Welcome, Guest. Please login or register.
May 16, 2024, 11:47:18 PM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  กิจกรรมดีๆที่เกี่ยวข้องกับ BMX
| |-+  กิจกรรม OS BMX Thailand / OS BMX activities (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  มีข่าวสารมาฝากครับ...
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: 1 [2] 3 4 Print
Author Topic: มีข่าวสารมาฝากครับ...  (Read 18996 times)
knuun
AA Pro

อีที เสเพล 55

Email
« Reply #15 on: December 08, 2009, 11:42:19 AM »

Smiley sport man spirit  Smiley

forgive all.

Please back on the right direction .

Control ur dark side power , Jedi knight.

มีอะไร ติดต่อ วราสิน 084-5502868 นะครับ
prasith_p
AA Pro

ขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน....

Email
« Reply #16 on: December 08, 2009, 11:45:33 AM »

may the force be with you   Cheesy

น๊อตน้อยร้อยเกลียวยึดติดแน่นเหนียวก่อร่างจนเป็นคันosbmxเราต่างล้วนผูกพันธ์จักสานต่อใจให้เป็นหนึ่งเดียวกันนั้นขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน

jump_shop
AA Pro

« Reply #17 on: December 08, 2009, 03:08:34 PM »

สวัดดีครับพี่น้องชาว OS  และเพื่อนๆที่มีBMX ในหัวใจ

ผมในฐานะเจ้าของบริษัท จั้มป์ สปรอต์ ได้ถูกต่อว่า จู่โจม และสาปแช่งโดยพี่น้องและเพื่อนในกระทู้นี้และกระทู้ bmxracingthailand.com ของคุณมีศักดิ์ ขอชี้แจงรายละเอียด และข้อกล่าวหา ที่ว่าเป็นผู้ที่ทำให้สนามคุณ มีศักดิ์ได้ปิดไป และผู้ที่ทำลายวงการ BMX ในประเทศไทย

อันดับ แรกขอแสดงความเสียใจที่คุณมีศักดิ์ต้องได้ปิดสนามเก่า และขอแสดงความยินดีที่ได้สร้างสนามใหม่เป็นที่เรียบร้อบ อันที่จริงทางผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องในการสูญเสียสนามของคุณ มีศักดิ์ ผมไม่รู้จักเจ้าของที่ดินหรือได้ผลประโยขน์ใดๆ จากการปิดของสนามคุณ มีศักดิ์ แต่อย่างใด
ผมเข้าสู่วงการธุรกิจจักรยาน เพราะด้วยความผูกผันและมีใจรักตั้งแต่สมัยเด็กๆ จึงอยากให้วงการจักรยานนี้กลับคืนมาสู่ประเทศไทยอย่างในอดีต
โดยการที่สนามถูกปิดนั้น ไม่สอดคล้องกับความคิดของผมและไม่ได้ช่วยให้ธุรกิจหรือวงการพัฒนาขึ้นมาเลย ผมขอถามทุกท่านว่าผมจะได้อะไรจากการปิดสนามของคุณมีศักดิ์ครับ

เรื่องดินที่ใช้สำหรับการก่อสร้างสนามเก่าของคุณ มีศักดิ์ ทางครอบครัวของน้อง บอส หรือ อัถร ชัยมาโย ได้มีการลงทุนช่วยสร้างสนามแห่งนี้เป็นจำนวนเงิน 153,000 บาท (มีใบเสร็จการซื้อดินครบทุกใบ) ซึ่งทางคุณมีศํกดิ์ ไม่อนุญาติให้น้องบอสขี่หรือมาใช้สนาม โดยเหตุผลประการใดไม่ทราบ ผมขอให้ บอส(อัถร ชัยมาโย) มาชี้แจงด้วยตัวเองดีกว่า ผมคงคิดว่าเหตุผลคงไม่ใช่ที่ บอสอยู่คนล่ะทีม กับคุณมีศักดิ์ ในเมื่อ คุณมีศักดิ์ พูดอยู่เสมอว่า "ทำเพื่อนักกีฬาและเยาวชน"  ซึ่งทางผมและผู้จัดการทีม ก็เคยย้ำกับนักแข่งในทีมว่า ไม่ต้องไปใช้สนามคุณมีศักดิ์ ถ้าเขาไม่ยินดีต้อนรับเรา

ข้อกล่าวหาที่ว่าผมซื้อตัวนักกีฬา ขอชี้แจงให้ทราบว่า ผมมีจุดประสงค์ในการสร้างทีม เพื่อสร้างการแข่งขันและพัฒนานักกีฬาของประเทศไทยเพื่อไปแข่งขันกับประเทศอื่นๆ จึงแน่นอนว่าเราต้องเลือกนักกีฬาที่มีความสามารถและพรสวรรคที่ดีที่สุด ในการให้การสนับสนุนสำหรับนักกีฬาของทีม ผมก็จัดอุปกรณ์และจักรยานเพื่อการแข่งขันและค่าใช้จ่ายในการเดินทาง พร้อมเงินรางวัลเพื่อเป็นกำลังใจให้กับนักกีฬาทั้งชนะและไม่ชนะ อนึงนักกีฬาเหล่านี้เป็นทีมเก่าของน้าเด๋อ ไม่ได้มีการซื้อตัวทุกท่านมาด้วยความสมัครใจ การเป็นการผู้ให้การสนับสนุนของทีม ก็ใช้หลักเกณฑ์ และมาตรฐานของต่างประเทศในวงการ BMX มันไม่เหมือนกับ ทีมฟุตบอล UFA ซึ่งมีการซื้อตัวนักกีฬาเป็น ล้านๆ

เรื่องการเขียนคอลัมป์ในนิตรสาร สปรอต์ สตีรท ที่คุณ มีศักดิ์ ไม่ได้เขียนต่อ เนื่องจาก สปรอต์ สตีรท ต้องการความหลากหลาย และข่าวสารในวงการจักรยานให้ขยายกว้างขึ้น ผมไม่ได้มีหุ้นใน สปรอต์ สตีรท อย่างที่ถูกกล่าวหา ทาง นิตรสาร สปรอต์ สตีรท ได้ขอให้เราเขียนเพิ่มเติม ส่วนคอลัมป์ขอคุณมีศักดิ์ที่ไม่ได้ทำต่อ เราไม่ทราบเหตุผลและไม่ใช่เรื่องของเรา

เหตุการณ์ เขาเขียว มีหลายคนที่อยู่ในเหตุการณ์สามารถ เป็นพยานได้ ว่าคุณมีศักดิ์ ใช้ถ่อยคำที่ไม่สุภาพและหยาบคายให้กับน้าเด๋อ ซึงผมและทุกคนนับถือเป็นผู้ใหญ่ในวงการนี้ ศักดิ์ศรี มีกันทุกคน แต่มารยาท ควรอยู่ในขอบเขตุ เรื่องทุกอย่างได้จบลงแล้วโดยทางสมาคมจักรยานแห่งประเทศไทย และสถานีตำรวจบางพระ ก็ให้ได้ทั้ง2 ฝ่ายยุติปัญหาซึ่งกันและกันแล้ว ไม่หน้าที่จะมีปัญหาอันใดเกิดขึ้นอีก เพราะทุกอย่างก็ได้จบลงไปแล้วโดยการจับมือกันทั้งสองฝ่าย ที่เขาเขียวสนามที่4 วันที่26กันยายาน 2552

ในฐานะ น้าเด๋อเป็นผู้จัดการทีม ของปริษัท จั้มป์ สปรอต์ เหตุการณ์เขาเขียว เป็นการ ทะเลาะกันระหว่างบุคล2คน ไม่ได้เกี่ยวกับบริษัทฯ หากท่านใดมีข้อสงสัยเรื่องเหตุการณ์นี้ ก็สอบถามได้ที่เบอร์น้าเด๋อได้เลย 080-9968009

1คำก็พ่อค้า2คำก็พ่อค้า ผมคิดว่าการเป็นตัวแทนจักรยาน BMX ในประเทศไทยน่าจะเกิดผลประโยชน์ กับวงการกีฬามากกว่ากำไรในเชิงธุรกิจ  ผมขอถามว่า วงการจักรยาน BMX เราจะเกิดได้ไหมถ้าไม่มีสินค้ามาจำหน่าย หากผมลงขายของในกระทู้ " มุมเพื่อนช่วยเพื่อน" โดยมีกำไร ก็ไม่น่าจะแตกต่างกับ คำว่าพ่อค้าหรืออย่างไรครับ ?? ต้นทุน ค่าใช้จ่ายผมมี และภาษี ผมเสีย แต่จะให้ผมขายเท่าราคาคุณจะได้หรือ?? ต้นทุน แหล่งซื้อและกำไร ผมรู้อยู่

ผู้ที่ไม่เคยรู้จักหรือพูดคุยด้วยกันกับผม คุณรู้จักนิสัยผมดีแล้วหรือครับ ถึงได้กล่าวหา สาปแช่งผม

ผมขอให้คิดและใช้วิจารญาณ ก่อนแสดงความคิดเห็นแต่เพียงฝ่ายเดียว ความจริงก็คือความจริง ทุกอย่างกล้าเปิดเผย

สุดท้ายขอให้มีความสุขทุกท่านในวันปีใหม่
 Smiley

facebook : Jump Sports
mikah_ce
AA Pro

***SLOW MAN***

Email
« Reply #18 on: December 08, 2009, 03:21:22 PM »

ต่าง คน ก็ต่างมีเหตุผล

เอาเป็นว่า  ใจเย็นๆ กันนะครับ พี่ๆๆ

จับมือไว้ดีกว่าครับ     เราก็เชื้อชาติไทย  สัญชาติไทยเหมือนกัน

Thanit
Moderator
AA Pro

« Reply #19 on: December 08, 2009, 05:31:19 PM »

หลังจากที่ผมได้อ่านคำชี้แจงของคุณชาลี เจ้าของบริษัท จั้มป์ สปอร์ต แล้ว

อันดับแรก ผมคงต้องกล่าวคำว่าขอโทษ หากข้อความที่ผมโพสต์ลงไปในกระทู้นี้ (เมื่อวานนี้)
ส่อความหมายในทางกล่าวหาคุณชาลี ว่าเกี่ยวข้องกับการปิดสนามของคุณหน่อย ทั้ง ๆ ที่ยังไม่รู้ข้อเท็จจริง
พร้อมกับคำขอโทษ ผมขออนุญาตแก้ไขข้อความที่โพสต์ไปเมื่อวานใหม่ เป็นดังนี้

"เพิ่งรู้รายละเอียดจากป๋าวี และพอได้เข้าไปดูกระทู้ที่ลิ้งค์มาให้

อึ้งเลยครับ...คิดกันได้ยังไงครับเนี่ย การกระทำเลว ๆ แบบนี้ หัวจิต หัวใจ ทำด้วยอะไรเหรอครับ
คิดได้แต่เรื่องธุรกิจ และผลประโยชน์ของตัว อย่างเดียวเลยหรือ

จากก่อนนี้ ที่ผมไม่มองหน้า และไม่เคยคิดจะพูดคุยด้วย คงเปลี่ยนเป็น ถ้างานไหนมีคน ๆ นี้ไปด้วย ผมไม่ไปครับ...
"

แต่ถ้าคุณชาลีอยากทราบว่า ทำไมคนทั่วไป เค้าถึงคิดว่าเรื่องปิดสนามที่เกิดขึ้นนี้ คุณชาลีมีส่วนเกี่ยวข้อง
ผมแนะนำให้ลองกลับไปถาม เจ้าหน้าที่ และนักแข่งในทีม SE ของคุณชาลีดู ว่าเคยมาประกาศอะไรที่สนามของคุณหน่อยไว้บ้าง

อันดับต่อไป ผมขออนุญาตชี้แจงในส่วนที่ผมเข้าใจว่า คุณชาลี กำลังพูดถึงผม (ผมเชื่อว่า ผมเข้าใจไม่ผิด)
สำหรับผม การเป็นพ่อค้า ไม่ใช่อะไรที่น่ารังเกียจ พ่อ-แม่ผมก็เป็นพ่อค้า-แม่ค้า
ผมโตมาได้ เรียนหนังสือจบมาได้ ก็จากเงินกำไรที่พ่อ-แม่ผมทำอาชีพเป็น พ่อค้า-แม่ค้า ทั้งนั้น

ผมยังยืนยันว่า ทุกกระทู้ของผมใน "มุมเพื่อนช่วยเพื่อน" ไม่มีการแฝงกำไรในเชิงธุรกิจ แม้แต่กระทู้เดียว ใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็สุดแล้วแต่
และผมยังเชื่อว่าสิ่งที่ผมทำใน "มุมเพื่อนช่วยเพื่อน" เกิดประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกที่รักใน OS BMX ไม่มากก็น้อย
อะไหล่ OS ต่าง ที่ผมสั่งเข้ามา ก็ล้วนแล้วแต่หาไม่ได้แล้วในบ้านเรา และก็ไม่ใช่สินค้าที่ทาง ร้าน จั้มป์ สปอร์ต (หรือร้านอื่น) นำมาจำหน่าย

ยกเว้นปลอกมือ AME รายการเดียว ที่ผมเห็นน้องที่อยู่ต่างจังหวัดคนหนึ่ง ที่เฝ้าเพียรถาม ขอซื้อปลอกมือจากร้าน จั้มป์ หนึ่งคู่ โดยขอให้ช่วยจัดส่งให้
แต่ทางร้านฯ ก็ตอบปฏิเสธเค้ากลับไปทุกครั้ง ครั้งสุดท้ายผมจำได้ว่า ทางร้านฯ ตั้งเงื่อนไขให้ซื้อสินค้าครบ 1,000 บาท ถึงจะยอมส่งสินค้าให้
ความรู้สึกผมในตอนนั้นคือ สงสาร และอยากช่วยน้องคนนั้น ก็เท่านั้นเองครับ ไม่ได้มีเจตนาจะสั่งซื้อสินค้าเหมือนกัน มาตัดราคาทางร้าน จั้มป์ เลยแม้แต่น้อย
ก่อนจะตั้งกระทู้นั้น ผมก็ปรึกษาคุณนะ admin ในฐานะเจ้าบ้าน เป็นที่เรียบร้อยแล้ว เพราะทราบดีว่าอาจจะมีผลกระทบกับทางร้าน จั้มป์

ต้นทุน ค่าใช้จ่ายคุณมี ผมเข้าใจ และผมเชื่อว่าเพื่อน ๆ ทุกท่านในนี้ก็เข้าใจ ในเรื่องภาษีคุณเสีย ผมก็เสียครับ มากน้อยก็แล้วแต่กรณีไป
ที่ผมต้องร่ายยาวในเรื่องนี้ เพราะอยากให้เข้าใจผมบ้าง ก็เท่านั้น

เช่นกันครับ คุณชาลีก็ยังไม่เคยรู้จักหรือพูดคุยกับผม ก็ยังไม่น่าจะรู้จักนิสัยผมดีพอ

อีกซักครั้งนะครับ ถ้าผิดพลาดพลั้งไปล่วงเกินในส่วนที่คุณชาลีไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้อง ผมขออภัยจากใจจริงครับ / ธนิต

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา          จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
  เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู         ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย
  จะหาคน ที่มีดี โดยส่วนเดียว           อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
  เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเอย        ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริง
Phawee
AA Pro

Phawee
Email
« Reply #20 on: December 08, 2009, 05:40:34 PM »

...ดีแล้วครับผมที่ออกมาเคลียร์ข้อครหาต่างๆ เอาเป็นว่าเราคงต้องรอฟังความทั้ง 2 ฝ่าย เดี๋ยวพอ อ.หน่อยออกมาชี้แจงถึงที่มาที่ไป เราคงต้องใข้สติ ปัญญา จิตใจที่เป็นกลางตัดสิน ว่าใครผิด ใครถูก ใครโกหก ใครพูดจริง ส่วนใครจะตัดสินออกมาอย่างไรนั้น ผมใคร่ขอให้ผลการตัดสินนั้นจงอยู่ในใจของพวกเราน่ะครับ เพราะผมเชื่อว่าคนที่อยู่ในวงการทุกคนเขามีสมอง มีสติปัญญาที่จะวิเคราะห์ได้ครับ....

...สุดท้ายอยากฝากกว่า คนเรามีชีวิตอยู่ไม่ถึงร้อยปีหรอกครับ จะให้คนรุ่นหลังเขาสรรเสริญ สาปแช่ง ก่นด่า อย่างไรนั้น ก็ขึ้นอยู่กับการกระทำในวันนี้ของท่านเองครับ..

rushy
B Pro

"ค่อยๆปั่นค่อยๆเก็บ"

« Reply #21 on: December 08, 2009, 05:53:02 PM »

สิ่งเหล่านี้คือรอยร้าวที่พวกเราที่รักในBMXต้องช่วยกันประสาน
ทำผิดก็ขอโทษ ขอโทษแล้วก็ให้อภัย
ร่วมกันสร้างสรรค์ มิใช่ทำลาย
ขอให้ทุกคนรักกัน รู้ว่าไม่ง่ายแต่คงไม่ยากจนเกินไปนะครับ
KB
AA Pro

« Reply #22 on: December 08, 2009, 08:54:07 PM »

ดีครับจะได้เคลียร์กันทั้งสองฝ่าย  คนรัก บีเอ็มเอ็กซ์ ด้วยกันทั้งนั้น   เรื่องไม่เป็นเรื่องที่เขาเขียว ทำให้ปานปลายไปได้ 

Leadership is Action not a Position[/font][/color][/b]
Red-pio
AA Pro

« Reply #23 on: December 08, 2009, 08:59:11 PM »

...ดีแล้วครับผมที่ออกมาเคลียร์ข้อครหาต่างๆ เอาเป็นว่าเราคงต้องรอฟังความทั้ง 2 ฝ่าย เดี๋ยวพอ อ.หน่อยออกมาชี้แจงถึงที่มาที่ไป เราคงต้องใข้สติ ปัญญา จิตใจที่เป็นกลางตัดสิน ว่าใครผิด ใครถูก ใครโกหก ใครพูดจริง ส่วนใครจะตัดสินออกมาอย่างไรนั้น ผมใคร่ขอให้ผลการตัดสินนั้นจงอยู่ในใจของพวกเราน่ะครับ เพราะผมเชื่อว่าคนที่อยู่ในวงการทุกคนเขามีสมอง มีสติปัญญาที่จะวิเคราะห์ได้ครับ....

...สุดท้ายอยากฝากกว่า คนเรามีชีวิตอยู่ไม่ถึงร้อยปีหรอกครับ จะให้คนรุ่นหลังเขาสรรเสริญ สาปแช่ง ก่นด่า อย่างไรนั้น ก็ขึ้นอยู่กับการกระทำในวันนี้ของท่านเองครับ..

"อ.หน่อยออกมาชี้แจงถึงที่มาที่ไป เราคงต้องใข้สติ ปัญญา
จิตใจที่ "เป็นกลาง" ตัดสิน ว่าใครผิด ใครถูก ใครโกหก ใครพูดจริง"

*** รอ...พี่หน่อยนะครับ!!! Lips sealed Lips sealed Lips sealed
Kate6614
AA Pro

ยินดีไม่มีปัญหา ^^มาปั่นกัน

WWW Email
« Reply #24 on: December 08, 2009, 09:00:33 PM »

ดีฯกันเถอะครับ ไม่รู้โลกจะระเบิดเมื่อไหร่  2012 ครับพี่น้อง ... Roll Eyes อยากเห็นคนไทยรักกันครับ.. Cheesy

meesak
Expert

meesak@thaimail.com
« Reply #25 on: December 08, 2009, 10:14:35 PM »

สวัสดี พี่ๆชาว OS ทุกๆท่าน

ผมนาย มีศักดิ์ ปักษ์ชัยภูมิ

อันดับแรกผมขอเข้ามาชี้แจงเกี่ยวกับเหตุการณ์ ทะเลาะวิวาทกัน ที่เขาเขียว ผมและลูกทีม อยู่ในที่พักนักกีฬา ของทีมเรา หลังจากการแข่งขัน
รอบคัดเลือกรุ่นไม่เกิน 12 ปีชายเสร็จลง อันดับ 1 ด.ช สิทธิโชค ทีม redline อันดับ 2 ด.ช สมาน ทีม redline อันดับ 3 ด.ช อดิพงษฺ
แก้วสี ทีม SE เหตุการณ์ ก็คือ อันดับ 2 ได้แซงอันดับ 3 ที่โค้งสุดท้าย  แล้วเข้าเส้นชัยมาที่พัก(กรรมการได้ตัดสินแล้วว่า ไม่ผิดกติกา)
เด็กๆทีม redline เข้าที่พักได้ ไม่ถึง 2 นาที ทางน้าเด้อ ได้วิ่งเข้ามาต่อว่า และพูดจาข่มขู่ เด็ก ในจุดจุดนั้นได้มีทีมสระบุรี ทีมปราจีนบุรี
ทีมสิงห์บุรี ทีมพัทยา และพี่ๆ ชาว OS อยู่ในเหตุการณ์ตั้งแต่ เริ่มแรก ซึ่งทางกระผม ไม่ได้เข้าไปต่อว่าหรือพูดจาไม่สุภาพกับน้าเด้อแต่อย่างใด
มีแต่ทางน้าเด้อ เข้ามาที่พักนักกีฬาทีม ของกระผม ซึ่งในเต้นที่พักก็มีแต่เด็ก 1 ปี และผู้ปกครองของนักกีฬา ซึ่งกระผมได้ปั่นวอมอยู่บนจักรยาน
ได้ยินน้าเด้อ กล่าวต่อว่าเด็ก ซึ่งได้ใช้คำพูดไม่เหมาะสม กับเยาวชน ซึ่งในส่วนนี้ ผมได้เห็นพฤติกรรมที่เข้ามาข่มขี่ และทำให้เด็กเสียกำลังใจ
ในการแข่งขันรอบต่อๆ ไป ผมจึงได้พูดกับน้องๆ ในทีม ว่า "ไม่ต้องกลัวหรอก กรรมการตัดสินแล้วว่าเราไม่ผิด "และพูดไม่ทันจบ ทางน้าเด้อก็วิ่ง
เข้ามาทำร้ายผม ในขณะที่ผมอยู่บนจักรยาน และผู้ปกครองทีมสระบุรีกับผู้ปกครองทีมปราจีนบุรีที่นั่งคุยกับผมอยู่ น้าเด้อวิ่งเข้าจังหวะนั้นด้านหลังผม มีนาย เอ็ก และ แม็ก สิทธิชัย ก็เข้ามาตีผม แต่ผมได้กระโดดออกจากรถจักรยาน ที่วอมอยู่ บนลูกกลิ้ง ทันใดนั้น แม่ของทีมสระบุรี ได้โดยลูกหลง ไปด้วย ซึ่งผมได้วิ่งลงไปด้านล่างที่พักของผม แต่ก็มีพนักงานและลูกทีม SE เข้ามาทำร้ายผมอีก แต่ก็พี่เอ ตำรวจ เข้าห้ามไว้ทัน และพี่ๆ ชาว OS และ หลายๆ ทีมได้เข้ามาห้ามไว้ทัน ไม่เช่นนั้นผมอาจจะโดดทำร้าย จนตายไปแล้วก็ได้ เพราะในทีมผมมีแต่เยาวชน ซึ่งอายุมากสุดก็แค่ 13 ปี และทางกระผมเองก็ไม่คาดคิดว่าจะโดดทำร้าย  หลังจากเหตุการณ์จบลง การแข่งขันเสร็จ ผมก็ได้ไปแจ้งความไว้ที่ส.น ศรีราชา
และทางสมาคมก็ได้สอบสวนทั้งสองฝ่าย
    สำหรับเรื่องก็ได้จบแล้ว ซึ่งทางผมก็ไม่ได้เอาเรื่องกับทางน้าเด้อ และทีม SE เพราะถ้าผมเอาเรื่อง ทางนักกีฬาทีม SE  ก็จะโดนตัดสิทธิ จากการเป็นทีมชาติ คือ นาย แม็ก สิทธิชัย ที่จะไปแข่งซีเกมส์ ทีประเทศลาว
   ซึ่งสำหรับผม ก็ไม่ได้มีอคติกับคุณ ชาลี และทีม SE แต่อย่างใด ซึ่งผมก็ยังได้ไปอุดหนุนซื้อ หมวก ซื้อใบจาน และอื่นใด ที่ร้านจั้ม สปอร์ต และร้าน maxrider และทางทีม SE จัดกิจกรรมแข่งขัน ที่อ่อนนุช 53 ทั้งสองครั้ง ผมก็ได้ยกทีม พาน้องๆ พี่ๆ ไปร่วมแข่งขัน แต่พอทางผมจัดกิจกรรม กลับไม่เห็นทีม SE หรือ จั้ม สปอร์ต มาช่วยเลย

ในส่วนของสนามเก่า มีศักดิ์ ไซเคิล ผมเริ่มสร้างขึ้น เมื่อปี 2546  ใช้ทุนของตัวเอง ทำมาเรื่อยๆ หมดไปประมาณ 2 แสนกว่า และต่อมาได้มีคุณ ตุ้ม ช่วยมา 4000 บาท อ.กันต์ ประมาณ 3000 บาท ครอบครัวน้องแต๊ก 6000  บาท คุณต้อม 10,000 บาท คุณ โล๊ะ สุรินทร์ 3000 บาท และต่อมาได้จัดกิจกรรมมาเรื่อยๆ  และประมาณปลายปี 2549 ทางนาย อัคร ไชยมาโย หรือน้องบอส ได้เอารถจักรยานเสือภูเขาเข้ามา Servies  และผมก็ได้ชวน มาขี่ bmx และได้ให้ทดลองขี่รถ ฮับฟี่ ของผม ประมาณ 2 อาทิตย์ น้องบอส บอกว่าติดใจ bmx เดี๋ยวขอเก็บเงินซื้อรถ bmx คันแรกของน้องบอส คือ UMF สีไข่ และไม่นานพ่อของน้องบอส ก็เข้ามาคุยด้วย ว่าให้ช่วยสอนน้องบอส ให้ด้วย เนื่องจากพ่อน้องบอส ไม่มีโอกาส ที่จะติดทีมชาติ จึงอยากให้ลูกได้ติดทีมชาติ และเป็นแชมป์ประเทศไทย สำหรับผมได้บอกน้องบอสว่า เราต้องเอาชนะ แม็ก สิทธิชัย ให้ได้เสียก่อน ถึงจะได้ติดทีมชาติ และเราต้องยอมรับว่า น้องเค้าขยันและมีพรสวรรค์ พอผ่านไปประมาณ 3 เดือน ได้มีการจัดการแข่งขันที่หน้าร้าน มีศักดิ์ ของการไฟฟ้า มาจัดให้ น้องบอส ชนะที่ 1 ซึ่งได้เอาชนะแม็ก สิทธิชัยได้ ต่อมาไม่นานก็มีข่าวว่า จะมีการจัดแข่ง ชิงแชมป์ประเทศไทย ขึ้น พ่อน้องบอส เลยอยากให้ปรับปรุงสนาม และขอทำแบงค์ด้านทิศตะวันออกใหม่ เพื่อจะได้มี ยี่ห้อ Deep ติดอยู่ด้วย และเพื่อให้น้องบอส มีทักษะเพิ่มขึ้น จึงได้ช่วยเงินในการปรับปรุงสนาม ประมาณ 1 แสนกว่า บาท  (ในส่วนนี้อยากให้ทราบว่า น้องบอสไม่ใช่หุ้นส่วนตั้งแต่เริ่มแรกที่ทำสนาม) จนจบการแข่งขันชิงแชมป์ประเทศไทย พ่อของน้องบอสและตัวน้องบอส ได้แยกตัวออกจากทีม มีศักดิ์ เพื่อไปทำทีมขึ้นมาใหม่ คือ ทีม Deep  ก็เราก็ยังได้ให้น้องบอสใช้สนามเพื่อฝึกซ้อมตลอดมา จนกระทั่ง เริ่มมีปัญหากัน คือ มีพี่โย้ง ที่ได้มาฝึกซ้อมจักรยาน bmx กับผม พี่โย้งได้เล่าให้ฟังว่า ทางน้องบอส และ น้องต๋อม ได้กล่าวว่าร้ายผม ในส่วนหนึ่งผมที่เป็นเจ้าของสนามไม่พอใจ ที่ให้ใช้สนามแล้วทำไหม จะต้องมาว่าร้ายผม พอไม่เกิน 2 ชั่วโมง ทางพ่อน้องบอส ก็มาขอโทษ และขอฝึกซ้อมต่อ และได้พูดขึ้นด้วยว่า “ถ้าไม่ให้บอสซ้อม ก็จะเอารถแท๊กเตอร์ มาไถ่สนาม ไม่ต้องซ้อมกันเลย” แต่ต่อมา น้องบอสได้เข้ามาดึงเอาเด็กในทีม มีศักดิ์ ไป 2 คน คือ น้องแม็ก อดิพงษ์ แก้วสี และนาย ไพศาล ศรีสุวพรรณ จนมาวันหนึ่ง ก่อนแข่งขัน ชิงแชมป์ประเทศไทย 2552 นายไพศาล ได้เข้ามาฝึกซ้อม และเบียดเด็กหญิง สโรชา จั่นเพิ้ง ทำให้ได้รับบาดเจ็บที่แขน และตามลำตัว และน้องบอส ก็ชนน้องตี๋
 หรือ ด.ช กิติศักดิ์ อรุณพูลทรัพย์ ได้รับบาดเจ็บ หลังจากเสร็จจากการฝึกซ้อม นายไพศาล และด.ช อดิพงษ์ ไม่ยอมจ่ายค่าบำรุงสนาม(คนละ 50 บาท ) แต่น้องบอสเราไม่ได้เก็บค่าสนาม ดังนั้นผมจึงได้ให้น้องๆ ในทีมไปเก็บค่าสนาม ที่บ้าน ด.ช อดิพงษ์ แต่ทางน้องบอสและนายไพศาล และด.ช อดิพงษ์ ไม่พอใจ กลับยกพวกจะมาทำร้ายผมที่หน้าร้านอีก ตัดจึงได้สินใจไม่ให้นาย ไพศาล มาฝึกซ้อมที่สนามอีก
 จนกระทั่งนาย ไพศาล ได้มาขอไหว้ขมา  ผมจึงได้ให้ฝึกซ้อมต่อไป แต่วันต่อมา พ่อของน้องบอสได้ให้ นาย ดิเรก มาขอรวมทีมด้วย ซึ่งในขณะนั้นก็มีพี่โอ๊ด อยู่ด้วย เป็นพยานได้ ผมก็ตกลง  แต่แล้วก็เงียบหายไป  จนมาก่อนสนาม ชิงแชมป์ประเทศไทย สนามสุดท้าย  น้าเด้อได้ให้น้องบอสมาแอบชักชวนน้อง เบน สิทธิโชค แชมป์ประเทศไทย และน้องตี๋ กิติศักดิ์  อรุณพูลทรัพย์ แชมป์ประเทศไทย ซึ่งได้ชักจูงต่างๆนา ๆ
สำหรับน้องๆ ในทีมทุกคน ได้มีสัญญา กับทางบริษัท TCA  ซึ่งผมดูแล้วว่าพฤติกรรมแบบนี้ไม่เหมาะสม  ต่อมาน้องบอสและน้อง บิ๊ก และ นาย ต๋อม ได้พากันมาฝึกซ้อมที่สนามมีศักดิ์อีก  แต่ไม่ทันได้ลงฝึกซ้อม ผมก็ได้เดินเข้าไปคุยกับน้องบอส ว่า “อย่าพึ่งซ้อมนะ ขอคุยด้วยก่อน ช่วยเข้าไปคุยในร้านหน่อย แต่ในขณะนั้นก็มีนักกีฬาที่กำลังฝึกซ้อม เช่น ครอบครัวพี่หมู และน้องๆ ในทีมมีศักดิ์ ครอบครับน้องเพชร ครอบครัวพี่เอ ตำรวจ  และน้องโอ๊ดและน้องแอ้ม และคนอื่น อยู่ด้วย ทันใดนั้น นายต๋อม ที่มีอาการ มึนเมา สุรา ได้เข้ามา พลักหน้าอกผม พร้อมกับพูดว่า” มึงมีปัญหาอะไรถึงไม่ให้ซ้อม “  ผมก็เลยบอกว่า เข้าไปคุยกันหน้าร้าน ก่อนแล้วกัน  พอกำลังเดินเข้าไปที่ร้าน ก็ได้ยินนาย ต๋อมพูดขึ้นอีก ว่า “ เฮ่ย บิ๊ก เตรียมอาวุธไว้” ซึ่งผมก็ได้มารออยู่ที่ร้าน  นายต๋อมก็เดินเข้า ซึ่งตอนนั้นผมได้นั่ง อยู่ที่ม้านั่ง นายต๋อม ก็มาหยุดยืนอยู่ตรงหน้าผม  พร้อมกันนั้นน้องตี๋ได้เอากล้องมาถ่ายวีดีโอไว้  แต่นายต๋อมไม่พอใจ เดินเข้าไปตบกล้อง พร้อมกับพลักน้องตี๋  ผมเห็นท่าไม่ดี ผมจึงโทรเรียกตำรวจ มาเชิญ นักกีฬากลุ่มนี้ออกจากสนาม ต่อมาไม่เกิน 2 ชั่วโมง พ่อของน้องบอส ก็เข้ามาเจรจา ตกลงกัน  และก็ได้อธิบายให้พ่อน้องบอสฟัง  แต่ทางพ่อน้องบอส ได้ของเงินในส่วนที่พ่อน้องบอสได้ช่วยทำสนามคืน  แต่ก็ยินดีคืนเงินให้โดยการผ่อนจ่าย ให้
และได้เดินไปเซ็นสัญญากันที่ ส.น ประเวศ  แล้ววันรุ่งขึ้น ทางพ่อของน้อง อดิพงษ์ ทีม SE ได้เข้ามาติดต่อกับเจ้าของที่ผมได้เช่าอยู่ เพื่อมาขอเบอร์โทร และมาขอเช่าสนามที่หน้าร้าน มีศักดิ์ ซึ่งพ่อด.ช อดิพงษ์ ได้คุยโอ้อวดกับ แม่ของน้อง สิทธิโชค ที่อยู่ทีมมีศักดิ์ว่า “แม่ของน้อง
บอสจะมาซื้อสนาม หรือซื้อที่ดินตรงนี้ ให้หมด ถ้าซื้อไม่ได้ก็จะเช่า”   และต่อมาไม่เกิน 3 อาทิตย์  ผมได้ไปช่วยทาง อ.นิพล ที่ปราจีน เพื่อทำสนาม bmx กันที่เขาอีโต้  กลับมาถึงที่ร้าน  ประมาณ 4 ทุ่ม ได้มีรถกระบะ มาจอดหน้าร้าน  และบอกกับผม ว่า จะมาถมที่ ผมจึงบอกว่า ช่วยบอกให้เจ้าของที่มาคุยกับผมก่อนได้ไหม และไม่ถึง 20 นาที เจ้าของที่ก็มาถึง บอกว่า จะมีคนมาเช่า ทำโกดัง พูดไม่ทันจบ ก็มีรถขนดินมาเทที่หน้าร้าน  ปิดทางเข้าร้าน พร้อมกับรถ แม็กโคร  สำหรับที่ดิน ผืนนี้ เจ้าของที่ดิน ให้เราใช้ฟรี  แต่มีข้อแม้ว่า ถ้ามีคนมาเช่าหรือซื้อ ก็จะขอคืน พร้อมกับกองดินที่เราทำสนามไป  แต่เราก็ยินยอมตั้งแต่เริ่มแรก เมื่อ ปี 2546 (แต่สิ่งหนึ่งเราคาดไม่ถึงคือ เจ้าที่ไม่ได้แจ้งล่วง มาถ่มแบบรวดเร็ว  เขาไม่ได้ให้โอกาสเราเตรียมตัว หรือเก็บอุปกรณ์ ในสนามเลย ) ซึ่งเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนี่ ในการเอาสนามคืน เราไม่ได้ด่วนว่าใคร  แต่พอเช้าวันรุ่งขึ้นพ่อของด.ช อดิพงษ์ ทีม SE  ได้ขับรถ มอเตอร์ไซค์ ผ่านหน้าร้าน แล้วตะโกน หัวเราะเยาะ ต่อหน้า แม่ของน้อง สิทธิโชค ทีมมีศักดิ์  พอเย็นวันต่อมา พ่อของด .ช อดิพงษ์ ทีม SE ได้เข้ามาคุยกับคนขับรถแม็กโคร และบอกว่าจะฝากเอกสารไปให้เจ้าของที่
   ซึ่งกลับกันคือ คนแถวๆนี้ และน้องๆ ในทีม คิดว่า ผมว่าปรับสนามใหม่เหมือนสุรินทร์  แต่พอได้ทราบข่าวว่า พ่อ ด.ช อดิพงษ์ ทีม SE มาหัวเราะเยาะ และฝากเอกสารให้คนขับแม็กโคร  ทำให้ผู้ปกครองบางส่วนที่เกิด ผลกระทบ หลายๆท่าน จึงได้ตั้งกระทู้ขอความคิดเห็นในเว็บ
 bmx racingthailand.com  สำหรับทางผม นาย มีศักดิ์ ปักษ์ชัยภูมิ ซึ่งมีครอบครัว และมีบุตรแล้ว ซึ่งมีฐานะระดับกลาง คงไม่อยากไปมีเรื่องทะเลาะกับ ทางทีม SE และทีม Deep และผมมีหน้าที่รับผิดชอบทำมาหากิน และรับผิดชอบทำทีมจักรยาน bmx ให้กับโรงเรียนสุเหร่าบ้านม้า และทีม redline และทีม GT  ซึ่งผมมีวัตถุประสงค์ อยากให้ วงการ bmx กลับมาได้รับความนิยมอีกครั้ง โดยการ
1.    จัดกิจกรรม แข่งขัน และสอนทักษะ bmx ให้กับเยาวชน และบุคคลทั่วไป
2.   ช่วยเป็นส่วนหนึ่งในการผลักดัน ให้ได้มี สนาม bmx เพิ่มขึ้น เรื่อยๆ
3.   ส่งเสริมให้ จักรยาน bmx เป็นกีฬาเพื่อสุขภาพ ขี่ได้กันทั้งครอบครัว พ่อ แม่ ลูก
4.   ส่งเสริมให้ นักจักรยาน bmx  รุ่นเก่า หรือ เป็นแชมป์สมัยก่อนได้กลับมาสอนทักษะให้กับ น้องๆ ลูกๆ หลานๆ
เช่น พี่เป็ด พี่บุกธนู พี่สุรชัย เฟสสัน พี่จี๊ด เฟสสัน พี่อั้น พี่ไก่ ท่าพระ พี่กี้ คลองเตย พี่แย้ พี่ธนากร พี่อู๊ด พี่อุ๊ พี่จำเนียร พี่หมู ตลาดพลู พี่อนุชิต สระบุรี พี่ดำ เตาปูน พี่โต้ง พี่ตุ่น พี่ภาวี พี่เด่น พี่ปั้ม พี่ธนพล พี่เจี๊ยบ พี่หรั่ง  พี่อั้น คลองตัน และพี่ทุ่ง คลองจั่น พี่ตี๋ DBR และน้องทอมเมืองเลย พี่ต่อ และอีกหลายๆ ท่าน  

ซึ่งผมอยากบอกจากใจจริงว่า ผมไม่ได้คิดร้าย กับใครเลย  ผมอยากให้มีกิจกรรม bmx มากๆ และทีม ผม ก็จะไปช่วยกิจกรรมที่มีการแข่งขัน ต่อๆ ไป  ด้วยใจรักใน bmx  และส่งเสริมครอบครัว และน้องๆ เยาชน  ต่อไป  ซึ่งในความรู้สึกในตอนนี้ผม กลัวจะมีบุคคล เข้ามาทำร้ายผมอีก ผมไม่สบายใจเลย กับเหตุการณ์หลายๆ เรื่องที่เกิดขึ้น  “ผมสู้ตาย...และสู้ต่อไป”

ในส่วนนี้ผมไม่ได้กล่าวหาใคร เพียงแต่ว่าเหตุการณ์มันสอดคล้องกัน และคนที่มาฝึกซ้อมและแข่งขัน ได้ประสบและเห็นเหตุการณ์ เอง ผมหวังใจหนึ่งว่าวันข้างต่อไป เราคงได้ร่วมมือกัน เพื่อสร้างสรรค์ สังคม bmx ต่อไป

ขอขอบคุณทางเว็บ OS  ทื่ให้ผมได้เข้ามาชี้แจง เรื่องราวต่างๆ ที่เกิดขึ้น  
ขอบคุณครับ
knuun
AA Pro

อีที เสเพล 55

Email
« Reply #26 on: December 08, 2009, 10:29:43 PM »

อ่านแล้ว เสียดาย สนาม มากครับ กว่าจะสร้างได้

นับถือ  อาจารย์ หน่อย มาก ในด้านที่รัก บีเอ็มเอ็กซ์ มาตลอด
แม้ยามที่ วงการบีเอ็มเอ็กซ์ เมืองไทย นอนหลับ  ไปเสียนาน   Cool

มีอะไร ติดต่อ วราสิน 084-5502868 นะครับ
akelable
Expert

« Reply #27 on: December 08, 2009, 10:42:03 PM »

คนดีไม่มีที่อยู่ เพราะคนชั่วครองเมือง Cry

ก็แค่คนธรรมดา
Kate6614
AA Pro

ยินดีไม่มีปัญหา ^^มาปั่นกัน

WWW Email
« Reply #28 on: December 08, 2009, 10:42:54 PM »

มีคนเก่ง ก็ต้องมีคนอิจฉา ผมจะเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ฯ ครับ พี่น้อง... Angry

Phawee
AA Pro

Phawee
Email
« Reply #29 on: December 08, 2009, 11:12:17 PM »

...สรุปว่าพวกเรารับทราบที่มาที่ไป เหตุผลของทั้ง 2 ฝ่ายกันแล้วน่ะครับ ก็ขอให้ท่านผู้เจริญแล้วซึ่งสติปัญญาทั้งหลาย จงใช้สติปัญญาของท่าน วิเคราะห์ ตัดสินกันเอาเองน่ะครับ แต่สำหรับผมมีคำตอบให้กับตัวเองแล้วครับ...

Pages: 1 [2] 3 4 Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length