Welcome, Guest. Please login or register.
May 16, 2024, 06:52:50 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  โชว์รูม BMX / BMX Showroom
| |-+  เบรค / Brakes & Levers (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  สุขสมอารมณ์หมาย( ODYSSEY-PITBULL II )
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: สุขสมอารมณ์หมาย( ODYSSEY-PITBULL II )  (Read 7114 times)
jiw180921
Intermediate

Email
« on: April 22, 2010, 01:40:17 PM »

อย่างที่เคยเกริ่นไว้ตอนนู้น(ตั้งแต่ยังกระกอบรถไม่เสร็จ)ว่ายังไงๆก็ต้องหามาลองใส่/ใช้ดูให้ได้
http://www.osbmx-thailand.com/forum/index.php?topic=7410.0
แล้ววันนี้ที่ฝันเป็นจริงก็มาถึงจนได้ Grin Grin หลังจากที่ต้องรอมาหลายวันเพราะติดช่วงสงกรานต์ อีก1อาทิตย์ Cry Cry
ของมาส่งเสียค่าอะไรก็ไม่รู้อีก7บาท Huh Huh แต่ช่างมันอยากเห็นใจจะขาดแย้ว Grin
หลังจากทำลายเกราะป้องกัน (ระหว่างเดินทางมาไทย) ออกจึงได้เห็นกล่องชัดขึ้นหน่อย

หมุนดูรอบกล่องไปมาอยู่หลายรอบ จนคนที่บ้านแซวว่าตกลงซื้อกล่องมาดูหรือว่าซื้อของที่อยู่ข้างในกล่องกันแน่ Tongue Tongue
(มีแอบบ่นขอให้เปิดมาแล้วแม่มมีแต่กระดาษเหอะ Angry)
หลังจากหมุนกล่องอยูหลายรอบแล้ว(คิดว่ากล่องคงไม่มีอะไรให้ดูอีกแล้ว Cheesy)ก็เปิด
ดูของกันเลยดีฟ่า แอบลุ้นเหมือนเล่นไฟ่เปิดมันอย่างช้าๆ ตอนนี้คนที่บ้านเริ่มมองว่าผมถ้าจะบ้า (แกะของแค่นี่ลีลาเหลือแ..ก)
พอเริ่มเห็นของถึงกับตกใจ Shocked เปิดออกอย่างรวดเร็ว เฮ้ยไหง๋เป็นงี้ Shocked Shocked Shocked ฟะ แม่ม....

สวยแล้วก็ใหม่มาก cool Grin เสียอย่างเดียวอยากได้สีดำแต่มันอุปกรณ์ไม่ครบเลยต้องเอาสีนี้มาแทน หลังจากลุบคลำอยุู่๋นาน
ก็ถึงเวลาทดสอบว่าจะสวยแต่รูปหรือเปล่า(สวยแต่รูปจูบไม่หอม5555555555)
ผ่านไปเกือบชั่วโมงหลังจากที่ต้องรื้อออกมาหยอดน้ำมัน กับใส่จารบีเข้าไปใหม่ ผลออกมาลื่นดีไม่มีหนืด
ใส่รถแล้วออกมาแหล่มใช่ได้เลย

ชอบๆ Grin Grin

เอาลองไปทดสอบเบรคดูใหมู่บ้าน ผลออกมาเป็นที่น่าพอใจ แต่สู้รุ่นพี่ไม่ได้อาจเป็นเพราะเก็บมานาน
ยางเบรคเลยตายเรียบร้อย(ยางเบรคแข็ง) ลองเอาไปต้มน้ำร้อนแล้วเอามาใส่ใหม่ เบรคได้ดีขึ้นกว่าเดิมมาก
แต่จะให้ดีกะว่าจะเปลื่ยนดีฝ่า Grin
นี้เป็นรูปพี่น้องถ่ายคู่กัน (หล่อคนละแบบ)

นี้เป็นรูปตอนใส่ตัวพี่

สำหรับเบรค2รุ่นนี้มันอาจไม่เก่ามากหรือเป็นที่นิยมในหมู่นักเล่น os แต่มันก็สวยสำหรับผมและทำให้ผมมีความสุขเมื่อได้เป็นเจ้าของมัน
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดูหรือติชมนะครับ ขอให้มีความสุขกับทุกๆสิ่งที่เพีือนๆพีๆสมาชิกมีอยู่
สวัสดีปีใหม่ไทยครับพี่น้องงงงงงงงงง Cheesy 

เล่นรถเพราะธุรกิจ คุณก็จะได้ แค่เงินและกำไร
เล่นรถเพราะความรัก รู้จักแบ่งปัน คุณก็จะได้เพื่อน..
ความหมาย“ของเพื่อนและมิตรภาพ” ที่เงินซื้อไม่ได้

โปรดจำไว้ว่าคุณไม่ชอบอะไร และก็อย่าทำอย่างนั้นกับคนอื่น
swg
B Pro

Email
« Reply #1 on: April 22, 2010, 04:42:51 PM »

โครตเท่เลยพี่เบรคอะไรเนี้ย
Jame
AA Pro

« Reply #2 on: April 22, 2010, 05:52:51 PM »

งามมากๆพี่ Wink

For Love Or Money
admin
Administrator
AA Pro

หวัดดี...ชาวโลก!!

nawitthapthiang@hotmail.com
« Reply #3 on: April 22, 2010, 06:07:09 PM »

อ่าไปลุ้นไปดีครับ....อยากชมรูปทั้งคันอ่ะครับพี่...ดูงามไม่น้อยทีเดียว

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
Red-pio
AA Pro

« Reply #4 on: April 22, 2010, 06:24:39 PM »

***อย่างโหดดดดดดดดดดดดดดด!!! Grin Grin Grin
prasith_p
AA Pro

ขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน....

Email
« Reply #5 on: April 22, 2010, 06:50:30 PM »

โอ้แม่เจ้า สวยงามแต้แต้  Shocked Shocked :oยินดีด้วยครับ ถ้าเปลี่ยนยางเบรคเป็นแบบที่ใช้กับ mtb หนึบดีหลาย เอาสติ๊กเกอร์ใส ปิดตัวหนังสือ อีกที่กันลอก
 แล้วถ้าว่างๆ อยากจะไปเที่ยว สมุทรปราการอีก อยากไปเที่ยวพิพิธภันฑ์ทหารเรือกับ ป้อมพระจุลจังเลย Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

น๊อตน้อยร้อยเกลียวยึดติดแน่นเหนียวก่อร่างจนเป็นคันosbmxเราต่างล้วนผูกพันธ์จักสานต่อใจให้เป็นหนึ่งเดียวกันนั้นขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน

chao chao
AA Pro

« Reply #6 on: April 22, 2010, 08:53:38 PM »

ยินดีต้อนรับครับพี่ ประสิทธิ์ Grin
surapan
A Pro

เดี๋ยวตืบเยย

« Reply #7 on: April 22, 2010, 09:48:32 PM »

ผมมีอยู่ 1ชุดครับ แบบสีดำ มือ2ไปได้มาจาก เวบthai mtb ซื้อตั้ง 300กว่าๆ
สภาพใช้งานมา พอควร พอเปิด กล่องมา  Cry คานตัวในสุด ตัวที่ไม่ขยับไร เลย  ร้าวครับ

แต่ก็จะเอาไปซ่อมอยู่ กะเอามาใส่ เฟรมออเบิร์นไต้หวัน กะให้ สวยๆๆแบบพี่เลย   Grin
Lt. PT. / BMX freestyler
A Pro

ปั่น 1 ทริป อายุยืนขึ้น 1 อาทิตย์ ชวนกันปั่นคร๊าบ.

Email
« Reply #8 on: April 22, 2010, 10:50:55 PM »

ใช้ทั้ง2รุ่น...แตกต่างกันยังไง...วานถ้าว่างมาสาธยายให้ฟ้งซักหน่อย Cheesy

ส่วนตัวผมเองตอนแรกไม่ได้สนใจเลยสำหรับเบรคสไตล์นี้...แต่บังเอิญมาพัวพันกับเฟรมที่เคยอยากได้ในอดีตสมัยที่ยังขี่ Redline ในแบบRacing และช่วงนั้นรู้สึกได้ว่า Freestyle นั้นมันส์และสนุกกว่า Racing เอามากๆและสนามRacing ก็ไม่มีแล้วด้วย...เลยคิดอยากจะมี GT Performer เหมือน Eddie Fiola ไง... นั่นคือที่มาของเรื่องเบรคตัวนี้...ก็เลยหาเล่นๆในเวปเรา...แต่บังเอิญเจอคนขายที่ไม่เข้าใจมารยาทในการขายของ...เลยอดได้ของไป  Cry ...ยังฉุนๆ???วิ่งหาอยู่พักใหญ่ๆ...จนตอนหลังเริ่มมีสติ ::)กับ...กลไกของเบรครุ่นนี้...ก็เลยคิดว่า...ถ้าจะเอาไปใช้งานเอาของใหม่ดีกว่า...และเล่นรุ่นที่ดีกว่าไปเลยคือ  รุ่น 2 นี้แหละ...แต่แปลกจริงๆเลย...ในยุค MS-BMX ก็ไม่ค่อยพูดถึงเบรครุ่นนี้ซักเท่าไร...จะพูดถึงมือเบรคของรุ่นนี้ซะมากกว่า...แต่เบรครุ่นแรกนี้ก็เป็นอุปกรณ์มาตรฐานติดรถหลายยี่ห้อในยุคนั้น(พอดีผมขาดช่วง MS-BMX ก็เลยหาข้อมูลเติมเต็มมากกว่าเรื่องราวในยุค OS-BMX ที่ผ่านมาในอดีตและไม่ค่อยอยากเติมมันแล้ว) Wink

ปล. ถามหน่อยครับ...ไอ้ตัวแผ่นที่ดึงผ่าน Roller Cam ตรงที่มีน๊อตด้านขวามือเอาไว้ทำอะไร Smiley...มีสมาชิกบางท่านถามอีกว่าทำไมรุ่นใหม่แต่ใช้ผ้าเบรคในแบบรุ่นเก่าย้อนอดีต(เป้นเกลียวไม่มีน๊อต) Grin

on call : 08-4467-6919

"Let's Agree to Disagree =>2=>B => Peace"

Ride to Live & Live to Ride.

My Lifestyle/Ridestyle from Racing BMXer to be Freestyler and then Freerider.
jiw180921

Email
« Reply #9 on: April 23, 2010, 12:58:23 AM »

โครตเท่เลยพี่เบรคอะไรเนี้ย
ขอบคุณมาครับ Embarrassed
งามมากๆพี่ Wink
เกือบได้รบกวนคุณเจมส์อีกแล้วเหมือนกันครับกับเรื่องเบรคอันนี้
แต่อยากลองทำเองดูมั้งไม่อยากรบกวนคุณเจมส์บ่อยๆ Embarrassed Embarrassed(เกรงใจในความมีนั้าใจที่มีให้เสมอ Cheesy)
บอกตรงๆจะว่าง่ายก็ง่าย แต่เสียอย่างเดียวอ่านภาษาไม่ค่อยรู้เรื่อง Cry Cry Cry ต้องให้รุ่นน้องมาช่วยดูให้
ขอโทษด้วยนะครับที่พลาดไม่ได้ไปงานบวชของคุณเจมส์ Cry
อ่าไปลุ้นไปดีครับ....อยากชมรูปทั้งคันอ่ะครับพี่...ดูงามไม่น้อยทีเดียว
อวย(ชม)กันอย่างนี้เดี๋ยวผมก็ลอยกันพอดีครับพี่นะ Embarrassed Embarrassed(ถ้าจำซื่อผิดต้องขออภัยอย่างแรงด้วยนะครับพี่ Cry Cry)

นี้ตัวเต็ม                http://www.osbmx-thailand.com/forum/index.php?topic=8964.0
***อย่างโหดดดดดดดดดดดดดดด!!! Grin Grin Grin
คนที่บ้านโหดกว่าอีกครับตอนที่เห็นผมถือของเข้าบ้าน รอดมาได้ก็นับว่าเดชะบุญครับ 5555555555
โอ้แม่เจ้า สวยงามแต้แต้  Shocked Shocked :oยินดีด้วยครับ ถ้าเปลี่ยนยางเบรคเป็นแบบที่ใช้กับ mtb หนึบดีหลาย เอาสติ๊กเกอร์ใส ปิดตัวหนังสือ อีกที่กันลอก
 แล้วถ้าว่างๆ อยากจะไปเที่ยว สมุทรปราการอีก อยากไปเที่ยวพิพิธภันฑ์ทหารเรือกับ ป้อมพระจุลจังเลย Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับพี่ Smiley ได้อ่านกระทู้ของพี่แล้วสงสารตัวเองจริงๆครับ Huh อยู่ที่นี้แท้ๆแต่ยังไม่เคย
เข้าไปพิพิธภันฑ์ ช้างเอราวันเลย เห็นแล้วอิจฉาพี่จัง Cry
ยินดีต้อนรับครับพี่ ประสิทธิ์ Grin
แล้วพี่ชยุตละครับว่าไงครับ สนใจจะมีรุ่น2เก็บไว้ในคอลเล็คชั่นสักชุดใหมพี่ (มีรุ่น1อยู่2แล้วนีนา Shocked Shocked)

เล่นรถเพราะธุรกิจ คุณก็จะได้ แค่เงินและกำไร
เล่นรถเพราะความรัก รู้จักแบ่งปัน คุณก็จะได้เพื่อน..
ความหมาย“ของเพื่อนและมิตรภาพ” ที่เงินซื้อไม่ได้

โปรดจำไว้ว่าคุณไม่ชอบอะไร และก็อย่าทำอย่างนั้นกับคนอื่น
jiw180921

Email
« Reply #10 on: April 23, 2010, 01:00:58 AM »

ใช้ทั้ง2รุ่น...แตกต่างกันยังไง...วานถ้าว่างมาสาธยายให้ฟ้งซักหน่อย Cheesy

ส่วนตัวผมเองตอนแรกไม่ได้สนใจเลยสำหรับเบรคสไตล์นี้...แต่บังเอิญมาพัวพันกับเฟรมที่เคยอยากได้ในอดีตสมัยที่ยังขี่ Redline ในแบบRacing และช่วงนั้นรู้สึกได้ว่า Freestyle นั้นมันส์และสนุกกว่า Racing เอามากๆและสนามRacing ก็ไม่มีแล้วด้วย...เลยคิดอยากจะมี GT Performer เหมือน Eddie Fiola ไง... นั่นคือที่มาของเรื่องเบรคตัวนี้...ก็เลยหาเล่นๆในเวปเรา...แต่บังเอิญเจอคนขายที่ไม่เข้าใจมารยาทในการขายของ...เลยอดได้ของไป  Cry ...ยังฉุนๆ???วิ่งหาอยู่พักใหญ่ๆ...จนตอนหลังเริ่มมีสติ ::)กับ...กลไกของเบรครุ่นนี้...ก็เลยคิดว่า...ถ้าจะเอาไปใช้งานเอาของใหม่ดีกว่า...และเล่นรุ่นที่ดีกว่าไปเลยคือ  รุ่น 2 นี้แหละ...แต่แปลกจริงๆเลย...ในยุค MS-BMX ก็ไม่ค่อยพูดถึงเบรครุ่นนี้ซักเท่าไร...จะพูดถึงมือเบรคของรุ่นนี้ซะมากกว่า...แต่เบรครุ่นแรกนี้ก็เป็นอุปกรณ์มาตรฐานติดรถหลายยี่ห้อในยุคนั้น(พอดีผมขาดช่วง MS-BMX ก็เลยหาข้อมูลเติมเต็มมากกว่าเรื่องราวในยุค OS-BMX ที่ผ่านมาในอดีตและไม่ค่อยอยากเติมมันแล้ว) Wink

ปล. ถามหน่อยครับ...ไอ้ตัวแผ่นที่ดึงผ่าน Roller Cam ตรงที่มีน๊อตด้านขวามือเอาไว้ทำอะไร Smiley...มีสมาชิกบางท่านถามอีกว่าทำไมรุ่นใหม่แต่ใช้ผ้าเบรคในแบบรุ่นเก่าย้อนอดีต(เป้นเกลียวไม่มีน๊อต) Grin

ส่วนตัวผม ผมว่าโดยรวมแล้วพื้นฐานของทั้ง2ตัวไม่ต่างกันมากครับ
มีแค่2-3อย่างที่ผมเห็นว่าได้เปลื่ยนให้ดีขึ้นมากว่ารุ่นแรกจริงๆ
อย่างแรกที่รู้สึกได้เลยก็คือเรื่องความแข็งแรงผมว่ารุ่น2ดูแข็งแรงกว่ารุ่นแรก(น้ำมากกว่ารุ่น1) แต่จากที่ลองใส่แล้วเบรคดูเมื่อคืน
มันก็ไม่ค่อยต่างมากเท่าที่เราจะรู้สึกได้ แบบขี่มาเร็วๆแล้วเบรคให้ล้ออยู่(ตาย)ในทีเดียว
แล้วอีก1ก็คือเรื่องของการดึงระยะเบรค ถ้าสังเกตุดูจะเห็นว่าตัวดึงของรุ่น1 สูงกว่ารุ่น2 เพราะงั้นเลยทำให้ระยะฟรีของรุ่นที่1
(ตอนที่ยังไม่ได้บีบเบรค)สั้นลงตามไปด้วย หากเราหมุนตัวตั้งเบรคเพิ่มขึ้นเรี่อยๆเวลาที่ยางเบรคสึก ก็จะทำให้ตัวดึงเบรค
มันไปค้ำกับตัวตั้งสายเบรค ผลก็คือเบรคไม่อยู่ เพราะงั้นรุ่นที่ 2 จึงออกมาฆ่าจุดอ่อนนี้ของรุ่น1 ลองสังเกตุดูจากรูป
จะเห็นว่าระยะฟรี(ตอนที่ยังไม่ได้กำเบรค)ของ รุ่น2 จะมีเหลือเยอะกว่า รุ่นที่1 ส่วนเรื่องของยางเบรคที่เปลื่ยน
มาใช้แบบนี้ก็เพราะว่าเราสามารถปรับได้ว่าจะให้ยืดออกหรือหรือหดเข้าได้ (มีผลกับระยะฟรีระหว่างตัวดึงเบรค กับตัวตั้งเบรคด้วย)
แล้วก็สามารถตั้งให้ยางเบรคสัมผัสเต็มหน้ากับขอบล้อได้ด้วย (เพราะเอียงได้) ส่วนเรื่องน็อตที่ถาม เอาไว้ยึดไกด์(พลาสติกแข็ง ใต้ตัวดึง)กับแผ่นเหล็กตัวดึงไม่ให้เอียงไปมานะครับ คล้ายๆตัวบังคับให้ถูกดึงขึ้นมาตรง ไว้มีโอกาสคงได้เจอกันที่ลานคนเมือง(เสาชิงช้า)นะครับ Grin Grin

Kate6614
AA Pro

ยินดีไม่มีปัญหา ^^มาปั่นกัน

WWW Email
« Reply #11 on: May 31, 2010, 08:50:10 PM »

แปลกสวยดีครับ แจ่ม  Grin

montree
A Pro

Email
« Reply #12 on: June 13, 2010, 12:11:57 PM »

เบรคอยู่ดีครับ
เคยใช่

ไม่โพส ไม่PM ไม่ต้องโทรมาจอง ต้องโทรมาซื้อ ใครมาก่อนได้ก่อน โทรมาช่วยกินเหล้า ดูหญิงไป
เงินใครมาเข้ากระเป่าผมเอาไปเลย โอนเงินเกินไม่คืน นัดรับของอยู่กทมครับ โทร087-0957455 โทรได้ 24ชั้วโมง นาย มนตรี รัชคร /ธนาคาร UOB ออมทรัพย์ / 240-2-04112-9
Jame
AA Pro

« Reply #13 on: June 13, 2010, 12:17:42 PM »

สวยดุดันดีครับพี่ Grin

For Love Or Money
montree
A Pro

Email
« Reply #14 on: June 13, 2010, 03:11:47 PM »

รวมตัวบอกด้วยครับ

ไม่โพส ไม่PM ไม่ต้องโทรมาจอง ต้องโทรมาซื้อ ใครมาก่อนได้ก่อน โทรมาช่วยกินเหล้า ดูหญิงไป
เงินใครมาเข้ากระเป่าผมเอาไปเลย โอนเงินเกินไม่คืน นัดรับของอยู่กทมครับ โทร087-0957455 โทรได้ 24ชั้วโมง นาย มนตรี รัชคร /ธนาคาร UOB ออมทรัพย์ / 240-2-04112-9
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length