Welcome, Guest. Please login or register.
May 05, 2024, 03:24:43 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  D.I.Y. & Restoration (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  รบกวนถามผู้รู้เรื่องต้มสีล้อแม็ก
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] 2 Print
Author Topic: รบกวนถามผู้รู้เรื่องต้มสีล้อแม็ก  (Read 8918 times)
fattywow bmx
Looking Over the Fence
*

Email
« on: May 20, 2009, 08:46:30 AM »

รบกวนถามผู้รู้เรื่องต้มสีล้อแม็ก ใครพอมีวิธีการทำบ้างครับพอดีมีแม็กเก่าๆๆมาคู่นึงแต่สีไม่โดนใจ
เลยอยากลองเปลี่ยนสีดูแต่เอาไปพ่นสีสเปร์ก็ลอกหมด รู้มาว่าต้มได้แต่ไม่ทราบว่าควรใช้อะไรบ้างและใช้สีประเภทไหน
ช่วยหน่อยนะครับขอบคุณล่วงหน้าครับ
Red-pio
AA Pro

« Reply #1 on: May 20, 2009, 08:56:45 AM »

***ขอแบบ...จะจะนะเซียนนนนนนน
แบบว่า เครื่องมือ วิธีการ ข้อระวัง
ข้อดี ด้อย สีไหน เหมาะ ไรงี้
เพื่อนๆ น้องๆ จะได้อานิสงค์...ขอบคุณหลาย!!!!  Grin Grin
ripper
Novice
**

Email
« Reply #2 on: May 23, 2009, 12:06:26 PM »

ต้มเป็นก็บอกน้องๆกันไป จะได้มี BMX สวยๆมาขี่กันเยอะๆ
วงการ OS บ้านเราจะได้กว้างขึ้น ให้ฝรั่งอิจฉาเด็กไทย ดีมั้ย Wink

I LOVE MY 20''
ryan sb
Intermediate

Email
« Reply #3 on: May 26, 2009, 12:14:55 AM »

อยากรู้เหมือนกันต้มเบาะด้วยครับ.......สาถุ Shocked

ิbm....xw?
peeepee
Expert

"BMX"หล่อๆเท่ห์ๆ"

« Reply #4 on: May 26, 2009, 12:31:11 AM »

อยากรู้อย่างแรงนิ Grin Grin Grin
prasith_p
AA Pro

ขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน....

Email
« Reply #5 on: May 26, 2009, 07:21:35 AM »

ไม่รู้ว่า จะย้อมสี เหมือนพวก วัสดุในล่อน อะป่าว แต่ถ้า วัสดุเป็นพลาสติก ถ้าจะยาก  Roll Eyes

น๊อตน้อยร้อยเกลียวยึดติดแน่นเหนียวก่อร่างจนเป็นคันosbmxเราต่างล้วนผูกพันธ์จักสานต่อใจให้เป็นหนึ่งเดียวกันนั้นขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน

admin
Administrator
AA Pro

หวัดดี...ชาวโลก!!

nawitthapthiang@hotmail.com
« Reply #6 on: May 26, 2009, 07:24:43 AM »

คงต้องรอ นาย อั้น มาให้ข้อมูลแล้วละครับเรื่องการย้อมล้อ

ผมเองเคยย้อมแต่เบาะ.....ง่ายๆเลยหาภาชนะที่สามารถจุ่มชิ้นงานได้ทั้งชิ้น...คิดเองว่าถ้าเป็นล้อควรจะขนาดเท่าไหร่  Grin จากนั้นใส่น้ำตั้งไฟพอเดือด..ลดอุณหภูมินิดหน่อยพอให้น้ำไม่ปุด..จากนั้นใส่สีย้อม....หลักๆผมใช้สีย้อมร้อนไนล่อนยี่ห้อ Dylon หาได้ไม่ยาก.....ใส่ลงไปแล้วคน...การใส่สีนั้นผมจะใส่จนไม่เห็นน้ำใสๆเป็นใช้ได้นะครับ...ผสมเกลือตามความเหมาะสม

จากนั้นจุ่มชิ้นงาน.....ถ้าเป็นเบาะ....ถอดอะไหล่ทุกชิ้นออกเหลือแต่ตัวเบาะและรางเหล็กใต้เบาะ.....ล้างคราบน้ำมันแลสิ่งสกปรกออกให้หมด.....เป็นอันว่าพร้อม.....จ่มชิ้นงานลงแช่ไว้...สักประมาณ 5-10 สีจะเริ่มซึมเข้าเนื้องาน.....หมั่นตรวจเช็คขิ้นงานจนกว่าสีจะเข้าเนื้อทั่วทั้งหมด.....อย่าเร่งไฟให้น้ำเดือด...เอาแค่พอประมาณ 70-85 องศา....เมื่อได้สีทั่วชิ้นงานเป็นอันว่าจบขบวนการ....ล้างผ่านน้ำสะอาดให้แน่ใจว่าสะอาดจริงๆ...แล้วเช็คให้แห้ง....จบขบวนการ

ที่ผ่านมาเนื้อเบาะของญี่ปุ่นค่อนข้างดีเพราะเป็น Nylon 100% แต่ของไต้หวันที่เคยลองไม่ได้เรื่องครับ...เพราะเป็นเนื้อพลาสติดค่อนข้างเยอะเกินไป

เดี๋ยวจะหารูปมาลงให้ชมอีกทีครับ....คร่าวๆประมาณนี้ครับ  Wink

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
อั้น
AA Pro

* BMXAHOLIC™ *

« Reply #7 on: May 26, 2009, 07:30:45 AM »

คงต้องรอ นาย อั้น มาให้ข้อมูลแล้วละครับเรื่องการย้อมล้อ

ผมเองเคยย้อมแต่เบาะ.....ง่ายๆเลยหาภาชนะที่สามารถจุ่มชิ้นงานได้ทั้งชิ้น...คิดเองว่าถ้าเป็นล้อควรจะขนาดเท่าไหร่  Grin จากนั้นใส่น้ำตั้งไฟพอเดือด..ลดอุณหภูมินิดหน่อยพอให้น้ำไม่ปุด..จากนั้นใส่สีย้อม....หลักๆผมใช้สีย้อมร้อนไนล่อนยี่ห้อ Dylon หาได้ไม่ยาก.....ใส่ลงไปแล้วคน...การใส่สีนั้นผมจะใส่จนไม่เห็นน้ำใสๆเป็นใช้ได้นะครับ...ผสมเกลือตามความเหมาะสม

จากนั้นจุ่มชิ้นงาน.....ถ้าเป็นเบาะ....ถอดอะไหล่ทุกชิ้นออกเหลือแต่ตัวเบาะและรางเหล็กใต้เบาะ.....ล้างคราบน้ำมันแลสิ่งสกปรกออกให้หมด.....เป็นอันว่าพร้อม.....จ่มชิ้นงานลงแช่ไว้...สักประมาณ 5-10 สีจะเริ่มซึมเข้าเนื้องาน.....หมั่นตรวจเช็คขิ้นงานจนกว่าสีจะเข้าเนื้อทั่วทั้งหมด.....อย่าเร่งไฟให้น้ำเดือด...เอาแค่พอประมาณ 70-85 องศา....เมื่อได้สีทั่วชิ้นงานเป็นอันว่าจบขบวนการ....ล้างผ่านน้ำสะอาดให้แน่ใจว่าสะอาดจริงๆ...แล้วเช็คให้แห้ง....จบขบวนการ

ที่ผ่านมาเนื้อเบาะของญี่ปุ่นค่อนข้างดีเพราะเป็น Nylon 100% แต่ของไต้หวันที่เคยลองไม่ได้เรื่องครับ...เพราะเป็นเนื้อพลาสติดค่อนข้างเยอะเกินไป

เดี๋ยวจะหารูปมาลงให้ชมอีกทีครับ....คร่าวๆประมาณนี้ครับ  Wink

ตามนั้นเลยครับ วิธีเดียวกันเพียงแต่ล้อต้องหาภาชนะรองรับที่มีขนาดใหญ่หน่อย เปลืองสีมากหน่อยเพราะต้องใช้น้ำเยอะ ส่วนวิธีการเหมือนที่ท่านแอดมินกล่าวในข้างต้นครับ Grin Grin
ปล.ย้อมได้เฉพาะวัสดุไนล่อนนะครับ พลาสติกหมดสิทธิ์ผมลองมาแล้ว Cry
peeepee
Expert

"BMX"หล่อๆเท่ห์ๆ"

« Reply #8 on: May 26, 2009, 01:24:43 PM »

ผมยังสงสัยตรงใส่เกลืออ่ะคับ คือต้องกะปริมาณเท่าไหร่ถึงจะเรียกว่าพอประมาณอ่ะคับ อย่างเช่นเกลือ1ช้อนโต๊ะต่อน้ำกี่ลิตรคับ.....

ขอบคุณมากๆคับ Grin Grin Grin
friendgroup
B Pro

Email
« Reply #9 on: May 27, 2009, 12:25:29 AM »

http://www.vorabhasd.co.th/shop_online/index.php?main_page=index&cPath=65&zenid=afb712101eddebb3d735e2262a46c4c6   

ของเค้าดีจริงๆ ครับ      สั่งซื้อได้ ตามลิ้งค์ครับ  Grin

!!!  GO HARD OR GO HOME  !!!
admin
Administrator
AA Pro

หวัดดี...ชาวโลก!!

nawitthapthiang@hotmail.com
« Reply #10 on: May 27, 2009, 11:03:32 AM »

ใช่เลยตามลิ้งค์ที่จารย์ ปืนนี่แหละ...บริษัทขายตรงเองผ่านอินเทอเน็ตครับ

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
knuun
AA Pro

อีที เสเพล 55

Email
« Reply #11 on: May 27, 2009, 12:16:48 PM »

เบาะสีเหลือง เมื่อ หลายเดือนก่อน ดำปี๋ เลย ........  Cool

มีอะไร ติดต่อ วราสิน 084-5502868 นะครับ
ryan sb
Intermediate

Email
« Reply #12 on: May 27, 2009, 12:41:20 PM »

ขอบคุณมากครับ สําหรับความรู้ใหม่ ที่ใครหลายคนอยากทราบ...... Wink

ิbm....xw?
OTTO
B Pro

Email
« Reply #13 on: May 27, 2009, 10:44:28 PM »

สงสัยครับพี่คำที่เขียนว่า dimon black นี่มันไมไม่ดำไปด้วย

!!+++Reggae+++!!สมานฉันท์

081-1700890 อ๊อฟครับ
prawinpon
Looking Over the Fence
*

Email
« Reply #14 on: June 07, 2009, 09:00:07 PM »

พี่ๆครับ

แล้วเคยมีใครลองย้อมของที่เป็นพลาสติกบ้างปะ

หรือมีวิธีอื่นบ้างไหมอะ

อยากทำให้แม็กมีสีสันอะครับ
Pages: [1] 2 Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length