Welcome, Guest. Please login or register.
April 29, 2024, 03:34:30 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  กิจกรรมดีๆที่เกี่ยวข้องกับ BMX
| |-+  กิจกรรม OS BMX Thailand / OS BMX activities (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  โครงการ “ส่งน้องไปมองทะเล” - กิจกรรมเข้าชม Underwater World Pattaya
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: โครงการ “ส่งน้องไปมองทะเล” - กิจกรรมเข้าชม Underwater World Pattaya  (Read 6011 times)
Thanit
Moderator
AA Pro

« on: October 17, 2010, 10:29:24 PM »

http://www.osbmx-thailand.com/forum/index.php?topic=12872.0

ผมเพิ่งกลับมาจากพัทยา ตามที่ตั้งใจไว้ว่าจะไปร่วมกิจกรรมเข้าชม Underwater World
ที่ได้รับการสนับสนุนค่าบัตรเข้าชมทั้งหมดจากบรรดาเพื่อนสมาชิกของเวบเรา ตามกระทู้ในลิ้งค์ข้างบนนี้ 
ซึ่งกิจกรรมนี้เป็นส่วนหนึ่งของโครงการ "ส่งน้องไปมองทะเล" สำหรับเด็กนักเรียนจากหมู่บ้านโมโลตู่ อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่

ที่ผมตั้งใจที่จะเดินทางไปด้วยตนเองก็เพราะมีอยู่สองเหตุผล

เหตุผลแรกก็คือ ผมอยากให้แน่ใจว่า เด็ก ๆ และคณะครู สามารถเข้าชมได้โดยไม่มีปัญหาติดขัดอะไร

ซึ่งกิจกรรมในส่วนนี้ ก็ผ่านไปด้วยดี แบบไม่มีปัญหาใด ๆ ผมมีรูปบางส่วนที่ถ่ายมา นำมาฝากให้ชมกัน

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา          จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
  เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู         ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย
  จะหาคน ที่มีดี โดยส่วนเดียว           อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
  เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเอย        ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริง
ariya kitticharoenwiwat
A Pro

Email
« Reply #1 on: October 17, 2010, 10:35:26 PM »

ดีใจแทนเด็ก ๆ ด้วยครับ  ที่พี่ ๆ หลายคนใน osbmx สนับสนุนกิจกรรมครั้งนี้
Thanit
Moderator
AA Pro

« Reply #2 on: October 17, 2010, 10:40:37 PM »

หลังเสร็จจากการเข้าชม Underwater World ผมมีโอกาสได้ทำเซอร์ไพรซ์ให้กับเด็ก ๆ เหล่านี้
ด้วยการพาเด็ก ๆ ไปเลี้ยงไอสครีม ตามความตั้งใจที่เป็นเหตุผลที่สอง ที่ผมมาพัทยาครั้งนี้

เช่นกัน ผมมีรูปบางส่วนมาให้เพื่อสมาชิกชมกันนะครับ

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา          จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
  เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู         ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย
  จะหาคน ที่มีดี โดยส่วนเดียว           อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
  เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเอย        ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริง
ariya kitticharoenwiwat
A Pro

Email
« Reply #3 on: October 17, 2010, 10:49:52 PM »

ขอยกย่องน้ำใจที่ดีงามของพี่ธนิตอย่างยิ่งครับ
Thanit
Moderator
AA Pro

« Reply #4 on: October 17, 2010, 11:06:01 PM »

ส่วนรูปนี้ แสดงค่าเสียหาย ของไอสครีมกว่า 30 ถ้วย เป็นเงินร่วมสามพันบาท

บางท่านอาจจะคิดว่าเงินส่วนนี้ น่าจะนำไปใช้จ่ายอย่างอื่นที่เป็นประโยชน์กับเด็ก ๆ เหล่านี้ ได้มากกว่าไอสครีมคนละถ้วย

แต่สำหรับผม ความรู้สึกของเด็ก ๆ ที่ได้ทานไอสครีมเป็นครั้งแรก กับเงินสามพันบาท มันเกินคุ้มครับ...

คุณครูท่านนึงที่ร่วมเดินทางมา พูดให้ผมฟังว่า สำหรับเด็กเหล่านี้
การทานไอสครีมในวันนี้ อาจจะเป็นครั้งแรก และแค่ครั้งเดียวในชีวิต เหมือนกับการได้มาเห็นทะเล

ขอขอบคุณผู้ใหญ่ใจดีทุก ๆ ท่าน แทนเด็ก ๆ ทุกคน อีกครั้งนะครับ / ธนิต

ป.ล. จำกันได้มั้ยครับว่า คุณได้ทานไอสครีมครั้งแรกเมื่ออายุเท่าไหร่ และทานแล้วมีความรู้สึกอย่างไร... Grin

Au/Job
AA Pro

Back for good

Email
« Reply #5 on: October 18, 2010, 08:13:22 AM »

เห็นพี่ธนิต..มีความตั้งใจดีๆแบบนี้..ดีใจแทนเด็กๆด้วยครับ..คราวหน้ามีกิจกรรมดีๆแบบนี้อีกบอกกันอีกนะครับ.. Wink
wnccdr
AA Pro

"คนน่ะ..ไม่ใช่แมว"

« Reply #6 on: October 18, 2010, 08:46:32 AM »

คุณครูท่านนึงที่ร่วมเดินทางมา พูดให้ผมฟังว่า สำหรับเด็กเหล่านี้
การทานไอสครีมในวันนี้ อาจจะเป็นครั้งแรก และแค่ครั้งเดียวในชีวิต เหมือนกับการได้มาเห็นทะเล

Grin Grin Grin...ใช่เลยครับพี่ธนิต..ขอบคุณพี่และผู้ร่วมสนับสนุนทุกท่าน..ผมเองไม่ได้ไปร่วมปล่อยขบวนรถเพราะติดภาระกิจสำคัญแต่เดี๋ยวจะหารูปจากเพื่อนๆมาให้ชมกันครับ.. Grin Grin Grin

" วัดก็เข้า..เหล้าก็กิน..เพื่อนก็รัก..เฮ้อ"
surapan
A Pro

เดี๋ยวตืบเยย

« Reply #7 on: October 18, 2010, 10:41:47 AM »

คนไหนสั่ง ถ้วย65 อ่ะ มักน้อยจัง เรย Grin
mikah_ce
AA Pro

***SLOW MAN***

Email
« Reply #8 on: October 18, 2010, 12:19:01 PM »

ชีวิตน้องเขา..........คงจะไม่มีวันลืม วันนี่ แน่นอน   Cheesy Cheesy Cheesy

JR101
Moderator
AA Pro

Email
« Reply #9 on: October 18, 2010, 12:45:15 PM »

เห็นกี่ที ก็มีความสุขครับ  Grin Cheesy Wink

เล่นให้สนุก สุขใจที่ได้มี แต่ไม่มีก็ไม่ตาย

JR101  โทร 089-131-8687

รวย ไม่รวย ไม่รู้ แต่ถ้าจองแล้วยกเลิก ไปให้ไกลๆตี...เลยยยยยย Grin Cheesy Wink
SUPA
B Pro

มิตรภาพเกิดขึ้นด้วยสองล้อ

Email
« Reply #10 on: October 18, 2010, 07:24:56 PM »

Grin เยี่ยมครับ พี่ใหญ่ของพวกๆเรา  ใส่เสื้อให้รู้ว่ามาจากOSชัดเจนครับ Grin
pum
AA Pro

"ผมมันคนบ้า...ชอบเล่นเนินเล่นฝุ่น"

Email
« Reply #11 on: October 18, 2010, 11:16:37 PM »

เห็นภาพแล้วพูดไม่ออกครับ......ตื้นตันครับ  Smiley

ขอบคุณคุณธนิต....สำหรับภาพและไอศกรีมแสนอร่อยของน้องๆครับ  Cheesy

บางสิ่งที่เรามองว่าธรรมดาสำหรับเรา...แต่อาจเป็นบางสิ่งที่ไม่ธรรมดาสำหรับใครอีกหลายคนครับ  Cool

.....LOVE TO RIDE AND RIDE FOR THE LIFE.....
.....ปั่น-ปั่น...โดด-โดด...ไม่โหด...แต่โคตะระมันส์......
admin
Administrator
AA Pro

หวัดดี...ชาวโลก!!

nawitthapthiang@hotmail.com
« Reply #12 on: October 19, 2010, 08:52:19 PM »

บางสิ่งที่เรามองว่าธรรมดาสำหรับเรา...แต่อาจเป็นบางสิ่งที่ไม่ธรรมดาสำหรับใครอีกหลายคนครับ  Cool

ขอบมากเลยครับคำนี้

ดีใจๆแทนเด็กๆทุกๆคน....ดูไปยิ้มไปครับ  Wink

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
JR101
Moderator
AA Pro

Email
« Reply #13 on: October 21, 2010, 02:39:29 PM »

ขอบคุณทุกความเห็น และทุกท่านที่เข้ามาดูกระทู้นี้นะครับ

สำหรับกระทู้นี้ อยากจะบอกให้ทราบกันไว้ว่า ผมไม่ได้ตั้งขึ้นมาเพื่อจะโอ้อวดตัวเอง
ในลักษณะทำดีเอาหน้า เหมือนที่ในใจใครบางคน (หรือหลาย ๆ คน) กำลังคิดอยู่

ความตั้งใจของผมคือ อยากให้ผู้ที่มีส่วนร่วมในการสบทบทุนสำหรับกิจกรรมนี้ ได้มีโอกาสเห็นความสำเร็จของกิจกรรมที่ตนเองได้มีส่วนร่วม
และในอีกแง่มุมหนึ่ง ผมอยากให้เห็นว่า กิจกรรมที่มาจากแนวความคิดนอกกรอบ
จากสิ่งธรรมดาสำหรับเรา ที่ไม่ธรรมดาสำหรับเด็ก ๆ เหล่านี้ (ขอยืมคุณป้ำ มาใช้หน่อย... Grin)
ผลที่ออกมามันเป็นเช่นไร...

ผมยังเชื่อเสมอว่า... "การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด" และ "คิดดี ทำดี ผลที่ออกมาย่อมจะดีเสมอ"
สังคมจะน่าอยู่ หากผู้ที่อยู่ร่วมในสังคม รู้จักการแบ่งปัน ขอบคุณครับ / ธนิต

ชัดเจนครับ

เล่นให้สนุก สุขใจที่ได้มี แต่ไม่มีก็ไม่ตาย

JR101  โทร 089-131-8687

รวย ไม่รวย ไม่รู้ แต่ถ้าจองแล้วยกเลิก ไปให้ไกลๆตี...เลยยยยยย Grin Cheesy Wink
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length