Welcome, Guest. Please login or register.
May 10, 2024, 03:10:22 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  D.I.Y. & Restoration (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  ใส่ล้อแม็กแล้วยางระเบิดบ่อยเกิดจากอะไรครับ
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: ใส่ล้อแม็กแล้วยางระเบิดบ่อยเกิดจากอะไรครับ  (Read 5247 times)
evol19
Intermediate

ตอนเด็กๆไม่เคยมี ตอนโตมีซะให้หายอยาก

Email
« on: May 24, 2012, 11:05:16 PM »

รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ พอดีผมประกอบรถไทยขึ้นมาคันนึงเลือกใช้ล้อเป็นล้อแม็กของใต้หวัน ไม่ได้ขี่เลยครับเติมลมไว้ก็ไม่แข็งเท่าไหร่
จอดไว้ในบ้าน พอมาลองจับดูก็แตก เปลี่ยนยางในมา2เส้นแล้วครับอยากทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไร รบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

เงียบเงียบ นิ่งนิ่ง besotted scooterclub chonburi
KK
AA Pro

« Reply #1 on: May 25, 2012, 01:07:06 AM »

ระเบิดหรือรั่วครับ ที่ขอบล้อแม็กด้านใน เรียบหรือมีสันของพลาสติกขึ้นมารึเปล่าครับพี่

จะจน จะกรอบ ก็ไม่ยอมเลิกเล่น
kr
AA Pro

« Reply #2 on: May 25, 2012, 01:09:52 AM »

แล้วยางนอกเก่าหรือใหม่ครับ ยางนอกเก่าๆขอบลวดมันอาจโผล่มาตำก็ได้นะครับ
KK
AA Pro

« Reply #3 on: May 25, 2012, 01:17:20 AM »

เปลี่ยนเส้นใหม่ก็รั่วหรอครับ
อาจจะเกิดจากการงัดยางตอนใส่ครับ ทำให้รั่ว ลองเช็คดูที่ยางในครับ
โดยการเอาออกมาสูบเฉยๆ ไม่ต้องใส่กะขอบล้อหรือยางนอก(ทำเหมือนตอนร้านเค้าจะปะยางอ่ะครับ แล้วดูตรงที่รั่ว)
 ผมว่า เดาทุกอาการแล้วนะ

eq ride
B Pro

« Reply #4 on: May 25, 2012, 07:22:21 AM »

เปลี่ยนแม๊กครับ ใช้ของดีๆหน่อย แม๊กไต้หวันโคตรห่วย
sr.tech

''แค่เกิดทัน ก็มันส์แล้ว''

Email
« Reply #5 on: May 25, 2012, 08:06:50 AM »

ของผมสูบลมแข็งเกินไป แล้วก็จอดตากแดด ยางระเบิดเศษแม็กกระเด็นเลยครับ(แม็กno-name)

''กลิ่นโคลน สาปนวม สวมหัวใจสิงห์''
Oisher
AA Pro

★CHIANG - MAI★

801263600 puridat@hotmail.com oisher Oisher
Email
« Reply #6 on: May 25, 2012, 08:28:56 AM »

ผมก็เคยระเบิดออกครับ ระเบิดออกทั้งแตกและ ไม่แตก

เกี่ยวกับหลายสาเหตุครับ ประสบการณ์ที่เคยเจอมาเอง

ประการ 1 ลองเช็คดูล้อเเม็คก่อนครับ ว่าขอบข้างในล้อแม็ก มีขีดๆสันๆเหลืออยู่ไหม
ถ้ามันไม่มีขีดๆสันๆ มันทำให้ยางไม่เกาะล้อแม็กครับ ทำให้ระเบิดออกมาได้ และ ล้อแม็กที่เสื่อมสภาพ เนื้อพลาสติกจะไม่แข็งเเรง อ่อนบิดไปบิดมาได้
เวลาเราปั่นเข้าโค้งรับน้ำหนักเยอะๆ ยางก็ปลิ้นออกมาได้ครับ

ประการที่ 2 ลองเช็คดูสภาพยางที่่ใส่ครับ ยางบางยี่ห้อ ความยืดหยุ่นไม่เท่ากัน ซี่ขดลวดที่อยู่ในวงขอบยางก็น่าเป็นห่วงครับ

ประการที่ 3 ยางใน เห็นว่าช่วงก่อนนี้มียางจีนแดงระบาด สโลแกนสูบแล้วแตกๆ ลองเช็คๆดูนะครับผม
sr.tech

''แค่เกิดทัน ก็มันส์แล้ว''

Email
« Reply #7 on: May 25, 2012, 10:11:40 AM »

ของผมสูบลมแข็งเกินไป แล้วก็จอดตากแดด ยางระเบิดเศษแม็กกระเด็นเลยครับ(แม็กno-name)

''กลิ่นโคลน สาปนวม สวมหัวใจสิงห์''
evol19

ตอนเด็กๆไม่เคยมี ตอนโตมีซะให้หายอยาก

Email
« Reply #8 on: May 25, 2012, 11:45:09 AM »

ขอบคุณทุกข้อความเลยนะครับเดี๋ยวเย็นนี้จะกลับไปรื้อดูอีกทีว่าเป็นอย่างที่ทุกท่านบอกรึป่าว
++ ล้อแม็กของใหม่ไม่เคยใช้งาน,ยางนอก-ยางในใหม่ๆเลยครับ++ รถคันนี้ผมลงในบอร์ดโชว์รถครับ ชื่อคุวาไทยแท้ครับ

เงียบเงียบ นิ่งนิ่ง besotted scooterclub chonburi
kr
AA Pro

« Reply #9 on: May 25, 2012, 11:59:38 AM »

ขอบคุณทุกข้อความเลยนะครับเดี๋ยวเย็นนี้จะกลับไปรื้อดูอีกทีว่าเป็นอย่างที่ทุกท่านบอกรึป่าว
++ ล้อแม็กของใหม่ไม่เคยใช้งาน,ยางนอก-ยางในใหม่ๆเลยครับ++ รถคันนี้ผมลงในบอร์ดโชว์รถครับ ชื่อคุวาไทยแท้ครับ

เอ๊า!!!จริงดิ ของใหม่ๆเลยนะครับนั่น Shocked   
evol19

Email
« Reply #10 on: May 25, 2012, 12:19:02 PM »

เอ๊า!!!จริงดิ ของใหม่ๆเลยนะครับนั่น Shocked   
ใช่ครับพี่ ครั้งแรกประกอบเสร็จสี่ทุ่ม พอตอนเช้ามาดูแตกแล้วครับ"เซ็งเลย"ของใหม่ทั้งหมดเลย

Punkmusic
AA Pro

Punkmusic@hotmail.com Kadoordog@yahoo.com
Email
« Reply #11 on: May 25, 2012, 06:29:13 PM »

ผมก็ไม่ค่อนรู้อะไรหรอกครับ แต่อยากไห้ลอง ถอดใหม่ แล้วลองใช้มือสัมผัสให้ทั่วแม็กว่ามีคมมีอะไรทิ่มยางในหรือไม่ ไม่ก็ลองซื้อยางรองหัวหมุดซี่ลวดมาไส่ทับแม็ก ก่อนใส่ยางดูครับ ถ้าแก้ไม่ได้คงต้องโทษยางในกับลมยางแล้วครับอาจจะ nos ใหม่แต่เก่าเก็บมากเลยบึ๊มครับ

เราไม่ใช่ศัตรู แต่เป็นเพื่อน
ต้องไม่เป็นศัตรูกัน แม้ความชอบจะจืดจาง
แต่ไม่อาจทำลายความผูกพันของเราได้
เส้นสายแห่งความทรงจำ
จะฟื้นเมื่อโดนสัมผัส แน่นอน... ทุกอย่างจะดี
เมื่อธรรมชาติของเราดำเนินไปถูกทิศทาง...

ยัง : 0875621116
KK
AA Pro

« Reply #12 on: May 25, 2012, 08:11:18 PM »

ผมเคยใช้แม็กโนเนมนะครับ วงที่ผมลงแจกในห้องมุมเพื่อนช่วยเพื่อน สีเหลืองตอง ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ 

ผมว่า แม็กโนเนมจะมีปัญหาอย่างเดียวครับ คือ
บิดเบี้ยวง่ายเท่านั้น (ห่วยจริงครับ เพราะเป็นล้อที่น่าจะผลิตขึ้นมาสำหรับเด็กๆขี่เล่นครับ)
ไม่น่าเกี่ยวล้อโนเนมครับ............ Wink Wink Wink

evol19

Email
« Reply #13 on: May 25, 2012, 10:04:57 PM »

ผมก็ไม่ค่อนรู้อะไรหรอกครับ แต่อยากไห้ลอง ถอดใหม่ แล้วลองใช้มือสัมผัสให้ทั่วแม็กว่ามีคมมีอะไรทิ่มยางในหรือไม่ ไม่ก็ลองซื้อยางรองหัวหมุดซี่ลวดมาไส่ทับแม็ก ก่อนใส่ยางดูครับ ถ้าแก้ไม่ได้คงต้องโทษยางในกับลมยางแล้วครับอาจจะ nos ใหม่แต่เก่าเก็บมากเลยบึ๊มครับ
ผมก็คิดแบบพี่อยู่เหมือนกันครับว่าเดี๋ยวจะรื้อออกมาดูใหม่อีกทีครับ ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

KK
AA Pro

« Reply #14 on: May 29, 2012, 02:53:03 PM »

รูปใหญ่ไปฮะ MOd ลบให้ทีสิครับ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed

Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length