Welcome, Guest. Please login or register.
May 07, 2024, 10:48:23 PM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  D.I.Y. & Restoration (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  วิธีเอาสนิมออกที่ได้ผลดี โดยใช้ไฟฟ้า
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: วิธีเอาสนิมออกที่ได้ผลดี โดยใช้ไฟฟ้า  (Read 24389 times)
Spammer
Moderator
AA Pro

« on: November 10, 2008, 11:43:03 AM »

การกำจัดสนิมด้วยไฟฟ้า <-- วิธีนี้ผมชอบมากครับ เสียได้ที่ไม่มีอ่างใหญ่ๆ ไม่งั้นลองทำไปแล้ว อิอิ Grin

การกำจัดสนิมด้วยไฟฟ้าหรือ electrolytic rust removal เป็นการจ่ายไฟฟ้ากระแสตรงให้กับวัตถุ เพื่อให้เกิดศักย์ที่ย้อนปฏิกิริยาการ เกิดสนิมโดยศักย์ไฟฟ้าเคมี

ในที่นี้จะแสดงภาพตัวอย่าง และวิธีการกำจัดสนิมด้วยไฟฟ้าอย่างง่ายให้ชมครับ

ดาบที่สนิมกินลึกมาก
...

เริ่มจากวัตถุ... ชิ้นนี้เป็นดาบหัวตัดที่ได้รับมาจากอาจารย์ปริญญา ดาบเล่มนี้ถูกค้นพบจากท้องน้ำแถบอยุธยา ในเบื้องต้นสันนิษฐานว่าเป็นดาบที่ใช้กับเครื่องป้องกันประเภทโล่ดั้ง

สารเคมีที่ใช้
1. น้ำประปา เนื่องจากหาง่าย ราคาถูก
2. ด่าง อาจใช้โซดาไฟ (NaOH) หรือโซดาซักผ้า (Na2CO3) ก็ได้
ใช้ในอัตราส่วนน้ำ 1-5 ลิตรต่อด่าง 1 ช้อน

...

อุปกรณ์
1. อ่างขนาดใหญ่พอจะใส่วัตถุลงไปแช่ได้
2. เหล็กชิ้นใหญ่ๆ ใช้เป็นขั้วไฟฟ้า

...

วิธีทำ
1. เปิดผิวของวัตถุด้วยตะไบ เพื่อให้สามารถต่อขั้วไฟฟ้าเข้ากับเนื้อโลหะได้

...

2. วางแผ่นเหล็กที่ใช้เป็นขั้วไฟฟ้าลงในภาชนะ (อ่าง)

...

3. แขวนวัตถุให้ลอย ไม่ให้ถูกแผ่นเหล็ก และต่อขั้วไฟฟ้าออกมาจากวัตถุและแผ่นเหล็ก

...

4. เติมน้ำและละลายด่างลงในน้ำ

...

5. ต่อขั้วจากเครื่องจ่ายไฟกระแสตรง โดยต่อขั้วลบเข้าที่วัตถุ และขั้วบวกเข้าที่แผ่นเหล็ก

...

6. จ่ายไฟ 12 V

...

7. ขณะที่เกิดปฏิกิริยาจะมีฟองก๊าซไฮโดรเจนและออกซิเจนเกิดขึ้น

...

8. หลังจากทิ้งไว้ 1-2 วัน (แล้วแต่ขนาดวัตถุและกระแสไฟ) ก็นำขึ้นมาขัดล้าง

...

สภาพของใบดาบหลังจากขัดล้างแล้ว

...

ข้อสำคัญ... หลังจากขัดล้างแล้ว ผิวเหล็กจะอยู่ในสภาพที่ไวต่อการเกิดสนิม
จะต้องอุ่นเหล็กที่ประมาณ 40-60 C แล้วลงน้ำมันหรือไขเพื่อป้องกันการเกิดสนิมต่อไป <-- คงไม่ต้องเพราะเราคงจำนำไปชุบโครเมียมหรือพ่นสี

ภาพเพิ่มเติม

ก่อน
...

หลัง
...

อ้างอิง http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=vvvvvv&date=25-11-2007&group=1&gblog=3
« Last Edit: November 10, 2008, 11:44:59 AM by Spammer » Logged
Spammer
Moderator
AA Pro

« Reply #1 on: November 10, 2008, 11:49:52 AM »

อาจไม่เหมาะกับการที่มีสติ๊กเกอร์ติดอยู่กับวัสดุ
SUPA
B Pro

มิตรภาพเกิดขึ้นด้วยสองล้อ

Email
« Reply #2 on: November 10, 2008, 05:54:04 PM »

Grin น่าสนใจแต่อาจต้องมีความชำนาญซะหน่อย..กลัวไฟดูด
mamalam
Looking Over the Fence
*

ลั๊ ล ล า

hawaii_mamalam@hotmail.com
Email
« Reply #3 on: November 10, 2008, 06:07:19 PM »

เป็นวิธีที่ดีมากเลยนะครับ

ส่วนมากผมน่ะใช้ฝอย

555
OSB
A Pro

« Reply #4 on: November 10, 2008, 06:17:47 PM »

ขอนอกเรื่องนิดหนึ่งนะครับ ถ้าอีแก่ (คงรู้ว่าหมายถึงอะไรนะครับ) ผมมีรอยเยอะมากมาย เอาไปทำวิธีเดี่ยวกันได้ใหม่ อยากให้ดูเหมือนใหม่ได้มั้ยครับ

นาย ญาณวุฒิ จิรสุวรรณวงศ์
ร้านงี่ฮง 236/6 ถนนขวัญ แขวงวัดเทพศิรินทร์
เขตป้อมปราบ กทม 10100
กสิกร 065-2-43672-2
0869091991
ภาพยางครับ
http://www.osbmx-thailand.com/forum/index.php?topic=23030.45
petchy
Intermediate

Mahasarakham OS-BMX Club

f.fann@msn.com
Email
« Reply #5 on: November 10, 2008, 06:46:57 PM »

ต้องลองๆ

MSN : f.fann@msn.com
Tel : 084-0308720
Spammer
Moderator
AA Pro

« Reply #6 on: November 10, 2008, 07:27:07 PM »

ขอนอกเรื่องนิดหนึ่งนะครับ ถ้าอีแก่ (คงรู้ว่าหมายถึงอะไรนะครับ) ผมมีรอยเยอะมากมาย เอาไปทำวิธีเดี่ยวกันได้ใหม่ อยากให้ดูเหมือนใหม่ได้มั้ยครับ
ไม่รู้ว่าจะตอบอย่างไรดี เพราะผมเองยังไม่เคยนำอีแก่ไปลองจุ่มดูเลยครับ (อย่างที่บอกไว้แต่ต้นว่ายังไม่มีอ่างใหญ่พอ ถ้ามีเวลาทำอาจลองจุ่มครึ่งตัวดูครับ คงสยิวดีพิลึก  Grin แต่เครื่องจ่ายไฟ 12v อยู่ที่ตจวไม่ได้นำมาด้วย อิอิ)
Phawee
AA Pro

Phawee
Email
« Reply #7 on: November 10, 2008, 09:39:55 PM »

วีธีนี้ใช้วิธีเดียวกันกับ การชุบทอง การอโนไดซ์อลูมิเนียมหรือเปล่าครับ...แต่สลับขั้วบวก-ลบ.......

Spammer
Moderator
AA Pro

« Reply #8 on: November 11, 2008, 01:15:26 AM »

วีธีนี้ใช้วิธีเดียวกันกับ การชุบทอง การอโนไดซ์อลูมิเนียมหรือเปล่าครับ...แต่สลับขั้วบวก-ลบ.......

่โดยหลักการน่าจะคล้ายๆกันครับ เพราะใช้ประจุไฟฟ้าเป็นตัวจัดการเหมือนกันครับ
gapong1969
Looking Over the Fence
*

« Reply #9 on: November 14, 2008, 03:37:23 PM »

Wink อย่างนี้ ต้องลอง  Grin
 ...............................

I just call to say I love you
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length