Welcome, Guest. Please login or register.
May 12, 2024, 08:07:24 PM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  โชว์รูม BMX / BMX Showroom
| |-+  ล้อ & ดุมล้อสวยๆ / Rims & Hubs (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  มีปัญหา ปีมดุม เบี้ยว
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: มีปัญหา ปีมดุม เบี้ยว  (Read 3076 times)
nut1do
AA Pro

Email
« on: April 02, 2011, 07:13:30 PM »

อยากทราบว่า ปีกดุมเบี้ยวประมาณ 30 % ถ้าเอาไปขึ้นซี่ลวดแล้ว

จะส่งผลในการหมุนขอล้ออย่างไร

กาบล้อจะบิดตามดุมที่เบี้ยวไม

ขึ้นซี้แล้วล้อจะเบี้ยวไม

รอฟังครับ ขอบคุณครับ Grin

nut1do
AA Pro

Email
« Reply #1 on: April 02, 2011, 07:15:00 PM »

เป็น ดุมหลังครับ.... Grin
Beephomet
AA Pro

—• วัยรุ่นเพชรเกษม •—

« Reply #2 on: April 02, 2011, 10:30:03 PM »

ผมเคยเห็นรถพี่แถวบ้าน ดุมหน้าปีกเบี้ยวไปช่วงนึง แต่ล้อก็ยังวิ่งเนียนดีไม่มีปัญหานะครับ

รอท่านอื่นมาตอบอีกนะครับ เผื่อจะเจอไม่เหมือนกาน Grin Grin Grin

• ลาก่อย •
nut1do
AA Pro

Email
« Reply #3 on: April 03, 2011, 12:17:10 AM »

ผมเคยเห็นรถพี่แถวบ้าน ดุมหน้าปีกเบี้ยวไปช่วงนึง แต่ล้อก็ยังวิ่งเนียนดีไม่มีปัญหานะครับ

รอท่านอื่นมาตอบอีกนะครับ เผื่อจะเจอไม่เหมือนกาน Grin Grin Grin
แต่อันนี่ล้อหลังกลัวจะรับน้ำหนักแล้วจะเบี้ยวไปกันใหญ่

ขอบคุณมากครับ ถ้าไม่มีปัญหาจะได้รีบไปขึ้นซี่เลย

ยังรอผู้แนะนำอยู่อีกนะครับ.. Grin
kr
AA Pro

« Reply #4 on: April 03, 2011, 12:58:24 AM »

เหมือนกันเลยครับล้อหน้า  เคยลองเสี่ยงเอาไปขึ้นลวดใหม่ก็ใช้ได้ หมุนดูล้อก็นิ่งดีไม่แกว่งครับ
taiy_bmx
Expert

« Reply #5 on: April 03, 2011, 12:10:16 PM »

ส่วนตัวผมเคยเจอแบบนี้เหมือนกันครับ  ผมก็เลยจัดการดัดมันกลับคืนครับ

หาแท่นวางเหมาะๆ แล้วก็เอาท่อนไม้ตี หรือเอาค้อน ตีท่อนไม่อีกทีก็ได้

แต่วิธีนี้ เสี่ยงปีกดุมแตกร้าวครับ  เพราะการบิดตัวของอลูมิเนียม ไม่เหมือนเหล็กครับ

ถ้าปีกดุมเบียว ผมคิดว่าน่าจะมีปัญหากับซี่ลวดนะครับ  อาจจะทำให้ซี่ลวดขาดได้เร็วกว่าปกติ

และอีกอย่าง ทำให้ดุมดูไม่สวยด้วยครับ

ขอบคุณครับ
nut1do
AA Pro

Email
« Reply #6 on: April 03, 2011, 06:36:48 PM »

เป็นอันว่าทุบไปเรื่อยๆจนกว่าจะน่วมน่าจะคืนตัว..

:oเอาแระ..จัดการซะตอนนี่เลย(ทุบดุม)  Cry

...ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

OS..................นนท์................แซ่บ แซ่บ
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length