Welcome, Guest. Please login or register.
May 16, 2024, 05:29:03 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  เจรจาประสา BMX / Generals (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  ---------- อยากได้ OS BMX สักคันนั้น เราควรละเอียดกับมันมากน้อยแค่ไหน ----------
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: 1 2 3 [4] 5 Print
Author Topic: ---------- อยากได้ OS BMX สักคันนั้น เราควรละเอียดกับมันมากน้อยแค่ไหน ----------  (Read 16603 times)
Babanaz
AA Pro

Email
« Reply #45 on: December 26, 2012, 10:16:57 PM »

ชอบสีสวยๆ หลากสียิ่งดี.สี สดๆ  ไม่รู้จะบอกอย่างไร แต่คันที่ใช่มันก็ใช่ เหมือนคนที่ใช่  Grin
pum
AA Pro

"ผมมันคนบ้า...ชอบเล่นเนินเล่นฝุ่น"

Email
« Reply #46 on: December 27, 2012, 12:41:29 AM »

เรื่องรายละเอียดคงพูดยาก มันไม่มีทฤษฎีหรือกฏเกณฑ์อะไรมากำหนด.....คิดว่า รุ่น สว.อย่างพวกผม OSBMX มันเคยผ่านมือ เคยปั่น เคยเล่นมาตั้งแต่เยาว์วัย เมื่อมาพบเจอกันอีกครั้งแนวทางการสะสมก็มักจะอิงไปกับเรื่องราวในอดีตซะมากกว่า เฟรม,อะไหล่ที่จะเก็บส่วนใหญ่ก็มักจะเป็นของที่เคยใช้หรือเคยฝันว่าอยากจะได้ในสมัยนั้นแต่ยังไม่มีกำลังทรัพย์...มาตอนนี้มีกำลังทรัพย์ก็เลยสอยมาเชยชมให้สมอยาก

บางคนก็ใส่ใจรายละเอียดหยุมหยิมทุกเม็ดแม้กระทั้งข้อต่อโซ่ น๊อต จะต้องตรงรุ่น ตรงปี อะไรทำนองนั้น ..บ้าไปแล้ว

ส่วนเด็กรุ่นใหม่ๆ เกิดและโตไม่ทันยุคก่อน ก็มักจะเข้ามาถามหาแต่ของเทพ เข้ากลุ่ม คุย ถาม เฟรมอะไรเทพสุด จาน คอ แฮนด์ อะไหล่อะไรเทพสุด กะทีเดียวจบ แล้วก็ประกอบ โชว์ เบื่อ ขาย...เพราะมารู้สัจจะธรรมภายหลังว่าจักรยานมันไม่มีอะไรเทพสุด หรือมีคำว่า"จบ" ในสารบบนี้

เล่นที่ชอบ เก็บที่ชอบ สะสมแต่พอสมควร ไม่เดือดร้อนตนเองและผู้อื่น...รายละเอียดก็ไม่ต้องไปหยุมหยิมอะไรกับมันมากนัก...รถ BMX ของผมต้องปั่นได้ โดดได้ ล้มได้ เป็นรอยได้ สบายใจและมีความสุขกว่า ประเภทประกอบมาแล้วเอามาตั้งโชว์อย่างเดียวผมขายรับประทานไปหมดแล้ว ไร้ประโยชน์....ส่วนตัวผมตอนนี้ก็มัแค่ Merida สภาพเป็นคัน อยู่แค่คันเดียว...กับเฟรมสกายเวย์ไทยกับอะไหล่ธรรมดาๆ พร้อมประกอบอีก 1 คัน...แค่นี้ก็พอแล้วครับ... Wink

โดนใจเลย... Grin Grin  กด like อีกคนครับ  Wink

.....LOVE TO RIDE AND RIDE FOR THE LIFE.....
.....ปั่น-ปั่น...โดด-โดด...ไม่โหด...แต่โคตะระมันส์......
sr.tech
Intermediate

''แค่เกิดทัน ก็มันส์แล้ว''

Email
« Reply #47 on: December 27, 2012, 07:36:57 AM »

ตอนเด็กๆแม่ซื้อpioneer sxให้ ไม่รู้ไทยหรือเทศรู้แต่ว่ามันคือbmx ซัดกันอย่างเดียวซักพักเอาเฟรมไปแลกกับเพื่อน pioneer aero dynamic เพิ่มตังค์ให้นิดหน่อย  ค่อยๆเก็บตังค์ค่าขนมไปซื้ออะหลั่ยขี่กันทั้งวัน ปัจจุบัน aero คันเดิมก็ยังอยู่มีอะไหล่บางชิ้นที่เปลี่ยนไปเพราะใช้การไม่ได้ ส่วนsxเฟรมแรกในชีวิตก็หาซื้อในเวปนี้ราคาไม่ถึงพันบาท ค่อยๆปั้นทีละนิด อะไหล่ใส่พอสวย แค่นี้ก็มีความสุขแล้วครับ  ส่วนตัวผมเอา"ความหลัง"เป็นที่ตั้งครับ ส่วน"ความฝัน"ก็คงต้องตามหากันต่อไป Grin

''กลิ่นโคลน สาปนวม สวมหัวใจสิงห์''
monitors
A Pro

ALLBIKEICANRIDEEVERYTHING

Email
« Reply #48 on: December 27, 2012, 01:26:00 PM »

แฮนด์วี Grin Grin Grin ;Dก้อพอใจแล้วครับ Grin Grin Grin Grin

นำเข้าและตัวแทนจำหน่ายAurora&Hydromatic Pump 08 -5808 -5380 พล..
cranker
A Pro

Email
« Reply #49 on: December 28, 2012, 02:13:53 PM »

ผมมองว่า OSBMX เป็นของสะสม ทดแทนความอยากในวัยเด็กที่ไม่ได้ในสิ่งที่ตัวเองชอบ

ตอนเด็กๆผมเห็นรูป Kuwahara KZ-1 สีดำ+ทองในหนังสือ ก็เลยอยากได้เพราะสมัยก่อนจักรยานมีแต่สีตุ่นๆ สุดท้ายพ่อไม่ซื้อให้ เพราะมันแพงมาก

ผมชอบเล่นแบบตรงรุ่น หรือใกล้เคียงที่สุดครับ เหมือนประกอบโมเดลพลาสติก (งานอดิเรกที่ผมรักที่สุด) ประกอบเสร็จแล้วก็มาตั้งโชว์ในตู้ ว่างๆก็เอามาเล็งดูรายละเอียดมัน หาซื้อหนังสือข้อมูลมาเทียบว่ามันมีรายละอียดอะไรบ้าง เราเก็บได้หมดแล้วหรือยัง แต่ต้องใช้ความอดทนสูงหน่อยนะ เพื่อนๆชอบบอกว่ามึงจะประกอบมาทำไมวิ่งก็ไม่ได้ คงเหมือนสมาชิกในเวบนี้หลายคนที่ประกอบเพื่อเอามาขี่ ไม่ได้มาตั้งโชว์ (แต่เวลาขายก็เห็นบอกว่าสภาพใส่โชว์กันหลายคนนะ Wink) นานาจิตตังครับ

แต่ผมคงไม่บ้าถึงขนาดที่ต้องดูปีผลิตของทุกชิ้นว่าต้องเป็นช่วงเดียวกันนะครับ เช่น เฟรมปี 80 ต้องใช้ก้ามเบรคปี 80 ด้วย เหนือ่ยแย่ (เท่าที่รู้มีบางคนเป็น นับถือในความอึด) Shocked

ส่วนเรื่องอะไหล่ก็แล้วแต่ความเป็นไปได้ตอนเริ่มทำ เช่นถ้าคันนี้ตั้งใจจะทำ NOS ก็อยากจะ NOS ทั้งคัน ไม่อยากให้มันหลอกตากัน หรือถ้าคันนี้ตั้งใจจะทำมาขี่ก็หาอะไหล่สภาพซัก 90% ขึ้นไป

สุดท้ายอะไหล่ทุกชิ้นที่มีอยู่น่าจะต้องขายออกได้ไม่ยากเมื่อต้องการใช้เงินครับ Grin

ใครซื้อของผม :
โอนเงินมาที่ เฉลิมพล ทัศนนาวิน
กสิกรไทย บางซื่อ 020-2-37735-1
โอนแล้วช่วย SMS ที่ 081-8590318

ผมซื้อของใคร :
ส่งของมาที่ เฉลิมพล ทัศนนาวิน
               บ.เหล็กสยามยามาโตะ จำกัด
               เลขที่ 1 ถ.ปูนซิเมนต์ไทย
               บางซื่อ กทม. 10800
nucha
AA Pro

..เชิญคร้าบบ..

« Reply #50 on: December 28, 2012, 02:43:39 PM »

ชอบคับ..แสดงตุดยืนชัดเจนดีพี่ Wink
ผมเห็นด้วยอย่างนึงก็คือ..เรื่องแบบนี้มัน"นานาจิตตัง"คับ.. Wink
ท่านๆที่ชอบขี่ก็มีเห็นผล..เราชอบเก็บก็มีเหตุผลของแต่ละคนจะสรร..มาสนับสนุนการกระทำของตนเอง..ก็ว่ากันไปคับ.. Wink
..เพราะอดีตและปัจจุบันของเรามันต่างกัน..Wink
ไม่มีสูตรสำเร็จทึ่ตายตัว..สุดแต่ใจจะปรารถนา..เราชอบเก็บก็ไม่ได้หมายความว่าพวกที่ชอบขี่ผิดหรือพวกที่ขี่จะไปสรุปว่าพวกที่เก็บเค้าบ้า..อะไรประมาณนั้นครับ..สวัสดีปีใหม่ทุกท่านคับ Wink

ผมมองว่า OSBMX เป็นของสะสม ทดแทนความอยากในวัยเด็กที่ไม่ได้ในสิ่งที่ตัวเองชอบ

ตอนเด็กๆผมเห็นรูป Kuwahara KZ-1 สีดำ+ทองในหนังสือ ก็เลยอยากได้เพราะสมัยก่อนจักรยานมีแต่สีตุ่นๆ สุดท้ายพ่อไม่ซื้อให้ เพราะมันแพงมาก

ผมชอบเล่นแบบตรงรุ่น หรือใกล้เคียงที่สุดครับ เหมือนประกอบโมเดลพลาสติก (งานอดิเรกที่ผมรักที่สุด) ประกอบเสร็จแล้วก็มาตั้งโชว์ในตู้ ว่างๆก็เอามาเล็งดูรายละเอียดมัน หาซื้อหนังสือข้อมูลมาเทียบว่ามันมีรายละอียดอะไรบ้าง เราเก็บได้หมดแล้วหรือยัง แต่ต้องใช้ความอดทนสูงหน่อยนะ เพื่อนๆชอบบอกว่ามึงจะประกอบมาทำไมวิ่งก็ไม่ได้ คงเหมือนสมาชิกในเวบนี้หลายคนที่ประกอบเพื่อเอามาขี่ ไม่ได้มาตั้งโชว์ (แต่เวลาขายก็เห็นบอกว่าสภาพใส่โชว์กันหลายคนนะ Wink) นานาจิตตังครับ

แต่ผมคงไม่บ้าถึงขนาดที่ต้องดูปีผลิตของทุกชิ้นว่าต้องเป็นช่วงเดียวกันนะครับ เช่น เฟรมปี 80 ต้องใช้ก้ามเบรคปี 80 ด้วย เหนือ่ยแย่ (เท่าที่รู้มีบางคนเป็น นับถือในความอึด) Shocked

ส่วนเรื่องอะไหล่ก็แล้วแต่ความเป็นไปได้ตอนเริ่มทำ เช่นถ้าคันนี้ตั้งใจจะทำ NOS ก็อยากจะ NOS ทั้งคัน ไม่อยากให้มันหลอกตากัน หรือถ้าคันนี้ตั้งใจจะทำมาขี่ก็หาอะไหล่สภาพซัก 90% ขึ้นไป

สุดท้ายอะไหล่ทุกชิ้นที่มีอยู่น่าจะต้องขายออกได้ไม่ยากเมื่อต้องการใช้เงินครับ Grin

" ระวัง..เดี๋ยวจะกลายเป็นกลืนน้ำลายตัวเองนะคับ.."
cranker
A Pro

Email
« Reply #51 on: December 28, 2012, 10:24:47 PM »

ว่าแต่........ใครรู้มั้ยครับว่า Kuwa สมัยนั้นมันใส่ยางในยี่ห้ออะไร ผมอยากหาเรื่องตามหาเพิ่ม ถ้าใครมีพอจะแบ่งซัก 4 เส้นก็เยี่ยมเลยครับ 555

เมื่อกลางปีที่แล้วผมได้น็อตหางปลาแท้ๆมาจาก Everything Bicycle ตัวแทนจำหน่าย และผู้ประกอบ Kuwahara ขายใน USA สมัยนั้นมา ยังดีใจไม่หาย อย่างนี้เรียกว่าบ้าหรือปล่าวไม่รู้ 555555 Roll Eyes

ส่วนเรื่องขี่นี่ผมไม่ถนัดจริงๆครับ ผมเคยโดดเนินครั้งเดียวในชีวิต ครั้งแรกก็ล้มคางแตกกลับบ้านไปเลย เลยเข็ดไปแล้ว ยิ่งตอนนี้อายุก็ปาไป 43 ปีแล้ว แค่นึกภาพตัวเองแขนหักเดินทางไปเยี่ยมลูกค้า กับวิ่งเล่นกับลูกอายุ 2 ขวบในวันหยุด ก็ขำไม่ออกแล้วครับ เลยเลือกที่จะสะสมเป็น model อย่างนึงดีกว่าครับ Wink

โอนเงินมาที่ เฉลิมพล ทัศนนาวิน
กสิกรไทย บางซื่อ 020-2-37735-1
โอนแล้วช่วย SMS ที่ 081-8590318

ponchai
Expert

Email
« Reply #52 on: December 29, 2012, 12:23:45 AM »

ว่าแต่........ใครรู้มั้ยครับว่า Kuwa สมัยนั้นมันใส่ยางในยี่ห้ออะไร
IRC  Confirm  Wink

เฮียมาแว๊วววว  ^_^
tongtangtmc
Expert

« Reply #53 on: December 29, 2012, 10:47:20 AM »

สำหรับผมเล่น os bmx เพราะว่าอยากได้เนื่องจากตอนเด็กไม่มีโอกาสพอมีก็เลยซื้อแบบไม่มีแนวทางชอบก็ซื้อเลย จนมาถึงตอนนี้ มีรถที่ใช้ปั่นจริงๆก็เป็นรถไทยครับ คิดว่ารถไทยก็ปั่นได้ดีครับ ส่วนรถนอกก็แค่ขอมีบ้างก็พอเพื่อสนองneedแค่นั้นครับ ตอนนี้ชอบนั่งมองอะไหล่ในตู้มากกว่าครับ เลยเก็บแต่อะไหล่ ที่สำคัญไม่เกะกะและดูเป็นที่เป็นทางไม่โดนแฟนว่าครับ Grin

long come door do sea cup
Punkmusic
AA Pro

Punkmusic@hotmail.com Kadoordog@yahoo.com
Email
« Reply #54 on: December 29, 2012, 11:25:03 AM »

ว่าแต่........ใครรู้มั้ยครับว่า Kuwa สมัยนั้นมันใส่ยางในยี่ห้ออะไร

รับลมยาง NOS ดเวยมั้ยครับพี่

Grin Grin Grin

เราไม่ใช่ศัตรู แต่เป็นเพื่อน
ต้องไม่เป็นศัตรูกัน แม้ความชอบจะจืดจาง
แต่ไม่อาจทำลายความผูกพันของเราได้
เส้นสายแห่งความทรงจำ
จะฟื้นเมื่อโดนสัมผัส แน่นอน... ทุกอย่างจะดี
เมื่อธรรมชาติของเราดำเนินไปถูกทิศทาง...

ยัง : 0875621116
cranker
A Pro

Email
« Reply #55 on: December 29, 2012, 10:46:05 PM »

ถ้ามีก็อัดใส่ถุงส่ง EMS มาเรยยย Grin อ้อ ฝากหาจารบี NOS ให้ด้วยนะ  Kiss

Punkmusic
AA Pro

Punkmusic@hotmail.com Kadoordog@yahoo.com
Email
« Reply #56 on: December 29, 2012, 11:17:02 PM »

ถ้ามีก็อัดใส่ถุงส่ง EMS มาเรยยย Grin อ้อ ฝากหาจารบี NOS ให้ด้วยนะ  Kiss

ผมชอบนะครับพี่ คิดจะเก็บก็พยายามหาเดิมๆมากที่สุดเท่าที่ตะหาได้

ผมยังทำรถเด็กเลยครับเป็นรถคันแรกในชีวิตผม อยากให้มันเดิมๆมากที่สุด ตอนนี้คงขาดแต่ป้ายเบอร์ กับยางในครับ

นอกนั้นได้ครบหมดแล้ว รถวัยเด็ก (สมัยนั้นพี่ๆคงมันกับรถ20"แล้วละ แต่ผมยังเด็กมาก)

รถที่ไม่คิดจะปั่น รถเอาไว้ดูครับ  Grin

(เหมือนจะไม่ค่อยมีคนเล่น pit bike เท่าไหร่ คงจะมีผมบ้าๆบอๆคนเดียวแหละมั๊ง)

เราไม่ใช่ศัตรู แต่เป็นเพื่อน
ต้องไม่เป็นศัตรูกัน แม้ความชอบจะจืดจาง
แต่ไม่อาจทำลายความผูกพันของเราได้
เส้นสายแห่งความทรงจำ
จะฟื้นเมื่อโดนสัมผัส แน่นอน... ทุกอย่างจะดี
เมื่อธรรมชาติของเราดำเนินไปถูกทิศทาง...

ยัง : 0875621116
cranker
A Pro

Email
« Reply #57 on: December 30, 2012, 10:55:18 PM »

ผมชอบนะครับพี่ คิดจะเก็บก็พยายามหาเดิมๆมากที่สุดเท่าที่ตะหาได้

ผมยังทำรถเด็กเลยครับเป็นรถคันแรกในชีวิตผม อยากให้มันเดิมๆมากที่สุด ตอนนี้คงขาดแต่ป้ายเบอร์ กับยางในครับ

นอกนั้นได้ครบหมดแล้ว รถวัยเด็ก (สมัยนั้นพี่ๆคงมันกับรถ20"แล้วละ แต่ผมยังเด็กมาก)

รถที่ไม่คิดจะปั่น รถเอาไว้ดูครับ  Grin

(เหมือนจะไม่ค่อยมีคนเล่น pit bike เท่าไหร่ คงจะมีผมบ้าๆบอๆคนเดียวแหละมั๊ง)
คอเดียวกัน นับถือในความอดทนครับ Cheesy

Babanaz
AA Pro

Email
« Reply #58 on: December 31, 2012, 12:02:10 AM »

ยางในของkuwahara ก็หายากครับ เผื่อใครเล่นขนาดยางในเดิมๆ. จากโรงงาน   คงไม่ขนาดนั้น  Roll Eyes
kr
AA Pro

« Reply #59 on: December 31, 2012, 12:06:25 AM »

ชอบสีสวยๆ หลากสียิ่งดี.สี สดๆ  ไม่รู้จะบอกอย่างไร แต่คันที่ใช่มันก็ใช่ เหมือนคนที่ใช่  Grin

ผมประสบปัญหาครับพี่ มองคนไหนก็ใช่ไปหมดเลยอ่ะครับ Cheesy
Pages: 1 2 3 [4] 5 Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length