Welcome, Guest. Please login or register.
May 14, 2024, 11:39:01 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  D.I.Y. & Restoration (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  ผมถอดอานออกจากเฟรมไม่ได้อ่ะคับ
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: ผมถอดอานออกจากเฟรมไม่ได้อ่ะคับ  (Read 3689 times)
mud_vis
Looking Over the Fence
*

« on: March 01, 2009, 11:04:54 PM »

ติดแน่นโคด มีเทคนิคอะไรบ้างมั้ยคับ
หรือต้องพลังอย่างเดียว อยากเปลี่ยนอาน  Grin
chao chao
AA Pro

« Reply #1 on: March 01, 2009, 11:17:44 PM »

รื้อทุกอย่างออกให้หมด

แล้วไปโรงกลึงหรือไปร้านจักรยาน

ใช้ปากกาจับเหล็กจับแล้วบิด  น่าจะออก

แต่ต้องหยอดน้ำมันทุกวันๆ ไปก่อนนะครับ  Grin

ผมก็ไม่รู้อะไรหรอก  พอรู้บ้างครับ
mud_vis
Looking Over the Fence
*

« Reply #2 on: March 01, 2009, 11:18:47 PM »

ขอบคุณมากกกคับผม Smiley
Phawee
AA Pro

Phawee
Email
« Reply #3 on: March 01, 2009, 11:30:07 PM »

รื้อทุกอย่างออกให้หมด

แล้วไปโรงกลึงหรือไปร้านจักรยาน

ใช้ปากกาจับเหล็กจับแล้วบิด  น่าจะออก

แต่ต้องหยอดน้ำมันทุกวันๆ ไปก่อนนะครับ  Grin

ผมก็ไม่รู้อะไรหรอก  พอรู้บ้างครับ

...เอาปากกาแท่นจับที่หลักอานในแนวขนานกับพื้นน่ะครับ แล้วค่อยๆบิดตัวถังทีล่ะนิดๆ ค่อยๆบิดคล้ายๆการต๊าฟเกลียวอ่ะครับ พอเริ่มหมุนได้ก็ค่อยๆดึงตัวถังออกทีล่ะนิดครับ  รับประกันครับ...ให้แน่นแค่ใหนก็ออกหมดทุกคัน..... Grin Grin

peeepee
Expert

"BMX"หล่อๆเท่ห์ๆ"

« Reply #4 on: March 01, 2009, 11:45:25 PM »

ไปร้านปะพุให้เค้าเอาไฟเบ่าให้อ่ะคับ...ออกแน่คับ
chao chao
AA Pro

« Reply #5 on: March 01, 2009, 11:47:48 PM »

การใช้ความร้อน  อาจทำให้โลหะเปลี่ยนไปก็ได้ครับ   Wink
guttsu
AA Pro

« Reply #6 on: March 02, 2009, 01:02:52 AM »

การใช้ความร้อน  อาจทำให้โลหะเปลี่ยนไปก็ได้ครับ   Wink

นี่หลักของวิชา วัสดุสาสตร์ เลยนะเนี่ยจำได้(เคยติด I )เลยจำได้

จักรยานของพี่ราคาไม่กี่ร้อยบาท. ถึงช้าอืดอาดแต่ก็เมดอินไทยแลนด์ ...
moonman
B Pro

กูไม่มีเสื้อจะใส่แล้ว ไม่รู้จะใส่สีอะไร

Email
« Reply #7 on: March 02, 2009, 01:46:51 AM »

วิชา วัสดุสาสตร์  มีด้วยหรอวิชานี้ เห็นมีแต่ วิชาโลหะวิทยา อุณภูมิที่เพิ่มขึ้น หรือลดลงอย่างรวดเร็วมีผลต่อโมเลกุลของโลหะ อาจทำให้โลหะชนิดนั้นๆเปราะบางแตกหักง่าย ฉนั้น จึงต้องมีการอบตัวถังเพื่อลดความเครียดของโลหะ ถ้าสนใจเรื่องโลหะวิทยาก็ควรไปหาอ่านที่ศูนย์หนังสีจุฬาน่าจะมีขาย

รู้มากยากนาน รู้น้อยพลอยรำคาญ
guttsu
AA Pro

« Reply #8 on: March 02, 2009, 01:59:01 AM »

ใช่เลยครับพี่  แต่ที่ผมเีรียนเห็นมันใช้ชื่อนี้อะครับ

หลักสูตรวิทยาศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาวัสดุศาสตร์ ครับ

จักรยานของพี่ราคาไม่กี่ร้อยบาท. ถึงช้าอืดอาดแต่ก็เมดอินไทยแลนด์ ...
chest
B Pro

Back to Old school

pichestnewell@hotmail.com
Email
« Reply #9 on: March 02, 2009, 10:34:48 AM »

อย่างที่หลายๆๆท่านได้บอกไปนะครับ คือ ฉีดโซเน็กทิ้งไว้ทุกๆๆวันสัก อาทิด แล้ว ร้านซ่อมมอไซค์ก็ได้ครับ แล้วเอาปากกาจับอย่างที่ท่านอื่นบอกแล้วค่อยๆๆหมุน ออกครับ ยังไงก็ออก แต่เรื่องใช่ไฟเป่านี่ให้ระวัง หลักอานอลูมิเนียมนะครับ เพราะมันความร้อนมากอาจจะทำให้หลักอานขาดได้ตอนดึงนะครับ(ความรู้จากอาจารย์ปืน)ขอบคุณถึงอาจารย์ ณ ที่นี้ด้วยครับ
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length