Welcome, Guest. Please login or register.
May 17, 2024, 06:56:51 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  D.I.Y. & Restoration (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  โซ่คับ
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: โซ่คับ  (Read 2881 times)
soponvit
Novice
**

werdat@hotmail.com
Email
« on: January 25, 2010, 12:48:05 PM »

ใครมีวิ๊แก้บ้างคับสำหรับอาการโซ่ตึงเป็นช่วงๆ หย่อนเป็นช่วงๆคับแก้แล้ยังไม่หายเลยคับหรือว่าตั้งโซ่ตึงเกินไปหรือเปล่าคับ 

แต่พอผมตั้งโซ่ให้หย่อนเวลาปั่นมันหลุดออกจากสเตอร์ครับ

หรือว่าต้องเปลี่ยนโซ่เส้นใหม่ครับ

ปล.bmx pheasant ครับ  รุ่นพี่ของผมก้อเป็นครับ  เฟสสันใครเป็นบ้างครับ

(รถยังไม่เสร็จครับ)   Grin  Grin  Grin

Smiley  Smiley  Smiley     Wink  Wink  Wink

ติดต่อเบอร์0843861722 V
tar_flowerbeat
Intermediate

« Reply #1 on: January 26, 2010, 04:59:06 AM »

อาจต้องคายน๊อตจาน เพื่อขยับใบจานครับ อาจช่วยได้ เชิญผู้รู้ตอบ คิวต่อไป
prasith_p
AA Pro

ขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน....

Email
« Reply #2 on: January 27, 2010, 10:11:44 PM »

อาจต้องคายน๊อตจาน เพื่อขยับใบจานครับ อาจช่วยได้ เชิญผู้รู้ตอบ คิวต่อไป
ที่มักเจอ จะเป้นตามนั้นครับ ถ้าเป็นใบจานแบบสองชั้น ลองดูว่าใส่กลับด้าน   หรือปล่าวลองดูครับ Wink แต่ถ้าเป็นจานชิ้นเดียว ยังไม่เคยเจอปัญหาครับ Cheesy

น๊อตน้อยร้อยเกลียวยึดติดแน่นเหนียวก่อร่างจนเป็นคันosbmxเราต่างล้วนผูกพันธ์จักสานต่อใจให้เป็นหนึ่งเดียวกันนั้นขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน

Spammer
Moderator
AA Pro

« Reply #3 on: May 20, 2010, 01:38:50 PM »

โซ่หลุด ต้องพิจารณา 2 จุด
1.) ปั่นเบาๆก็หลุด แสดงว่าแนวของใบจานหน้า กับใบฟรีหลังไม่ตรงกัน
1.1.) ตรวจสอบว่าประกอบใบจานกลับด้านหรือไม่
1.2.) ลองใส่แหวนเพิ่มที่แกนล้อหลังด้านในช่วย ไม่ด้านใดก็ด้านหนึ่ง แต่ต้องระวังเรื่องศูนย์ของรถด้วย เพราะถ้ามาไปอาจทำให้รถเสียศูนย์ได้

2.) ปั่นแรงๆหรือสะเทือนมากๆก็หลุด แสดงว่าโซ่หย่อน หรือเป็นโซ่คนละเบอร์กัน
2.1.) ถ้าเป็นโซ่คนละเบอร์ เวลาปั่นมันจะมีเสียงแปลกๆ ต้องเปลี่ยนโซ่ทันที
2.2.) โซ่หย่อน ใส่หางปลาตึงโซ่เข้าช่วยทั้งสองด้าน หรืออย่างน้อยก็ด้านเดียวกับฟรี
2.3.) โซ่ตึงบ้าง หย่อนบ้าง อันตรายครับ คือ อาจทำให้โซ่ขาด หรือหลุดได้
2.3.1.) คลายน็อตยึดใบจานออกเล็กน้อย แล้วเลื่อนปรับระยะ แล้วลองใช้มือปั่นเบาดู ให้สังเกตุขอบใบจานว่ามันหมุนเป็นวงกลมแล้วหรือยัง และดูที่โซ่ว่ามันเลิกตึงบ้างหย่อนบ้างแล้วหรือยัง ปรับอย่างนี้จนกว่าจะพอใจ (อาจไม่ 100% เพราะอาจมาจากปัญหาอื่นที่แก้ไม่ได้) แล้วค่อยขันน็อตคืนให้แน่น หากยังมีอาการน่าเป็นห่วงอยู่ คงต้องเปลี่ยนชุดขับเคลื่อนหน้าใหม่ครับ Cool
« Last Edit: May 20, 2010, 01:40:39 PM by Spammer » Logged
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length