Welcome, Guest. Please login or register.
April 28, 2024, 04:39:19 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  D.I.Y. & Restoration (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  สนิมขึ้น อย่าตกใจ อย่าใช้กระดาษทราย อย่าสก็อตไบร์ค
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] 2 3 Print
Author Topic: สนิมขึ้น อย่าตกใจ อย่าใช้กระดาษทราย อย่าสก็อตไบร์ค  (Read 42457 times)
Babanaz
AA Pro

Email
« on: March 28, 2010, 10:38:59 PM »

b][/b]
:)มีน้องๆ ได้โครง หรือ ส่วนต่างๆ ของรถแล้วชุบโครมมาจากนอก มีสนิม เห็นมาเอากระดาษทรายขัด จะเป็นลมตายเสียดาย ๆ หรือ อาจเอาไปทำสีใหม่ โครมที่ชุบมาจากเมืองนอกนั้นดีกว่าบ้านเราล้านเท่าครับ ร้านที่ว่าแน่ ๆ ผมก็ยังไม่เห็นว่าจะดีเท่าของเดิมโดยเฉพาะโครงที่มาจาก อเมริกา ญี่ปุ่น ไต้หวัน ใสมากๆ 
แต่เราจะมีปัญหาสนิมขึ้นตามจุดต่างๆ ส่วนนี้เราแก้ปัญหาได้ครับ มาลองดูตัวอย่างกัน

น้ำยาที่ใช้ทำความสะอาดคราบสนิม ขวดเล็กไว้ใช้สำหรับทา กระป๋องสีขาวใหญ่สำหรับแช่ แต่ก็ใช้ทาได้เหมือนกัน ในการใช้งาน กระป๋องสีขาวใหญ่ จะดีกว่าสนิมออกง่ายกว่า ทั้งคู่ราคาประมาณ 350 กว่า บาท ซื้อที่โฮมโปรเท่านั้น ไม่เห็นขายที่อื่นครับ ผมซื้อที่สาขาแฟชั่นไอซ์แลนด์

แช่รัดอานเอ็มเอ็กซ์ ในการแช่อลู ให้ผสมน้ำ สามส่วน น้ำนา หนึ่งส่วน มีคุ่มือใช้ครับ มันจะทำลายคราต่างๆ ที่ฝั่งในตัวงาน แต่อย่าแช่นานครับ ประมาณ 10-20 นาทีก็พอ(กรณีอลู) เดี๋ยวเนื้อจะหายไปหมด โดนมาแล้วครับลืมทิ้งไว้ข้ามวัน รัดอาน เอ็มเอ็กอีกตัว ผิวละลายสาก ขัดไม่ได้ เสีย ต้องทิ้ง

หลักอานของรถ E T RE. ตัวหลักอานมีสนิมสภาพดูแล้วโทรม สนิมขึ้นเป็นจุดเม็ดเล็กเกือบทั้งงาน

หลักอาน KUWEE ติดรถ HARO น่าจะสิบกว่าปี สนิมขึ้นมากคล้ายกับอันแรก แต่ที่สำคัญขึ้นในร่องคำว่า
KUWAHARA LASER POST พอดึงหลักอานออกจากตัวรถ สนิมขึ้นด้านใน เป็นคราบและเม็ดเล็กๆ  อาจนึกไม่ออกว่าจะทำอย่างไร

เริ่มทาน้ำยา(ใช้ขวดเล็กแบบทาครับ เพราะไม่สามารถแช่ได้ ถ้าลงทั้งอันน้ำยาแบบแช่ เปลืองตายแน่) ทิ้งไว้ 20 นาที ดูสภาพงาน ทาซ้ำอีกครั้ง ทาไปมา ตรงจุดไหนมีสนิมเยอะก็ใช้แปรงทาออกแรงคล้ายๆ ขัดครับ ตัวสนิมจะค่อยๆ หลุดไปทีละนิด ทำบ่อย จะออกจนเกือบหมดครับ
จากนั้น นำไปล้างน้ำ ใช้น้ำยาล้างจานกับฟองน้ำเท่านั้น(ผมจะใช้น้ำยาล้างจานแล้วใช้มือลูบ กลัวเป็นรอย อย่าใช้สก็อตไบร์คโดยเด็ดขาด) ดูว่ามีคราบสนิมเหลืออีกไหม ถ้ามีก็ทำแบบเดิมทาตรงจุดที่มีแล้วทิ้งไว้ ค่อยๆ ทำน่ะครับ

ตอนนี้เสร็จแล้วครับ ใช้ผ้าแห้งสะอาดเช็ดเบา รอแห้ง บางครั้งจะมีคราบขาวๆ มันคือน้ำยาที่เช็ดออกไม่หมดครับ ไม่ต้องตกใจ น้ำยานี้มันช่วยเคลือบผิวด้วย
รถKUWEE ในรูป ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ โครงโครมเดิมๆ มันดีกว่าชุบที่บ้านเราล้านเท่า พวกแฮนด์ ตามซอกมุมที่มักจะมีสนิมขึ้น ไม่ต้องกลัวครับทำแบบนี้ออกหมด แถมยังไปเคลือบผิวให้ด้วย

Angry ข้อระวังครับ สำหรับโลหะที่ไม่ได้ชุบโครบ แต่อาจรมดำ หรือ เป็นเนื้อเหล็กล้วน ต้องระวังครับ ถ้าจะเอาสนิมออกจะทำให้เนื้อโลหะเป็นสีเทาครับ ลองผิดลองถูกบ่อยๆ ก็จะรู้

;Dผมใช้วิธีนี้ล้างคราบสนิมที่ขึ้นกับตัวปลดล็อคของ DIA COMPE ทุกรุ่น ใช้วิธีแช่ครับ เห็นบางท่านไปขัด เสียดายแทนจริง ๆ

;)กรณีขึ้นเป็นแผ่นหนา กว้าง เราอาจใช้กระดาษทรายลูบบนสนิมเบาๆ ครับ เพื่อเปิดหน้าสนิมให้น้ำยาทำงานได้เร็วและดีขึ้น ลูบที่ผิวหน้าสนิมเท่านั้นครับ

:)ถ้าแช่แล้ว เช็ดแล้วเห็นเป็นสนิมเม็ดเล็กๆ ไม่ออก หรือ ออกไม่หมด ลองใช้เล็บสะกิดครับ จะหลุดออก

ลองทำดูครับ ขอให้มีความสุขกับการบูรณะ และเก็บสภาพเดิมครับ

;Dคราวหน้าจะเอาวิธีการซ่อมสีตัวถังมาให้ชม เป็นการบูรณะให้รถเป็นแบบเดิม เราอาจไม่ต้องขัดทั้งคัน แค่ซ่อมบางจุดให้เข้ากัน ฝึกทำบ่อยๆ ก็จะดีเองครับ
knuun
AA Pro

อีที เสเพล 55

Email
« Reply #1 on: March 28, 2010, 10:55:27 PM »

ขอบคุณครับ  ชอบอีที  ชอบอีที  Cool

มีอะไร ติดต่อ วราสิน 084-5502868 นะครับ
FLY-BIKE
Novice
**

Email
« Reply #2 on: March 29, 2010, 12:04:38 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดี ครับ
Mamaeo
Looking Over the Fence
*

« Reply #3 on: March 29, 2010, 01:00:09 AM »

สุดยอดมากครับพี่  Grin Grin Grin
prasith_p
AA Pro

ขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน....

Email
« Reply #4 on: March 29, 2010, 07:16:13 AM »

ขอบคุณมากๆครับ จะขอนำไปลองใช้บ้างครับ Cheesy Cheesy Cheesy

น๊อตน้อยร้อยเกลียวยึดติดแน่นเหนียวก่อร่างจนเป็นคันosbmxเราต่างล้วนผูกพันธ์จักสานต่อใจให้เป็นหนึ่งเดียวกันนั้นขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน

YESTERDAY
AA Pro

« Reply #5 on: March 29, 2010, 07:50:03 AM »

เยี่ยมเลยครับ Grin Grin Grin Grin Grin
cranker
A Pro

Email
« Reply #6 on: March 29, 2010, 10:24:02 AM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวน้ำยา 2 ตัวนี้ขายดีแน่

สรุปว่ามันดีกว่าใช้บรัสโซใช่มั้ยครับ  Grin

ใครซื้อของผม :
โอนเงินมาที่ เฉลิมพล ทัศนนาวิน
กสิกรไทย บางซื่อ 020-2-37735-1
โอนแล้วช่วย SMS ที่ 081-8590318

ผมซื้อของใคร :
ส่งของมาที่ เฉลิมพล ทัศนนาวิน
               บ.เหล็กสยามยามาโตะ จำกัด
               เลขที่ 1 ถ.ปูนซิเมนต์ไทย
               บางซื่อ กทม. 10800
Beephomet
AA Pro

—• วัยรุ่นเพชรเกษม •—

« Reply #7 on: March 29, 2010, 01:09:05 PM »

ทางออกที่ดี

ขอบคุณมากครับ

Grin Grin Cheesy

• ลาก่อย •
aob-k16
AA Pro

คนไทนยิ้มใว้สู้ๆ

« Reply #8 on: March 29, 2010, 01:53:29 PM »

Shocked Shocked Shocked สุดยอดครับ  Shocked Shocked Shocked

งานมีขี้บ่อย งานน้อยทะยอยขี้ งานไม่มีไม่ขี้เลย
****ไม่ตรงรุ่นแต่ตรงใจ****
Red-pio
AA Pro

« Reply #9 on: March 29, 2010, 01:55:26 PM »

*** เจลลี่สีชมพู...ของ...permatec รึป่าว...??  Grin Grin Grin
Babanaz
AA Pro

Email
« Reply #10 on: March 29, 2010, 11:20:44 PM »

สีชมพูเป็นของขวดเล็กสติกเกอร์น้ำตาลครับ
Babanaz
AA Pro

Email
« Reply #11 on: March 29, 2010, 11:27:29 PM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวน้ำยา 2 ตัวนี้ขายดีแน่

สรุปว่ามันดีกว่าใช้บรัสโซใช่มั้ยครับ  Grin
การใช้บรัสโซคือการขัดที่ผิวหน้าโดยตรงครับ ถามว่าขัดแล้วมันไหม เหนื่อยครับ กว่าจะเสร็จและสนิมจะไม่ออก แต่น้ำยาพวกนี้จะไปทำปฏิกิริยากับคราบสนิมโดยตรง ทำให้หลุดออก เพราะสนิมไม่ใช่เนื้อโลหะแต่เกิดจากการทำปฏิกิริยาทางเคมี ทำให้เกิดคราบสนิมขึ้นที่ผิวโลหะ เพราะฉนั้น คราบสนิมจึงสามารถหลุดออกได้โดยใช้ปฏิกิริยาทางเคมี ฝรั่งจึงคิดสูตรขึ้น มา แต่ที่ใช้กันแถวเชียงกง เคยลองแล้วไม่ออกครับ
admin
Administrator
AA Pro

หวัดดี...ชาวโลก!!

nawitthapthiang@hotmail.com
« Reply #12 on: March 31, 2010, 07:27:04 AM »

เยี่ยมเลยครับ....น้ำยาที่ว่าเคยจะลองซื้อมาใช้อยู่เหมือนกัน..แต่ราคาค่ออนข้างสูงเลยไม่ได้เอามาลอง...เห็นที่โฮมโปรแฟชั่นนั่นแหละครับ...น่าจะเป็นสินค้านำเข้าจาก Holland มั้งถ้าจำไม่ผิด...มีหลากหลายผลิตภัณฑ์ให้เลือกใช้

แนะนำเพิ่มเติมในการล้างคราบออกโดยใช้ใยขัดแบบอ่อนของ 3M ที่เป็นสีขาว สำหรับงานขัดอ่างล้างหน้า ที่ไม่ต้องการเป็นรอยนะครับ...ซื้อได้ตามซุปเปอร์ใหญ่ๆ..บิกซี แฟชั่นก็มี...ใยขัดนี้ไม่ทำให้เกิดรอย..ใช้ได้ดี...confirmed  Grin

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
Babanaz
AA Pro

Email
« Reply #13 on: March 31, 2010, 01:56:26 PM »

:)บางครั้ง โครมเมี่ยมมันถูกขัดสีจนเป็นรอยขุ่นมั่ว โดยเฉพาะที่มาจากเชียงกง จะใช้สก็อตไบรค์ขัด เอาคราบสนิมและทาน้ำมันให้ดูดี เอามาขายเราทำให้ไม่สามารถกลับมาเงาได้

Cheesy ให้ล้างคราบสนิมและสิ่งสกปรกตามวิธีการที่บอกก่อนครับ แต่ข้อที่น่าสังเกตุ บางครั้งโครงที่มาจากเมืองนอกมีการเคลือบพลาสติกคล้ายฟิลม์ คือการเคลือบกันสนิมของเมืองนอกครับ ที่บ้านเรามีน้ำยาแบบสเปรย์เข้ามาขายแล้วครับ 

:Dให้ใช้น้ำยาลอกสีทาก่อนครับ แต่น้ำยาลอกสีต้องระวังมากๆ มันทำอันตรายต่อผิวหนัง ห้ามสูดดม ให้ใส่แว่นถุงมือ และเสื้อแขนยาว กางเกงแขนยาว ถ้าทาแล้วมีการลอกออกเหมือนงูลอกคราบ ให้ทาทั้งคั้น จากนั้นให้ใช้ แผ่นพลาสติก ไม้บรรทัด ไม้โปร ขูดเอาสิ่งที่ลอกออกให้หมด ล้างน้ำสะอาด ต้องใส่ถุงมือทุกครั้งน่ะครับ จนสะอาด แล้วล้างตามวิธีล้างสนิมอีกครั้ง

Cheesy ปกติถ้าใสแล้วจะใสทันทีครับ ถ้าขุ่น ลองเอา วีนอลขัดด้วยผ้าสะอาด ดูครับ อย่าแรงมาก ถ้าไม่เงาก็คือไม่เงาครับ อาจจะต้องตัดสินใจชุบใหม่ หรือ ทำสีอีกครั้ง แต่ให้พิจารณา โดยภาพรวบว่าโครมเมี่ยมเสียหาย มากน้อยเพียงใด สำหรับผมจะใช้วิธีอนุรักษ์ให้ถึงที่สุดครับ
nickjr
Looking Over the Fence
*

« Reply #14 on: May 16, 2010, 05:37:18 PM »

ผมหาซื้อไม่ได้เลย ในเขตพื้นที่ผมไม่มีครับ เดินไปสองสามที่ ถ้าเจอ ซื้อเผื่อผมหน่อยนะครับ
Pages: [1] 2 3 Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length