Welcome, Guest. Please login or register.
May 03, 2024, 02:08:28 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  Today BMX Racing (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  คิดยังไงบ้าง กับตะเกียบที่เป็น carbon
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] 2 Print
Author Topic: คิดยังไงบ้าง กับตะเกียบที่เป็น carbon  (Read 11720 times)
Lt. PT. / BMX freestyler
A Pro

ปั่น 1 ทริป อายุยืนขึ้น 1 อาทิตย์ ชวนกันปั่นคร๊าบ.

Email
« on: December 02, 2008, 11:49:26 PM »

เพื่อนๆชาว BMX Racing คิดยังไงบ้าง กับตะเกียบที่เป็น carbon เช่น ยี่ห้อ "BOMSHELL" Cry

on call : 08-4467-6919

"Let's Agree to Disagree =>2=>B => Peace"

Ride to Live & Live to Ride.

My Lifestyle/Ridestyle from Racing BMXer to be Freestyler and then Freerider.
admin
Administrator
AA Pro

หวัดดี...ชาวโลก!!

nawitthapthiang@hotmail.com
« Reply #1 on: December 03, 2008, 07:10:38 AM »

ดีสมกับราคามั้งครับพี่..ไม่เคยอ่าน Review เลยแต่จากที่เคยหิ้วให้เพื่อนๆหลายคนแล้วซซซรู้สึกว่างานที่ทำออกมานั้นสมราคาครับ...แจ่มมาก  Grin

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
Phawee
AA Pro

Phawee
Email
« Reply #2 on: December 03, 2008, 08:11:18 AM »

....ก็แหล่มอ่ะสิครับ....ตัวถังเสือหมอบ เสือภูเขา ระดับสุดยอดยังเป็นคาร์บอนเลย... Grin
ปล.วัสดุดียวกัน..เทคโนโลยีเดียวกัน แต่ทำไมภาษาจักรยานชอบให้เรียกว่าคาร์บอน ส่วนในวงการอื่น เช่น อุปกรณ์กีฬาหลายๆชนิด เช่น ไม้เทนนิส,ไม้กอล์ฟ,คันเบ็ด ฯลฯ เขาเรียกวัสดุแบบนี้ว่าการ์ไฟน์กันทั้งนั้น

bmxmania
B Pro

BMX ห้าวเป้ง

« Reply #3 on: December 03, 2008, 08:19:26 AM »

Smiley ;)เห็นครั้งแรกชอบมาก..น้ำหนักเบา..แต่ทำให้กระเป๋าเบามากๆ... Cheesy Grin
  แต่ผมชอบ ASWER มากกว่า...

...ไอ้เรามัน "สายโหด"

james
B Pro

old school อยู่ในกล่อง

name_james@hotmail.com
WWW Email
« Reply #4 on: December 03, 2008, 09:01:20 AM »

ผมชอบนะครับ
ทั้งน้ำหนักเบา และรูปทรง aerodynamic
เสียอย่างเดียวคือราคามันเท่านั้นเอง

ถ้าผมมี bmx รุ่นใหม่
คงจะต้องหามาใส่เหมือนกันแหละ
bmxmania
B Pro

« Reply #5 on: December 04, 2008, 09:27:10 AM »

เพื่อนๆชาว BMX Racing คิดยังไงบ้าง กับตะเกียบที่เป็น carbon เช่น ยี่ห้อ "BOMSHELL" Cry

Shocked :oเอาแบบคันนี้ซักคันซิ คุณธนากร เรดไลน์+ตะเกียบคาร์บอนด์... Shocked Shocked

Dirty old man
Expert

« Reply #6 on: February 03, 2009, 08:13:55 PM »

ผมชอบคับเเต่คงไม่ไปRACEเเล้วเพราะตอนนี้หันมาเล่น สตรีทเเทนคับ...อะไหล่ใหม่ๆเทตโนโลยีเพียบไม่เเพง เเบบ Raceคับ
เพราะ Race frame เป็นอลูมิเนียม ตะเกียบก็เป็นเเบบคาร์บอนกันไปหมดเเล้วอะ..
น้ำหนักรถประมาณ 10กิโลก่าๆหรือไม่ถึงด้วยซ้ำไปคับ
รถเเข่งใช่่้ซี่ล้อ ไทเทเนี่ยม เเกนที่เป็นเหล็กเป็นไทเทเนี่นมหมดอะ
ล่าสุดไปเปลี่นนดุมล้อใหม่ทางร้านเเนะนำให้ผมเปลี่นนซี่ล้อเป็นไทเทเนี่ยมมาลดน่ำหนัก Kuwahara Purse เเต่คิดไปคิดมาค่าซี่ล้อ 2วง ซี่ละ400 เยน คูณ36 ต่อ1ล้อ..
รถมี2ล้อค้่่าซี่ล้อซื้อเฟรมใหม่ได้เพรมเลยคับ Cry
A Pro

ปั่น 1 ทริป อายุยืนขึ้น 1 อาทิตย์ ชวนกันปั่นคร๊าบ.

Email
« Reply #7 on: February 05, 2009, 12:35:22 AM »

Redline พอไหวแต่ตะเกียบนี่ซิ ถ้าไม่ฝากคนหิ้วมาราคาน่าจะครึ่งหนึ่งของรถ Redline แบบ Complete Bike Shocked

Shocked :oเอาแบบคันนี้ซักคันซิ คุณธนากร เรดไลน์+ตะเกียบคาร์บอนด์... Shocked Shocked

"Let's Agree to Disagree =>2=>B => Peace"

My Lifestyle/Ridestyle from Racing BMXer to be Freestyler and then Freerider.
A Pro

Email
« Reply #8 on: February 05, 2009, 12:39:00 AM »

โอ้โห เล่นSteet ซะด้วย ยังเล่นไหวอยู่หรือครับ ผมว่าStreetสมัยนี้ อันตรายมากๆ ในไทยตอนนี้ก็มีคุณ ย.แย้ เพื่อนเก่าผมที่ยังเล่นไล่กับเด็กสมัยนี้ไหวอยู่ ส่วนคนอื่นต้อง Play Safe แล้วหล่ะรวมทั้งตัวผมด้วย Cheesy

ps. คงมีโอกาสได้เจอกันนะครับ  Grin

ผมชอบคับเเต่คงไม่ไปRACEเเล้วเพราะตอนนี้หันมาเล่น สตรีทเเทนคับ...อะไหล่ใหม่ๆเทตโนโลยีเพียบไม่เเพง เเบบ Raceคับ
เพราะ Race frame เป็นอลูมิเนียม ตะเกียบก็เป็นเเบบคาร์บอนกันไปหมดเเล้วอะ..
น้ำหนักรถประมาณ 10กิโลก่าๆหรือไม่ถึงด้วยซ้ำไปคับ
รถเเข่งใช่่้ซี่ล้อ ไทเทเนี่ยม เเกนที่เป็นเหล็กเป็นไทเทเนี่นมหมดอะ
ล่าสุดไปเปลี่นนดุมล้อใหม่ทางร้านเเนะนำให้ผมเปลี่นนซี่ล้อเป็นไทเทเนี่ยมมาลดน่ำหนัก Kuwahara Purse เเต่คิดไปคิดมาค่าซี่ล้อ 2วง ซี่ละ400 เยน คูณ36 ต่อ1ล้อ..
รถมี2ล้อค้่่าซี่ล้อซื้อเฟรมใหม่ได้เพรมเลยคับ Cry

Dirty old man
Expert

« Reply #9 on: February 06, 2009, 01:04:58 AM »

โอ้โห เล่นSteet ซะด้วย ยังเล่นไหวอยู่หรือครับ ผมว่าStreetสมัยนี้ อันตรายมากๆ ในไทยตอนนี้ก็มีคุณ ย.แย้ เพื่อนเก่าผมที่ยังเล่นไล่กับเด็กสมัยนี้ไหวอยู่ ส่วนคนอื่นต้อง Play Safe แล้วหล่ะรวมทั้งตัวผมด้วย Cheesy

ps. คงมีโอกาสได้เจอกันนะครับ  Grin

ตอนนี้ปลดระวาง SE RACING ไปเเล้วอะ ไปลงเฟรม Fly bike เเต่ว่าจะเอาไปเเต่งเเบบ Racing เเบบ_ภาพนี้คับ
ผมว่า ก่าจะรอกลับเมืองไทยไปหาอะไหล่เก่ามาประกอบ เดี๋ยวลองหาอะไหล่มือสองเกี่ยวกะ BMX Racing เเทนดีก่า Wink
ตอนนี้ไปหาคะเกียบคาร์บอนในเวปประมูลมาลองไปบิดดูมาก่อนคับ Cheesy

Au/Job
AA Pro

Back for good

Email
« Reply #10 on: February 06, 2009, 01:39:23 PM »

ผมส่งสัยว่า Carbon กะ Cro-Mo อันไหนให้ความรู้สึกสบายกว่ากันในการใช้งานในสนาม สำหรับอายุน้อยๆแบบเรา...อันนี้ผมเห็นคุณหน่อยไม่ใช้ตะเกียบแบบ carbon แต่แก่ชอบใช้โคโมลี่แทน แก่บอกว่ามันให้ตัวได้มากกว่า ทำให้ร่างกายเราไม่ช้ำ
bmxmania
B Pro

« Reply #11 on: February 06, 2009, 05:30:02 PM »

ผมส่งสัยว่า Carbon กะ Cro-Mo อันไหนให้ความรู้สึกสบายกว่ากันในการใช้งานในสนาม สำหรับอายุน้อยๆแบบเรา...อันนี้ผมเห็นคุณหน่อยไม่ใช้ตะเกียบแบบ carbon แต่แก่ชอบใช้โคโมลี่แทน แก่บอกว่ามันให้ตัวได้มากกว่า ทำให้ร่างกายเราไม่ช้ำ
Cheesy ส่วนตัวผมคงต้องโครโม.ขอแบบทนๆเพราะกลิ้งบ่อย... Grin Grin

A Pro

Email
« Reply #12 on: February 10, 2009, 12:55:51 AM »

แจ๋วครับเอามาโชว์กันหลายๆยี่ห้อก็ดี แลกเปลี่ยนประสบการณ์  Shocked

แต่ผมว่าตะเกียบ carbon น่าจะเหมาะกับทีมที่มีสปอนเซอร์นะครับ เพราะว่าราคาแพงและน่าจะพังง่ายไม่เหมาะกับการซ้อมเหมาะกับการใช้ในวันลงแข่งเลย เพราะเบามาก เคยคุยกับคนที่ใช้เสือหมอบตัวถังเป็นคาร์บอนด์ขี่มาเร็วๆชนแรงๆเฟรมขาดครึ่งเลยครับ เจ้าของตอนนี้เอาตั้งไว้บนหิ้ง เห็นบอกมาซื้อมาตอนนนั้นร่วมแสนบาท Lips sealed

ผมคิดว่าคนที่จะใช้ถ้าใช้แบบโดดลงแบบไม่ถูกวิธี คือเอาหน้ากระแทกคอเนินบ่อยๆอาจจะทำให้อายุการใช้งานสั้นลง แต่ถ้าใช้แบบเมื่อเจอเนินก็ทำท่า manual จะไม่ทำให้ตะเกียบช้ำมากเพราะไม่มีการกระแทกที่รุนแรกหรือถ้าจะเดินคือต้องโดดให้พ้นไปจนเสียบที่ปลายเนินลูกต่อไป Wink

A Pro

Email
« Reply #13 on: March 14, 2009, 12:02:37 AM »

จากที่เข้าไปเช็คในเวปผู้ผลิตแล้ว ตะเกียบคาร์บอนด์บางตัวก็ไม่ใช่ว่าจะเบา  Huh

ลองช่วยกันหาข้อมูลหน่อยก็ดีครับ Cheesy

bossrace
Looking Over the Fence
*

Email
« Reply #14 on: March 15, 2009, 12:46:44 AM »

จากที่ผมเคยใช่ทั้งตะเกียบBOMSHELL  , ASWER ,alo,Cro-Mo มา

เรื่องน้ำหนัก  น้าจะเป็น 1 ตะเกียบ ASWER   carbon +Aluminium
                     2 ตะเกียบ sinz     carbon +Aluminium
                     3 ตะเกียบ BOMSHELL    carbon +Aluminium
                     4 ตะเกียบ Cro-Mo Supercross Pro Forks
                      5 ตะเกียบ haro alominiam
                     6 ตะเกียบ sinz Stealth Aluminium
                     เเละ Cro-Mo ต่างต่าง  

ตะเกียบ ASWER    น้ำหนักเบาให้ตัวได้
                                              ข้อเสีย  หน้าไวมากควบคุมยาก  

ตะเกียบ sinz     carbon +Aluminium  น้ำหนักเบาให้ตัวได้
                                                                          ข้อเสีย  หน้าไวมากควบคุมยากเเต่ดีกว่าASWERนิดนึง

ตะเกียบ BOMSHELL    carbon +Aluminium   ง่ายต่อควบคุมเเข็งเเรงให้ตัวได้ดี

ข้อเสีย มีน้ำหนักหน่อย

ตะเกียบ Cro-Mo Supercross Pro Forks        ง่ายต่อการควบคุมเเข็งเเรงให้ตัวได้ดีมากกว่า carbon
                                                                                    ข้อเสีย มีน้ำหนักหน่อย

ตะเกียบ haro alominiam                             ง่ายต่อการควบคุมเเข็งเเรง ดีตอนเวลาสปินเพราะมันให้ตัวน้อย และ ถูก
                                                                                    ข้อเสีย  มีน้ำหนักหน่อย เเข็งมากเพราะมันให้ตัวน้อย

ตะเกียบ sinz Stealth Aluminium                  ดูดีมีสกุนสวย ง่ายต่อการควบคุมเเข็งเเรง ดีตอนเวลาสปินเพราะมันให้ตัวน้อย
                                                                                    ข้อเสีย  มีน้ำหนักหน่อย เเข็งมากเพราะมันให้ตัวน้อย

ถ้าผิดพาดประกานได้ก็ขอโทษมานะที่นี่ด้วยนะครับ
« Last Edit: March 15, 2009, 12:50:26 AM by bossrace » Logged
Pages: [1] 2 Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length