Welcome, Guest. Please login or register.
May 17, 2024, 03:29:46 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  D.I.Y. & Restoration (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  การอโนไดซ์ ลองดูครับ
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] 2 Print
Author Topic: การอโนไดซ์ ลองดูครับ  (Read 25771 times)
petchy
Intermediate

Mahasarakham OS-BMX Club

f.fann@msn.com
Email
« on: November 10, 2008, 10:52:57 PM »

มาทำความเข้าใจเรื่องการอโนไดซ์กันก่อนครับ
การอโนไดซ์อลูมิเนียม เป็นการสร้างฟิล์มอีอกไซด์ ขึ้นบนผิวอลูมิเนียม เพื่อทำให้ผิวงานมีความทนทานคงทน และทำให้ผิวงานสวยงาม ข้างบนฟิล์มที่เคลือบจะมีลักษณะเป็นรูพรุนเซลล์จะเป็ นรูปหกเหลี่ยมมีรูตรงกลาง เหมือนกับเราเอาหลอดกาแฟรูปหกเหลี่ยมไปตั้งเรียงกันบ นผิวอลูมิเนียม ไอ้รูตรงกลางนี่แหละจะเป็นผลพลอยได้ถ้าเราเอาไปจุ่มส ี สีมันจะเข้าไปอยู่ที่รูนี่แหละครับ
ขั้นตอนต่อไปผมจะค่อยๆเขียนไปเรื่อยๆนะครับ

ของที่ต้องเตรียมนะครับ
ถังใส่น้ำยาชุบ
พาวเวอร์ซัพพลายแบบหม้อแปลง 15-18โวลท์10แอมป์ขึ้นจะดีครับ(ของผมใช้ 12โวลท์5แอมป์ครับ)
ถังน้ำแข็งสแตนเลส สำหรับต้มน้ำ
เตาต้มน้า
ภาชนะพลาสติก2อันใส่สีกับน้ำยากัดผิว
สีปริ้นเตอร์
ลวดอลูมิเนียม
สายไฟติดปากคีบ
แผ่นตะกั่วแล้วแต่ขนาดถังชุบ

การเตรียมผิวงาน
สำหรับชิ้นงานที่สร้างขึ้นมาใหม่แบบของผมก็แค่นำไปล้า งใขมันออก วิธีที่ง่ายที่สุดคือจุ่มลงในน้ำร้อนเลยครับ
สำหรับงานเก่าที่ต้องการลอกสีเพื่อชุบใหม่ ให้ใช้โซดาไฟผสมกับน้ำ 50กรัม/ลิตร(ภาชนะที่ใส่ต้องเป็นพลาสติกนะครับ) แล้วเอาชิ้นงานที่ต้องการลอกสีเก่าออกจุ่มลงครับ(เอา แค่สีเก่าออกหมดก็พอนะครับยิ่งชิ้นงานที่มีเกลียวยิ่ งต้องระวังนะครับอาจจะกัดเกลียวหายเลยก็ได้ครับถ้าจุ ่มนามเกินไป
การเตรียมผิวงานทั้งสองกรณีเมื่อเสร็จแล้วให้ล้างออก ด้วยน้ำสะอาดนะครับ(ต้องเป็นน้ำที่ใหลเวียนนะครับเช่ นเปิดก๊อกล้างน้ำทิ้งไปเลย) ล้างเสร็จเช็ดให้แห้งรอการชุบต่อไป

การทำอโนไดซ์อลูมิเนียมย้อมสีมีสองแบบครับคือ ด้านกับเงา ถ้าต้องการสีด้านจากขั้นตอนข้างบนก็ไปชุบได้เลยครับ
แต่ถ้าต้องการเงาก็ต้องเนาชิ้นงานไปกัดเงาในน้ำยากัด เงาก่อนนะครับ(ขั้นตอนกัดเงาต้องถามจากผู้ที่ขายน้ำย านะครับสำหรับน้ำยาของผมต้องต้มให้ได้อุณหภูมิ90-110องสาcแล้วเอาชิ้นงาน จุ่มประมาณ20วินาทีครับแล้วจุ ่มลงในน้ำสะอาดครับ

ชิ้นงานที่กัดด้าน

ชิ้นงานที่กัดเงา

มาถึงการเตรียมถังชุบครับ ดูตามรูปนะครับ

เอาแผ่นตะกั่วเกาะข้างทั้งสองด้านห้อยลงไปถึงก้นถังเ ลยนะครับ
หาแท่งอะไรก็ได้ที่นำไฟฟ้ามาทำเป็นที่ห้อยชิ้นงาน(ขอ งผมใช้อลูมิเนียม)เอาขั้วบวกจากภาคจ่ายไฟมาคีบกับอัน นี้แหละครับ ส่วนขั้วลบลงแผ่นตะกั่วทั้งสองด้านครับ
มาถึงน้ำยาในถังส่วนผสม กรดกำมะถัน(กรดซัลฟิวลิค 18โมล) 100cc/น้ำ1ลิตร ถ้าน้ำ2ลิตรกรดกำมะถันก็200cc ให้ใส่น้ำลงในถังก่อนแล้วค่อยๆเทกรดกำมะถันลงนะครับ ย้ำค่อยๆเทนะครับ น้ำยาในถังกะให้ท่วมชิ้นงาน
เมื่อเตรียมถังน้ำยาเสร็จแล้วให้ใช้ลวดอลูมิเนียมผูก กับชิ้นงานห้อยกับขั้วบวกลงในถังน้ำยาครับให้น้ำยาท่ วมชิ้นงาน การผูลวดต้องแน่ใจว่าไฟฟ้าไหลผ่านได้นะครับ
การทำงานตอนชุบ
ใช้กระแสไฟฟ้า 10-15แอมป์/ตารางฟุต ใช้เวลา10-60นาที ขึ้นอยู่กับความหนาของผิว(ของผมใช้5แอมป์ที่30นาที)

รูปตอนกำลังชุบ

มาถึงการย้อมสีนะครับ ในระหว่างที่จุ่มชิ้นงานในถังชุบอโนไดซ์ ให้เอาสีเทใส่ภาชนะพลาสติกใว้กะให้ท่วมชิ้นงานนะครับ แล้วเอาถังสแตนเลสใส่น้ำสะอาดต้มใว้ครับ
เมื่อชิ้นงานที่ชุบในถังอโนไดซ์ครบเวลาแล้วให้เอาขึ้ นมาเปิดน้ำก๊อกล้างให้สะอาดแล้วจุ่มลงในสีที่เตรียมไ ว้ ระยะเวลา5-15นาทีอันนี้แล้วแต่ความเข้มของสีครับให้ยกดูครับชอบ ความเข้มขนาดใหนก็พอครับ

รูปการย้อมสี

ขั้นตอนการซีล(ซีลโดยน้ำร้อน)
เมื่อได้ความเข้มของสีที่ต้องการแล้วให้ยกขึ้นมาแล้ว ทิ้งลงในหม้อน้ำร้อนที่ตั้งทิ้งใว้เลยครับ(คาดว่าจะเ ดือดพอดี)เวลาในการซีลเท่ากับเวลาที่ชุบในถังอโนไดซ์ เสร็จแล้วเอาขึ้นมาล้างน้ำเช็นให้แห้งเป็นอันเสร็จ

รูปตอนซีล

เมื่อประกอบแล้ว

สามารถเข้าไปดูโดยตรงที่ได้ที่ : http://www.rcthai.net/forum/showthread.php?p=1581500
อันนี้ให้ก๊อปมาครับ
« Last Edit: November 10, 2008, 10:56:32 PM by petchy » Logged

MSN : f.fann@msn.com
Tel : 084-0308720
SUPA
B Pro

มิตรภาพเกิดขึ้นด้วยสองล้อ

Email
« Reply #1 on: November 10, 2008, 11:53:16 PM »

Grin  ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ กระจ่างเลยว่าชุบสีแบบนี้เขาทำอย่างไร..
nucha
AA Pro

..เชิญคร้าบบ..

« Reply #2 on: November 10, 2008, 11:55:34 PM »

อืมมม...ได้ความรู้ดีครับ.. Wink
รู้เช่นเห็นชาติก็วันนี้เองครับ...ขอบคุณน้องเพชรครับ...so good  นิ... Kiss

" ระวัง..เดี๋ยวจะกลายเป็นกลืนน้ำลายตัวเองนะคับ.."
Spammer
Moderator
AA Pro

« Reply #3 on: November 11, 2008, 01:11:52 AM »

หืม...งานน่าจะแจ่มกว่าพ่นเนอะ Shocked
admin
Administrator
AA Pro

หวัดดี...ชาวโลก!!

nawitthapthiang@hotmail.com
« Reply #4 on: November 11, 2008, 07:17:12 AM »

ทำให้นึกถึงตอน take course เรียนยังไงยังงั้นเลยครับ....จริงๆมันไม่มีไรเลย..เพียงแต่ถ้าเป็นชิ้นใหญ่อย่างล้อ, แฮนด์นี่ต้องใช้อ่างที่ใหญ่ขึ้น

เคยคิดจะทำที่บ้านเหมียนกัน..แต่ต้องมีเคมีบางตัวที่มาเกี่ยวข้องพวกกรดต่างๆ....แต่เพื่อความปลอดภัยเพราะมีลิงน้อยหลายตัวที่บ้านเลยตัดสินใจไม่ทำ  Grin

ยอดเยี่ยมครับเพชร...ได้เห็นภาพพร้อมความรู้ดีๆ Grin

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
อั้น
AA Pro

* BMXAHOLIC™ *

« Reply #5 on: November 11, 2008, 07:28:09 AM »

เยี่ยมเลย  Grin Grin Grin
meun
Intermediate

ผู้สืบnoดตsะกูล

Email
« Reply #6 on: November 11, 2008, 07:31:53 AM »

สุดยอด
gapong1969
Looking Over the Fence
*

« Reply #7 on: November 11, 2008, 07:50:18 AM »

Grin ...ข้อควรระวัง
 วัสดุที่นำมาชุบด้วยวิธีนี้ จะได้ผลดี ต้องเป็นอลูมิเนียม
เท่านั้น ถ้าเป็นอัลลอยด์(อย่างเช่น อุปกรณ์บางชิ้นขอใรถBMX)ต้องลองดู เพราะบางอย่าง มันดำ
ทั้งแต่ตอยชุบเลยครับ
เท่าที่เคยลอง ....
 รัดหลักอาน แบบทั่วไๆป ทำได้ แต่ของซันทัวร์ ดำ
 คอ เท่าที่ทดลอง...ไม่ได้ ดำ หมด
ต้องเสียเวลามาปัดเงาใหม่ ....
............................................................

I just call to say I love you
kai
Expert

Email
« Reply #8 on: November 13, 2008, 09:39:24 PM »

มีที่ไหนรับทำบ้างครับ  ราคาเท่าไร
Spammer
Moderator
AA Pro

« Reply #9 on: November 14, 2008, 10:49:57 PM »

Grin ...ข้อควรระวัง
 วัสดุที่นำมาชุบด้วยวิธีนี้ จะได้ผลดี ต้องเป็นอลูมิเนียม
เท่านั้น ถ้าเป็นอัลลอยด์(อย่างเช่น อุปกรณ์บางชิ้นขอใรถBMX)ต้องลองดู เพราะบางอย่าง มันดำ
ทั้งแต่ตอยชุบเลยครับ
เท่าที่เคยลอง ....
 รัดหลักอาน แบบทั่วไๆป ทำได้ แต่ของซันทัวร์ ดำ
 คอ เท่าที่ทดลอง...ไม่ได้ ดำ หมด
ต้องเสียเวลามาปัดเงาใหม่ ....
............................................................
น่าคิดเนอะ ว่าทำไมมันถึงดำ แสดงมันมีส่วนผสมที่แตกต่างไปอย่างนั้นหรือ?? ถ้าทำให้น้ำเป็นกรดมันจะยังดำอยู่มั้ยนะ Huh
YUTH
Looking Over the Fence
*

Email
« Reply #10 on: May 28, 2009, 05:46:48 PM »

สุดยอดเลยครับ แต่ว่ารูปมันขึ้นไม่ครบอ่ะ ครับ ว่าจะลองทำดูบ้างครับ
Oisher
AA Pro

★CHIANG - MAI★

801263600 puridat@hotmail.com oisher Oisher
Email
« Reply #11 on: August 03, 2011, 02:21:02 AM »

ขอสอบถามเรื่อง หม้อแปลพาวเวอร์ซัพพลายแบบหม้อแปลง

ใช้หม้อแปลง ชาร์จไฟหม้อเเบตเตอร์รี่ หรอครับ หรือว่า หม้อแปลงอะไรครับ

ใครพอรู้ไหมครับ  Grin  เเล้วมันจะระเบิดไหมน้า  Shocked
kostattoo
AA Pro

ล้าๆๆๆล๋าๆๆ

Email
« Reply #12 on: August 03, 2011, 03:01:18 AM »

สีปริ้นเตอร์ต้องจุ่มน้ำมั้ยคับ
แล้วถ้าเป็นชิ้นงานที่ปัดเงามาแล้ว นำลงไปในถังอโนได้ได้เลยใช่มั้ยคับ ไม่ต้องแช่น้ำยาลอกเงาใกได้ใช่มั้ยคับ Grin
ขอบคุณคับ Grin

Tel. 086-9241914  คอส

ชื่อบันชี  โมนิก้า. นุสเซ็น monika knutsen. ธ.กรุงเทพ 6150148465
อยากเห็นรูปใหญ่ คลิกที่รูปนะครับ
เน้นโทรนะครับ
Oisher
AA Pro

★CHIANG - MAI★

801263600 puridat@hotmail.com oisher Oisher
Email
« Reply #13 on: August 03, 2011, 12:11:18 PM »

สีปริ้นเตอร์ต้องจุ่มน้ำมั้ยคับ
แล้วถ้าเป็นชิ้นงานที่ปัดเงามาแล้ว นำลงไปในถังอโนได้ได้เลยใช่มั้ยคับ ไม่ต้องแช่น้ำยาลอกเงาใกได้ใช่มั้ยคับ Grin
ขอบคุณคับ Grin

เดี๋ยวผมลองเองพี่ รู้เรื่องเเน่  Grin
ดำ เตาปูน
AA Pro

« Reply #14 on: August 03, 2011, 03:17:41 PM »

ขอสอบถามเรื่อง หม้อแปลพาวเวอร์ซัพพลายแบบหม้อแปลง

ใช้หม้อแปลง ชาร์จไฟหม้อเเบตเตอร์รี่ หรอครับ หรือว่า หม้อแปลงอะไรครับ

ใครพอรู้ไหมครับ  Grin  เเล้วมันจะระเบิดไหมน้า  Shocked
ใช่ครับ ที่ชาร์จแบตเตอรี่ 12 V แต่แอมป์แบบปรับได้ก้อดีครับ
Pages: [1] 2 Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length