำให้เกิดกิจกรรมในด้านการแข่งขันในสนามแข่งเพื่อเอาใจคอนักปั่นน่องเหล็ก...และจะมีต่อเนื่องขยายผลไปเรื่อยๆ...ทุกอย่างผมดูแล้วคิดว่ามันสามารถดำเนินต่อและทำกันไปอย่างมีความสุขได้ต่อไป...  Cheesy

จนมาถึงวันนี้...ผมเป็นคนหนึ่งที่เล่นจักรยานตั้งแต่ในยุคที่มีสนามแข่งจักรยานในบ้านเรา...โดยเฉพาะในกรุงเทพฯเช่น แฮปปี้แลนด์, สนามฮอกกี้, ตรงข้ามสวนสยาม(อันนี้ไปบ่อยหน่อย)...ฯลฯ , พอมายุคที่การแข่งขันหายไป กอปร. ในสมัยที่BMXโด่งดังนั้น ชอบยกล้อ, โดดเนิน, เล่นท่าเลี้ยงล้อ, เรือใบ ,ยืนบนคอกับเบรคหลัง, เอนโด และท่ากรรไกร... ยิ่งหนังสือจักรยาน(ไทย)เล่มสุดท้ายที่เป็นฉบับ ฟรีสไตล์ มีแต่การเล่นท่า ทำให้ใจไม่อยากเลิกไปกับกระแสของ ลานสเก๊ต, เธคต่างๆ, แข่งรถหน้าพาเลช(ไปดูบ่อยเพราะเมื่อก่อนอยู่อนุสาวรีย์ชัยฯ)ที่กำลังมาอย่างแรงมากในช่วงหลังจากนั้น....แต่ก็เอาทุกอย่าง...รวมทั้งไม่ยอมเลิกเล่นBMX...  Wink

ที่สำหรับเล่นท่าประจำก็คือหน้าธนาคารกสิกรซ.รางน้ำ และที่ๆใช้ปั่นเอาความเร็วก็คือซ.ชัยสมรภูมิ(ซ.อนุบาลหมีแพนด้า-เมื่อก่อนจะวันเวย์คนละทาง)...เนินที่ใช้โดดก็คือในซ.รางน้ำตรอกข้างๆร้านขายเศษเหล็ก, ซอยหมอเหล็ง ,ซ.อรรถวิมล จนมาตอนหลังต้องมาโดดเนินหลังสระฯที่กกท. หรือที่พวกเราเรียกกันว่าสนามกีฬาหัวหมาก ขี่จนเพื่อนๆที่มาด้วยกันเลิกขี่กันไปหมด ไม่รู้จะไปขี่กับใครแล้ว ก็เลยมาขี่กับกลุ่มที่มาขี่ที่นี่เป็นประจำทุกวันหยุด....ได้มาขี่โดดเนิน...และบางวันก็ไปคลองตันที่ที่มีกระดานโค้ง...จนกลายมาเป็นการเล่นท่าฟรีสไตล์โดยไม่รู้ตัว...จากขี่วันหยุดก็กลายมาเป็นขี่ทุกวัน(วันละหลายๆชม.)... ช่วงที่เริ่มดัดแปลงรถเพื่อเล่นฟรีสไตล์ในบ้านเรานั้นน่าจะเป็นปี1985 แต่ก็ใช้จักรยานในแบบเรสซิ่งนี่แหละครับ...มาเชื่อมที่เหยียบหน้าหลัง...เจาะคอเพื่อร้อยเบรคหน้า...ทำโรเตอรืจากลูกปืนแบริ่งที่ไปซื้อของเก่ามาจากคลองถม...และปัจจุบันได้กลับมาเจอ คุณ Y.Yea และ  Aoodjumper (พรรคพวกเก่าที่แยกย้ายกันไปนานมากกว่า10ปี-และมาเป็นสมาชิกนี้อยู่ด้วย).... (เล่าประวัติตัวเอง...สงสัยพิมพ์ทั้งคืนไม่จบแน่) Smiley

เนื้อๆก่อนแล้วกัน

ก็เลยอยากจะเติมต่อฝันของตัวเองที่อยากจะเจอกลุ่มคนที่เล่นท่าฟรีสไตล์ในยุคเริ่มแรกของประเทศไทย จนถึงก่อนปี 1990  (แต่ในส่วนของกลุ่มBMXดั้งเดิม...ก็ยังคงร่วมกิจกรรมอยู่เหมือนเดิม...และส่วนในแบบฟรีสไตล์รุ่นใหม่นั้นทางกลุ่มน้องๆเขาก็ยังคงเข้มแข็งและเหนียวแน่นอยู่แล้ว)...

ใครคิดว่าตัวเองอยู่ในช่วงเวลานั้น...ช่วยมารายงานตัว...ในทำนองเดียวกัน...เหมือนลงทะเบียนกันไปในตัวด้วยครับ...ช่วยบอก...ชื่อเสียงเรียงนาม, ตอนนั้น เล่นกันอยู่ที่ใหน, เล่นท่าอะไรได้บ้าง, กลุ่มเพื่อนที่เล่นด้วยกัน....ในสมัยนั้น,...และอื่นๆ (การลงทะเบียนนี้ อาจจะได้รับสิทธิพิเศษในวันข้างหน้านะครับ) Cheesy

ปล. อาจจะมีเกินปี 1990 ไปบ้างแต่ถ้ายังเล่นท่าในแบบสไตล์ OS-Freestyle ได้...ก็จะอนุโลมให้ได้บ้างนะครับ   Wink

แถมให้ดูงานของเมืองนอก...อันนี้ละครับ...เป็นแรงบันดาลใจของผม Tongue

http://www.youtube.com/watch?v=V0kj1iK4Da4&feature=PlayList&p=F56A91D9219F80D6&index=56

ต้องบอกว่า หลายคนที่เล่นจักรยานฟรีสไตล์ ไม่ได้ความว่า จะเป็นเด็กรุ่นใหม่เสมอไปอย่างที่เข้าใจกัน
ยังมีอีกหลายท่าน ล้วนเคยอยุ่และเคยผ่านกันในยุคเรซซิ่งรุ่งเรืองกันมาพอสมควร
เมื่อสิ้นสุดยุคเรซซิ่งลงไป หลายท่านอาจจะเลิกขี่ไป

แต่ยังคง มีอีกหลายท่าน ที่ยังต่อ ยอด ด้วยการขี่จักรยานกัน ในแบบจักรยานฟรีสไตล์
และหลายท่านอาจจะเพิ่งได้เริ่มต้นด้วยการขี่จักรยานฟรีสไตล์กัน ตามยุคสมัยที่เปลี่ยนไป 

เลยอยากจะรวบรวมพล เฉพาะ คนเล่นจักรยานฟรีสไตล์ในยุคเก่ากันบ้าง คงไม่ต้องบอกว่าอยู่ในช่วงใหน
 ไม่แน่เผื่อ อาจจะมี มี๊ตติ้ง สำหรับคนคอฟรีสไตล์ กันสักครั้ง เริ่มต้นไม่ต้องมีรถ แค่ได้มาพบปะกันก่อนครับ
คิดอะไรได้ออกค่อยว่ากันอีกทีครับ
 ใครเป็นใคร และยังใช่อยู่ เชิญแนะนำตัวกันตามอัทยาศัยได้เลยครับ Cheesy Cheesy Cheesy

on call : 08-4467-6919

"Let's Agree to Disagree =>2=>B => Peace"

Ride to Live & Live to Ride.

My Lifestyle/Ridestyle from Racing BMXer to be Freestyler and then Freerider.
TUM
B Pro

« Reply #2 on: March 10, 2010, 12:55:20 AM »

<< ขอแนะนำตัวนะครับ >>  Wink

อันที่จริงไม่ได้เล่นอะไรหรอกครับ  ในตอนที่อยู่ ม.3  ได้มารู้จักพี่เอ๋(เสียชีวิตแล้ว)  ขณะนั้นได้เข้าไปคลุกคลีกับกลุ่มจักรยาน FREESTYLE

และได้เก็บอะไหล่  Grin ที่เพื่อนๆเหลือจากการใช้งานไว้บ้าง   พอมาเล่นใน os-bmx จึงเบากระเป๋าหน่อยครับ  Smiley ดีนะที่เก็บไว้

ส่วนใหญ่คือจะเน้นในการประกอบรถ  FREESTYLE มากกว่า Smiley  พอใครซื้ออะไหล่รุ่นใหม่มา  เราจะได้ประกอบ  Grin โค ตะ ระ ดีใจเลยครับ

ตอนนั้น  Cheesy

ปล. ตอนกลับมาเล่น os-bmx ได้ไปตามแกมาเล่นด้วย   ถึงได้ทราบว่าพี่เอ๋  เสียชีวิตได้ 2 ปีแล้ว ..... ตั้มครับ  Wink

เบอร์โทร.    082 999 3518   (true.)   ตั้มครับ
TUM
B Pro

« Reply #3 on: March 10, 2010, 01:16:04 AM »

<< ลืมลงอายุ 32 ปีครับ >>  ตั้ม Shocked

เบอร์โทร.    082 999 3518   (true.)   ตั้มครับ
djspydamonkee
Novice
**

Email
« Reply #4 on: March 10, 2010, 01:20:29 AM »

สวัสดีครับ เต้งครับ ตอนประมาณม.3 ผมเก็บเงินซื้อรถ Free style ได้1คัน ใช้เวลานานโขทีเดียว เล่นอยู่นานพอสมควรแล้วมันก็โดนมือมืดมาขโมยรถที่รักไป
ตอนนั้นผมมีชมรม Free style ที่ร.ร.เก่าของผม ก็เลยจัดโชว์ โดยมี พี่ A พี่ B น้าอ้น พี่แย้ พี่วิมล พี่แมค พี่เบี้ยว พี่เจี้ยบ พี่อู้ด และพี่ต้อม เป็นที่ฮือฮาในโรงเรียนเก่าของผมมาก
เอาเป็นว่าโตมายุคนั้นแหละครับ รองเท้า Air walk หุ้มข้อ หรือ Vision Street wear ครับ หลังจากเรียนจบก็ไปใช้ชีวิตแบบ Free style อยู่พักหนึ่ง จนมาเจอ web นี้แหละครับ ทำให้ผมอยากนำความทรงจำในอดีตดีๆเหล่านั้นมาเก็บไว้ หวังว่าพี่ๆเหล่านั้นยังจำผมได้นะครับ มันเป็นช่างเวลาที่มีค่าสำหรับผมเลยทีเดียว กับพี่ๆและรถ Free style คันสวย.
มีอะไรก็เรียกด้วยนะครับ Cheesy
Novice
**

Email
« Reply #5 on: March 10, 2010, 01:26:03 AM »

อ้อผมอายุ34ปีครับ เต้งครับ ท่าทีเคยเล่นได้คือ Hand stand, Miami,wind surf,can can ทั้งหลาย และท่าพื้นๆ อีกหลายท่าเหมือนกันครับ อิ อิ อิ
เล่นอยู่ในจุฬาครับ
markv
Intermediate

« Reply #6 on: March 10, 2010, 04:58:55 PM »

สวัสดีครับ หมูครับ เริ่มต้น BMX DAIMON BLACK COMOคันแรกตอนประมาณป.4และใช้มาตลอด  เล่นได้ท่าแรกคือ BANNY HOP ตามด้วย 180 และ ROCK WALK 180 สิงสถิต อยู่สะพานพุทธ ทั้งฝั่งธน และ ฝั่งพระนคร อู่รถเมย์สาย8 ตอนนั้นพระปกกำลังสร้าง ตลาดยังไม่มี และที่ขาดไม่ได้คือ สนามสาธร เป็นเนินดิน เมื่อฟรีสไตร์เริ่มเข้ามาก็หัดเล่นกระดานโค้งแถวอพาทเมนแถวถนนลาดหญ้าวงเวียนใหญ่ กลุ่มผม สมัยนั้นตกเย็นจะรวมตัวที่บ้านผมเป็นส่วนใหญ่ ตลาดท่าดินแดงและขี่เล่นไปตามฟุตบาทจนถึงสะพานพุทธ และจะอยู่ที่นั่นกันจนดึก งานแข่งที่ได้ลงครั้งสุดท้าย ที่สนามโมโตคอส ซ.เสนานิคม โหดมากใช้สนามเดียวกับโมโตคอสเลย สูงมาก ได้เข้ารอบสุดท้าย แต่เข้าที่5 ปัจจุบันอายุ 40ปี กลับมาขี่ BMX อีกครั้งแต่เป็น NEW BMX STREET ใช้รถ PREMIUM PRODUCT 2010 ปั่นมาได้ประมาณ 3 เดือน เล่นอยู่วงเวียนบางเขน กับน้องๆ รุ่นใหม่พวกเขาเก่งมากนะครับ ผมก็อาศัยพื้นฐานเก่า และน้องๆเหล่านี้แหละที่คอยสอนเป็นอาจารย์ผมเลยแหละ
  ผมว่าประสบการณ์ที่เราเคยมี บ้างครั้งยุคสมัยเปลี่ยนไป ประสบการณ์เหล่านั้นอาจจะไม่ช่วยอะไรเราได้เลยอย่างสมัย OS เราอาจจะเก่ง เมื่อยุคสมัยเปลี่ยนไป ยอมมีคนที่เก่งกว่าเราขึ้นมา ผมว่า OSทุกคนมีใจรักมันทุกคน น้องๆรุ่นใหม่ปัจจุบันใกล้เคียงกับฝรั่งมากขึ้น ใกล้ระดับโลก ผมว่าเราน่าจะเป็นกำลังใจให้กับพวกเขา ปัจจุบันผมปั่นกับพวกเขา ตามไปให้กำลังใจตอนแข่ง ตลอดถ้ามีโอกาส ผมไม่เคยอายเลยที่จะยกย่องน้องๆเหล่านั้นเป็นอาจารย์สอนผมหลังจากที่ทิ่งมันไป 20กว่าปี Grin ขอโทษนะครับร่ายยาวไปหน่อย งงง Huh Huh จบดีกว่าเดียวพี่ๆเบื่อก่อน ลาแล้วครับ อย่าลืมนะครับผมเล่นอยู่กับน้องๆที่วงเวียนบางเขนครับถ้าผ่านมาแวะมาพูดคุยกันก่อนนะครับ ไม่มีคำว่า OS ไม่มีคำว่า NEW มีใจกับคำว่า BMX เท่านั้น ขอบคุณครับ

342/51 พหลโยธิน63 สะพานใหม่
 อาดิษฐ นรสวัสดิ์  บ/ช กรุงไทย เลขที่ 019-1-49962-5
jiw180921

Email
« Reply #7 on: March 10, 2010, 05:03:45 PM »

มารายงานตัวอีก 1 คนครับ Grin

เล่นรถเพราะธุรกิจ คุณก็จะได้ แค่เงินและกำไร
เล่นรถเพราะความรัก รู้จักแบ่งปัน คุณก็จะได้เพื่อน..
ความหมาย“ของเพื่อนและมิตรภาพ” ที่เงินซื้อไม่ได้

โปรดจำไว้ว่าคุณไม่ชอบอะไร และก็อย่าทำอย่างนั้นกับคนอื่น
markv

« Reply #8 on: March 10, 2010, 05:08:51 PM »

เมื่อไหร่จะมีการพบปะพูดคุยกัน แจ้งด้วยนะครับพี่ 

342/51 พหลโยธิน63 สะพานใหม่
 อาดิษฐ นรสวัสดิ์  บ/ช กรุงไทย เลขที่ 019-1-49962-5
A Pro

ปั่น 1 ทริป อายุยืนขึ้น 1 อาทิตย์ ชวนกันปั่นคร๊าบ.

Email
« Reply #9 on: March 10, 2010, 09:24:32 PM »

ประวัติน่าสนใจมาก Wink...ชื่อที่ว่ามา นั้น เช่น  น้าอ้น พี่แย้ พี่วิมล พี่แมค พี่เบี้ยว พี่เจี้ยบ พี่อู้ด และพี่ต้อม เป็นพรรคพวกเก่าที่เคยเล่นด้วยกันทั้งนั้นเลย ส่วนA และ Bฝาแฝด...ใช่มั๊ย...โดยส่วนตัว...ผมไม่รู้จักอาจจะเพราะว่าเลิกเล่นไปก่อน...ที่เขาจะมาเข้ากลุ่มหรือเล่นด้วยกัน... Smiley

สวัสดีครับ เต้งครับ ตอนประมาณม.3 ผมเก็บเงินซื้อรถ Free style ได้1คัน ใช้เวลานานโขทีเดียว เล่นอยู่นานพอสมควรแล้วมันก็โดนมือมืดมาขโมยรถที่รักไป
ตอนนั้นผมมีชมรม Free style ที่ร.ร.เก่าของผม ก็เลยจัดโชว์ โดยมี พี่ A พี่ B น้าอ้น พี่แย้ พี่วิมล พี่แมค พี่เบี้ยว พี่เจี้ยบ พี่อู้ด และพี่ต้อม เป็นที่ฮือฮาในโรงเรียนเก่าของผมมาก
เอาเป็นว่าโตมายุคนั้นแหละครับ รองเท้า Air walk หุ้มข้อ หรือ Vision Street wear ครับ หลังจากเรียนจบก็ไปใช้ชีวิตแบบ Free style อยู่พักหนึ่ง จนมาเจอ web นี้แหละครับ ทำให้ผมอยากนำความทรงจำในอดีตดีๆเหล่านั้นมาเก็บไว้ หวังว่าพี่ๆเหล่านั้นยังจำผมได้นะครับ มันเป็นช่างเวลาที่มีค่าสำหรับผมเลยทีเดียว กับพี่ๆและรถ Free style คันสวย.
มีอะไรก็เรียกด้วยนะครับ Cheesy

ท่าที่เคยเล่นได้...ถ้ายังเล่นได้อยู่...ถือว่าไม่ธรรมดาเลยนะ... Shocked ไม่ว่าจะเป็น Hand stand, Miami,wind surf  Wink

ปล. ตอนประมาณเกือบ 4โมงเพิ่งโทรคุยกับพี่เจี๊ยบเอง Cheesy...ได้แนวทางมาอย่างหนึ่ง 8)ก็คือ...จะเป็นลักษณะ OS-Freestyle Jam คือ มาเล่นท่าที่ยังพอเล่นได้กันในช่วงเวลาทีกำหนดให้มาร่วมสนุกกัน...(เป็นยังไงรู้สึกคันไม้คันมือแล้วละซิ...) Tongue

อ้อผมอายุ34ปีครับ เต้งครับ ท่าทีเคยเล่นได้คือ Hand stand, Miami,wind surf,can can ทั้งหลาย และท่าพื้นๆ อีกหลายท่าเหมือนกันครับ อิ อิ อิ
เล่นอยู่ในจุฬาครับ

สนามนี้ที่ คุณ ธงชัย วงษ์สวรรค์ เป็นคนจัด ผมก็ได้ไปสมัครลงแข่งด้วย เป็นการรอคอยการกลับมาของการแข่งขันในแบบเรสซิ่งที่นานมากๆ...รู้สึกว่าไปสมัครกันถึงออฟฟิสคาสตรอลแถวคลองประปาเลย.... ตอนนั้นผมก็ยังใช้ DAIMON BACK อยู่เลย  สนามที่ว่านี้ข่าวดังมากแม้แต่นักแข่งไทยที่ไปอยู่สิงค์โปร์ยังมาลงแข่งเลย Wink

ตกลงเล่นอยู่ที่บางเขนใช่มั๊ยครับ เดี๋ยวว่างๆอาจจะไปแจมสตรีทในแบบOS กับ Street ปัจจุบันด้วยหวังว่าคงไม่รังเกียจรถฟรีสไตล์แบบโบราณนะครับ  Grin

สวัสดีครับ หมูครับ เริ่มต้น BMX DAIMON BLACK COMOคันแรกตอนประมาณป.4และใช้มาตลอด  เล่นได้ท่าแรกคือ BANNY HOP ตามด้วย 180 และ ROCK WALK 180 สิงสถิต อยู่สะพานพุทธ ทั้งฝั่งธน และ ฝั่งพระนคร อู่รถเมย์สาย8 ตอนนั้นพระปกกำลังสร้าง ตลาดยังไม่มี และที่ขาดไม่ได้คือ สนามสาธร เป็นเนินดิน เมื่อฟรีสไตร์เริ่มเข้ามาก็หัดเล่นกระดานโค้งแถวอพาทเมนแถวถนนลาดหญ้าวงเวียนใหญ่ กลุ่มผม สมัยนั้นตกเย็นจะรวมตัวที่บ้านผมเป็นส่วนใหญ่ ตลาดท่าดินแดงและขี่เล่นไปตามฟุตบาทจนถึงสะพานพุทธ และจะอยู่ที่นั่นกันจนดึก งานแข่งที่ได้ลงครั้งสุดท้าย ที่สนามโมโตคอส ซ.เสนานิคม โหดมากใช้สนามเดียวกับโมโตคอสเลย สูงมาก ได้เข้ารอบสุดท้าย แต่เข้าที่5 ปัจจุบันอายุ 40ปี กลับมาขี่ BMX อีกครั้งแต่เป็น NEW BMX STREET ใช้รถ PREMIUM PRODUCT 2010 ปั่นมาได้ประมาณ 3 เดือน เล่นอยู่วงเวียนบางเขน กับน้องๆ รุ่นใหม่พวกเขาเก่งมากนะครับ ผมก็อาศัยพื้นฐานเก่า และน้องๆเหล่านี้แหละที่คอยสอนเป็นอาจารย์ผมเลยแหละ
  ผมว่าประสบการณ์ที่เราเคยมี บ้างครั้งยุคสมัยเปลี่ยนไป ประสบการณ์เหล่านั้นอาจจะไม่ช่วยอะไรเราได้เลยอย่างสมัย OS เราอาจจะเก่ง เมื่อยุคสมัยเปลี่ยนไป ยอมมีคนที่เก่งกว่าเราขึ้นมา ผมว่า OSทุกคนมีใจรักมันทุกคน น้องๆรุ่นใหม่ปัจจุบันใกล้เคียงกับฝรั่งมากขึ้น ใกล้ระดับโลก ผมว่าเราน่าจะเป็นกำลังใจให้กับพวกเขา ปัจจุบันผมปั่นกับพวกเขา ตามไปให้กำลังใจตอนแข่ง ตลอดถ้ามีโอกาส ผมไม่เคยอายเลยที่จะยกย่องน้องๆเหล่านั้นเป็นอาจารย์สอนผมหลังจากที่ทิ่งมันไป 20กว่าปี Grin ขอโทษนะครับร่ายยาวไปหน่อย งงง Huh Huh จบดีกว่าเดียวพี่ๆเบื่อก่อน ลาแล้วครับ อย่าลืมนะครับผมเล่นอยู่กับน้องๆที่วงเวียนบางเขนครับถ้าผ่านมาแวะมาพูดคุยกันก่อนนะครับ ไม่มีคำว่า OS ไม่มีคำว่า NEW มีใจกับคำว่า BMX เท่านั้น ขอบคุณครับ

"Let's Agree to Disagree =>2=>B => Peace"

My Lifestyle/Ridestyle from Racing BMXer to be Freestyler and then Freerider.
Novice
**

Email
« Reply #10 on: March 11, 2010, 12:44:02 AM »

ทุกวันนี้เจอน้าอ้นอยู่เป็นประจำครับ แต่ก็อยากเจอพึีๆทั้งหมดแหละครับ คิดถึง Cool
Thanit
Moderator
AA Pro

« Reply #11 on: March 11, 2010, 08:28:04 AM »

สำหรับผมไม่ทันครับ เลิกเล่นซะก่อน แต่ส่วนตัวชอบดูมาก

เพราะสมัยผมเล่น มีปัญญาทำได้แค่ บันนี่ฮอฟ กับเอนโด้

เห็นพวกฟรีสไตล์ เล่นกันแต่ละท่าแล้ว ทึ่งในความสามารถจริง ๆ

จัดเมื่อไหร่ ถ้าว่าง ขอไปเป็นผู้ชมด้วยคนนะครับ / ธนิต

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา          จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
  เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู         ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย
  จะหาคน ที่มีดี โดยส่วนเดียว           อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
  เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเอย        ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริง
kaweepong
AA Pro

« Reply #12 on: March 11, 2010, 10:03:26 PM »

เตรียม ผมกับ GT Vertigo ปี 90 กับ Skyway Street Sence ปี88 เร็วเร็วนี้นะครับ  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
KB
AA Pro

« Reply #13 on: March 15, 2010, 04:50:34 PM »

ยุคเริ่มแรกเด็กในทีมผมเขาก็เล่นกันบ้างแบบเบสิกๆ เช่น ยกล้อหน้า ปั่นกลับหลัง ยืนแฮนด์ ยกล้อหลัง บันนี่ ฮอฟ 360 เคยทำกระดานโค้งมาเล่นกันที่สนามซ้อม   แต่ยุคฟรีสไตล์แท้ๆนั้น ผมเลิกเล่นBMX ไปแล้ว ช่วงนั้นเรียนจบและไปทำงานแล้ว เลยไม่ได้สนใจนัก แต่เคยแวะไปดู กลุ่มที่เล่นกันที่หัวหมาก  หลังจากนั้นก็ห่างเหินวงการจักรยานไปนานมาก จมมาเปิกศักราช OSBMX เมื่อต้นปี 2004

Leadership is Action not a Position[/font][/color][/b]
A Pro

Email
« Reply #14 on: March 16, 2010, 01:25:36 AM »

ไม่รู้พี่ KB ไปดูที่หัวหมากปีใหนครับ...ถ้าเป็นปีที่ผมยังเล่นอยู่ที่นั่น...ก็แปลว่าเคยเจอกันมาก่อน Grin Grin...

พอพี่KB ใช้คำว่า "ยุคฟรีสไตล์แท้ๆ" ผมเองยังงงเลยว่าอย่างที่ผมเล่น มันเรียกว่า ฟรีสไตล์แท้ๆ แล้วหรือยัง Roll Eyes เพราะผมก็ยังเล่นท่าที่เคยเล่นตั้งแต่ขี่รถเรซซิ่งอยู่ อย่างเช่น ยกล้อหน้า ปั่นกลับหลัง ยกล้อหลัง บันนี่ ฮอฟ 360 ที่พี่บอกมานั่นแหละครับ... แถมก็ยังใช้รถในแบบเรซซิ่งกันเกือบทั้งหมดกลุ่ม...โดยเฉพาะเจ้า Kuwa...Laserlite แปลงกลายเป็นรุ่นที่มี Frame Extender ไปเฉยเลย...

ปล. เลยเมล์ไปถามฝรั่ง...เขาบอกว่ากลุ่มที่เคยขี่เรสซิ่ง...แล้วมาต่อด้วยการขี่เล่นท่าในแบบที่เรียกว่า "ฟรีสไตล์" ในยุคต้นๆนั้น ปัจจุบันจะถูกเรียกว่า "Original Freestyler" เหมือนพวก RL. Osborn , Mike Buff และก็พวกที่เล่นในหนังเรื่อง Rad ตอนน้นและจบไงครับ Wink

ยุคเริ่มแรกเด็กในทีมผมเขาก็เล่นกันบ้างแบบเบสิกๆ เช่น ยกล้อหน้า ปั่นกลับหลัง ยืนแฮนด์ ยกล้อหลัง บันนี่ ฮอฟ 360 เคยทำกระดานโค้งมาเล่นกันที่สนามซ้อม   แต่ยุคฟรีสไตล์แท้ๆนั้น ผมเลิกเล่นBMX ไปแล้ว ช่วงนั้นเรียนจบและไปทำงานแล้ว เลยไม่ได้สนใจนัก แต่เคยแวะไปดู กลุ่มที่เล่นกันที่หัวหมาก  หลังจากนั้นก็ห่างเหินวงการจักรยานไปนานมาก จมมาเปิกศักราช OSBMX เมื่อต้นปี 2004

Pages: [1] 2 3 Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length