Welcome, Guest. Please login or register.
May 17, 2024, 07:53:19 PM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  ประกาศถึงท่านสมาชิก / Announcements Heard By All
| |-+  สมาชิกใหม่แวะทักทายแนะนำตัว / Way up & Welcome (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  ผ่านมาหลายวันลืมมาแนะนำตัวครับ
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] 2 Print
Author Topic: ผ่านมาหลายวันลืมมาแนะนำตัวครับ  (Read 6275 times)
Babanaz
AA Pro

Email
« on: December 09, 2009, 04:09:14 AM »

ดีใจมากครับที่สมัครได้ เห็นคนที่ชอบเหมือนเรา ตอนเด็ก ชอบจักรยาน BMX มานานแล้วครับ แต่เป็นแบบFREESTYLE มากกว่า ซื้อคันแรก พ.ศ.2526 เก็บเงินแทบตาย 500 บาท(พ่อออกให้ 100  บาท )หลังจากที่หัดเป็นแล้ว พ่อก็อนุญาตให้มีรถได้ ซ้อนท้ายมอเตอร์ไซด์พ่อไปร้านจักรยานแถวประตูผี โคราช ( กลับไปโคราช)ร้านนี้ก็ยังอยู่  ปั่นจากร้านกลับมาบ้าน ไกลมาก แต่ก็ดีใจ เอารถมาอวดเพื่อนๆ ในหมู่บ้าน ขี่เที่ยวเล่นทั้งวัน (นึกแล้วมีความสุขจริงๆ  น่าจะมีคนเคยเป็นแบบผมบ้างน่ะ) ขี่อยู่หลายปี จนกระทั่งโฆษณา ฮานามิ ที่เอาแก๊งค์จักรยานมาเล่นท่าให้ดู จุดเปลี่ยนของชีวิตจึงเกิดขึ้น รถคันต่อมาจึงเป็น FREESTYLE ผมเอารถ DIAMONBLACK ประมาณ ปี 80 มาแต่งเป็น FREESTYLE ทำสีชมพูอมม่วง ยางสีฟ้า ใส่โรเตอร์สายเดี่ยว ตามแบบฉบับ FREESTYLE  ในสมัยนั้น โดยดูจากหนังสือ BMX PLUS ซึ่งผมจะไปเฝ้ารอซื้อที่ห้างคลังพลาซ่า(เก่า)ทุกเดือน ปัจจุบันหนังสือเหล่านั้นก็ยังเก็บอยู่ในสภาพที่ดี ซื้อตั้งแต่ปี 89 จนถึงประมาณปี 95 แต่อาจไม่ครบทุกเล่ม
    DYNO เป็นรถในฝันของผมช่วงนั้น เพราะสีสันสวยมาก แต่ที่โคราชไม่มีให้เห็นจะมีก็แต่ HARO
    รถคันที่ สามของผม จึงเป็น HARO MASTER ที่เค้าบอกกันว่าต้องมีสามปุ่ม ชอบมากครับ ขี่อยู่ประมาณ3 ปีกว่า เล่นทุกวันวันไหนไม่ได้ขี่เหมือนขาดบางสิ่งในชีวิต บางครั้ง นอนไม่หลับเที่ยงคืนยังลุกมาปั่นไปกระโดดโลดเต้นหน้าบ้าน ยิ่งหน้าหนาวยิ่งมันส์ เย็นสุดแถมไม่มีเหงื่อ ในทีสุดก็ได้เข้ามาเรียน ที่ กทม.
    รถคันที่สี่ของผมก็ได้สมหวัง DYNO ซื้อร้านแถววรจักรเอาแต่โครงมาที่เหลือก็ค่อยซื้ออะไหล่ที่ละชิ้น(ขั้นเทพ ในความรู้สึกผม เบรคหน้า NIPPON หลัง AD990 ล้อ UKAI ชุบโครมเมียม 48 รู ดุม SUZUE SEAL BEARING มือ TECH 77 แฮนด์ HARO KNEESAVER ขาปั่น และ จาน ขาปั่น ใช้ GT POWER SERIES   )
    แต่ตอนนั้นเราก็ห่วง DIAMONBLACK กลัวไม่สวยก็เลยซื้อ ขาปั่น และบันได SHIMANO DX สีแดงใส่ หล่อมาก คู่กับเบรคหลัง MX1000 สีแดง หลังอาน KUWAHARA LASER LITE ล้ออารายา ดุม SUZUE 36 รู ตอนนั้นราคาอะไหล่ถูกมาก ผมเลยซื้อ ขาปั่น และบันได SHIMANO DX สีน้ำเงินและ สีทอง มาอีก 2ชุดกะเอามาใส่คันอื่นและจะประกอบรถใหม่ และซื้อ ขาปั่น SUGINO GT อีก 1 ชุด เอามาใส่รถอีกคันของน้องชาย บันได ต้อง SHIMANO DX เท่านั้นเพราะทนทานมาก เลยซื้อเปลี่ยนรถทุกคัน
    เวลาผ่านไปหลายปีหลังจากนั้น เราก็ลืมรถพวกนี้ กลับไปบ้านก็เห็นนอนจอดเรียงอยู่ในห้องเก็บของ บางคันก็หายไปไม่ได้ถามถึง จนกระทั่ง มางาน OSBMX THAILAND โดยบังเอิญมากๆ  ทำให้ความสุขในอดีตมากลับมาอีกครั้ง เมื่อเจอรถสวยๆ และเป็นยี่ห้อและรุ่นที่ชอบผมก็ซื้อไว้ (อาหารใจ)
    หยุดหลายวันกลับไปบ้านหวังว่าจะรวบรวมรถเก่ามาแต่งบ้างก็เจอแต่  DYNO กำลังเอามาแต่งใหม่ (ลงในกระทู้   before  after)ส่วน HARO MASTER และDIaMONd black   ใส่เบรคMX1000 ตอนนี้โครงรถหายไปไม่รู้ที่บ้านเอาไปขายเป็นเศษเหล็กหรือเปล่า  ขาจานSHIMANO DX สีแดง ให้เพื่อนรักกันมากไปเหลือแต่กล่องกับคู่มือ  สอบถามเพื่อนแล้วเอาไปใส่รถจักรยานให้คนงานปั่นอยู่ที่ลานมันที่โคราช สภาพไม่ทราบแต่ขอคืนแล้ว อยู่ระหว่างติดตาม ( เลยขอซื้อต่อโครงรถมันด้วยเลยเพราะจำได้มาซื้อด้วยกัน มันซื้อ REDLINE หรือ คูวาฮาร่า ไม่แน่ใจ ที่ร้าน งี่ฮง เฉพาะโครงกับตะเกียบ หลายพันแล้ว เลยต่อลองบอกว่ามันเก่าแล้ว ทั้งคันพันถ้วนแล้วกันเพื่อน) เหลือแต่ล้อ อารายา แขวนอยู่ที่ผนังบ้าน (ดีที่ยังไม่หาย) แต่ดีใจที่เจอหลักอานคูวาฮาร่า 4 ชิ้น สภาพเป็นสนิมบ้างเล็กน้อย ถึง มาก
    ชุดปั่น SUGINO GT พร้อมชุดกระโหลด แบริ่ง ยังอยู่สภาพใหม่มากๆ แทบไม่ได้ใช้พร้อมกับบันได SHIMANO DX สีน้ำเงิน ดีใจมาก เลยถอดกลับ กรุงเทพมาด้วย ที่เหลือก็เป็นพวกเบรค DIACOMPE BULLDOG รัดหลักอาน SR สีโครม ใบจานและขาเลื้อยของ REDLINE และอื่นๆ อีกมาก ไปคราวนี้ไม่เสียเที่ยว ตอนนี้เหลือชุดขาปั่น SHIMANO DX สีน้ำเงิน กับสีทองยังไม่ได้ใช้ 2 ชุด แต่สีทอง ยังค้นไม่เจอ(บ้านรกมากกำลังแพ็คของใส่รังเตรียมย้ายบ้านใหม่ ต้องรอรื้อดูอีกที่)
      ดีใจที่ได้รู้จักน่ะ ครับ เขียนมายาวเหมือนคนแก่ ระลึกความหลัง ไปนอนก่อนครับ ตีห้าต้องตื่นอีก  Grin 

49ers
Novice
**

www.4Tminibikeparts.com

eak49ers@hotmail.com
WWW Email
« Reply #1 on: December 09, 2009, 09:09:57 AM »

สวัสดีครับ คุณ Babanaz
     อ่านซะเพลินเลยครับ แบบนี้ต้องเรียกว่า "เข้าเส้น" แล้วหล่ะครับ...เอิ๊ก...เอิ๊ก

เอก

admin
Administrator
AA Pro

หวัดดี...ชาวโลก!!

nawitthapthiang@hotmail.com
« Reply #2 on: December 09, 2009, 12:21:17 PM »

หวัดดีครับผม.....อ่าแล้วนึกถึงบรรยากาศตอนนั้นเลยนะครับผม  Grin

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
JR101
Moderator
AA Pro

Email
« Reply #3 on: December 09, 2009, 05:39:37 PM »

ยินดีที่ได้รู้จักคร๊าบบบบบบบบบบบบบ เจี๊ยบคร๊าบบบบบบบบ Roll Eyes

เล่นให้สนุก สุขใจที่ได้มี แต่ไม่มีก็ไม่ตาย

JR101  โทร 089-131-8687

รวย ไม่รวย ไม่รู้ แต่ถ้าจองแล้วยกเลิก ไปให้ไกลๆตี...เลยยยยยย Grin Cheesy Wink
Babanaz
AA Pro

Email
« Reply #4 on: December 15, 2009, 06:40:26 PM »

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ รูปถ่ายตอนเด็กๆ ตอนนั้น FREESTYLE เข้าไส้
aob-k16
AA Pro

คนไทนยิ้มใว้สู้ๆ

« Reply #5 on: December 15, 2009, 06:49:33 PM »

ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมอ๊อฟนะครับ  Grin

งานมีขี้บ่อย งานน้อยทะยอยขี้ งานไม่มีไม่ขี้เลย
****ไม่ตรงรุ่นแต่ตรงใจ****
rushy
B Pro

"ค่อยๆปั่นค่อยๆเก็บ"

« Reply #6 on: December 15, 2009, 11:21:19 PM »

อ่านเพลินมากครับ ของดียังเหลืออยู่เยอะ เรียกอดีตกลับมา รอชมครับ Wink Wink Wink
ยินดีที่ได้รู้จักครับ
Kate6614
AA Pro

ยินดีไม่มีปัญหา ^^มาปั่นกัน

WWW Email
« Reply #7 on: December 15, 2009, 11:24:13 PM »

Hi ...ยินดีครับ เพื่อนฯ BMX มาแย้ว....ผมหนึ่ง ฮะ.... Wink

mikah_ce
AA Pro

***SLOW MAN***

Email
« Reply #8 on: December 16, 2009, 10:43:02 AM »

เขียน เยอะๆๆ  ชอบครับ

ชอบคนบ้า bmx เหมือนกัน     อ่านแล้ว คล้ายๆ กันครับ

บ้า HARO เหมือนกัน -------แต่ช่วงหลังผมบ้า PANTHER (แก็งผม PANTHER 8 คันได้)

ยินดีที่ได้รู้จักครับพี่/กิมครับ

โจ นพรัตน์
Expert

Email
« Reply #9 on: December 16, 2009, 02:09:39 PM »

ดีคัฟ ดีใจด้วยที่ยังเก็บของเก่าไว้
Babanaz
AA Pro

Email
« Reply #10 on: December 16, 2009, 11:07:34 PM »

ยินดีที่รู้จักมากๆ ครับ Bmx ยังงัยก็ Bmx แต่งแบบไหนตามแต่ใจครับ(ยังงัยก็รัก)
prasith_p
AA Pro

ขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน....

Email
« Reply #11 on: December 20, 2009, 08:49:43 AM »

ยินดีได้รู้จัก คอฟรีสไตล์ อีกท่านครับ Cheesy Cheesy Cheesy

น๊อตน้อยร้อยเกลียวยึดติดแน่นเหนียวก่อร่างจนเป็นคันosbmxเราต่างล้วนผูกพันธ์จักสานต่อใจให้เป็นหนึ่งเดียวกันนั้นขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน

jum-yaowalak
Intermediate

Email
« Reply #12 on: December 21, 2009, 11:07:14 AM »

ยินดีด้วยคับ สารวัตรคัมภีร์ ที่เข้ามาเปนสมาชิก os ด้วยกัน

กื้อ กีต้าร์
ดำ เตาปูน
AA Pro

« Reply #13 on: December 25, 2009, 11:38:27 AM »

หวัดดีครับ เป็นตำรวจหรือเปล่า เห็นเรียกสารวัต (จะได้หนีทัน อิอิ)
jacky
AA Pro

Email
« Reply #14 on: July 01, 2010, 05:39:19 PM »

สวัดดีครับ ส ว ก

วุฒิพันธ์ สุริหาญ

101/3 ซ.วิภาวดี 5 แยก 123 ถ.วิภาวดีรังสิต

จอมพล เขต จตุจักร กทม. 10900

เลขบัญชี 019-1-74251-1 ธ.กรุงไทย  สาขา ถ.วิภาวดีรังสิต

ชื่อ สายพิณ  สุริหาญ

Tel. 087-6877365 / Jacky
Pages: [1] 2 Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length