Welcome, Guest. Please login or register.
April 27, 2024, 11:57:15 PM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  D.I.Y. & Restoration (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  สอบถามเรื่องจานดูดเสียคับ
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: สอบถามเรื่องจานดูดเสียคับ  (Read 6213 times)
a birding
Looking Over the Fence
*

« on: January 23, 2009, 02:44:37 PM »

รถผมใช้จานดูด Takagi คับ  แต่ตอนที่ซื้อต่อเค้ามาไม่ได้ดู

ว่าน๊อตขาจาน ที่ขันเข้าหาตัวดูด มันกินรูน๊อตขาจานซะเยินหมดเลยอ่าคับ

ผมลองไปใช้บล็อคยิงลมเเล้ว  แน่นแปปเดียว ก้อหลวมคับ

ใครพอมีวิธีแก้ไขบ้างคับ
อั้น
AA Pro

* BMXAHOLIC™ *

« Reply #1 on: January 23, 2009, 02:56:47 PM »

ลองพอกเนื้ออลูมีเนียมเพิ่มแล้วแต่งเหมือนมาร์กบล็อคขึ้นมาใหม่ดูนะครับ หรือถ้าขี้เกียจก็หากาวที่ใช้ในจำพวกงานอุตสาหกรรมมาใส่เข้าไปดูนะครับ
รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบอีกทีครับ  Grin Grin Grin
gapong1969
*

« Reply #2 on: January 23, 2009, 03:40:23 PM »

แต่งให้ผิวเดิม ให้เป็นรอยเสียก่อน
.... หากาวEpoxy(แบบซ่อมโลหะ จะมีคำว่าSteel ติดอยู่ด้วย) มาซ่อมแล้วค่อยๆแต่ง ให้พอดีกับแกนกะโหลก

I just call to say I love you
admin
Administrator
AA Pro

หวัดดี...ชาวโลก!!

nawitthapthiang@hotmail.com
« Reply #3 on: January 23, 2009, 04:58:56 PM »

ประมาณที่ว่ากันมาเชื่อว่าใช้การได้ดีครับ  Wink

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
แว่น
Expert

Email
« Reply #4 on: January 24, 2009, 03:22:14 PM »

อาการนี้เรียกว่ารู(สี่เหลี่ยม)ขาจานบาน เนื่องจากขาจานส่วนใหญ่เป็นอัลลอย แต่แกนจานเป็นเหล็ก ถ้าขันน็อตจานไม่แน่นรูขาจานจะตีกับแกนกระโหลก

การซ่อมแซมทำได้ยากมาก การพอกถ้าทำไม่ดีจะไม่ได้เซ็นเตอร์ทำให้ใบจานเหวี่ยงขึ้นลงเวลาหมุน ส่วนกาวอีพ็อกซี่โลหะทั้งหลายนี่ก็ช่วยได้ชั่วเวลาหนึ่ง พออัดหนักมากๆก็จะหลวมอีก
moonman
B Pro

กูไม่มีเสื้อจะใส่แล้ว ไม่รู้จะใส่สีอะไร

Email
« Reply #5 on: January 24, 2009, 08:56:59 PM »

ใช้วิธิพอกหรือเชื่อมอลูมิเนียมเข้าไป น่าจะได้ผลที่สุด ซ่อมยากจริงแต่ลองวิธีนี้ดู คล้ายกับที่ทุกท่านบอก แต่ละเอียดกว่านิดหนึ่ง หาตัวถังเก่าที่ไม่ใช้แล้วมา1ตัว ใส่แกนดูดพร้อมชุดกระโหลกเข้าไปให้ครบ นำจานข้างที่บานไปพอกอลูมีเนียม หาร้านที่มีฝีมือ ให้สังเกตว่าช่างเก่งๆจะพูดจาไม่ค่อยดี(กวนทีน)ถ้าอยู่กรุงเทพแนะนำร้านแถวๆสี่แยกบ้านแขกฝั่งธน เชื่อมตะเกียบ ตัวถังฝีมือดีมาก แต่แพงโคตร ไม่ต้องพอกจนเต็มรู พอกเฉพาะตรงที่บานก็พอ แต่ให้พอกเผื่อๆไว้หน่อย รอให้เย็นเดี๋ยวมือพอง นำขาจานและตัวถังไปที่โรงกลึง เหมือนเดิมหาช่างที่เก่งๆหน่อย ให้ช่างกลึงจัดการให้ ช่างบางคนอาจบอกทำไมได้ อย่าท้อ หาช่างใหม่ มันทำค่อนข้างยากพวกช่างที่ชอบกินหมูไม่อยากทำให้ แต่ก็มีช่างที่ชอบทำงานที่ท้าทาย หาให้เจอและเก็บไว้เป็นช่างประจำตัว เมื่อได้ช่างแล้ว อย่าลืมใส่ขาจานอีกข้างหนึ่ง เข้าไปพร้อมขันให้แน่น ช่างจะได้ใช้ตั้งเซนเตอร์ โดยให้ขาจานอยู่ด้านตรงข้ามกันสูง ต่ำ ช่างฉลาดๆคงเข้าใจ เคยซ่อมให้น้องได้ผลดีแต่ราคาแทบจะซื้อจานใหม่ได้ เมื่อก่อนจานไม่แพงซ่อมไม่คุ้ม เดี๋ยวนี้นอกจากแพงแล้วยังหาซื้อยาก ซ่อมดีกว่าถ้าไม่เละจริงๆ หมายเหตุที่ต้องนำตัวถังเก่าไปเพราะ ตัวถังอันแสนรักของเราอาจเป็นรอย ถลอก โดนทุบตี หรือโดนความร้อน จากมือของช่างได้ วิธีนี้ปลอดภัย ไม่เช่นนั้นอาจได้จานมาใช้ แต่ต้องทำสีตัวถังใหม่  Grin Grin Grin

รู้มากยากนาน รู้น้อยพลอยรำคาญ
a birding
*

« Reply #6 on: January 27, 2009, 04:59:06 AM »

คือว่ารถผมด้านที่เสียเปนด้านซ้ายอ่าคับ

ถ้าผมใช้วิธีอ๊อก เชื่อมติดไปเลยจะได้มั๊ยคับ

แล้วถ้าจะถอดก็มาถอดที่ด้านขวาที่เป็นจานเเทน

ผมว่ามันก็น่าจะพอไหวนะคับ
moonman
B Pro

กูไม่มีเสื้อจะใส่แล้ว ไม่รู้จะใส่สีอะไร

Email
« Reply #7 on: January 27, 2009, 09:50:07 AM »

ทำยังงั้นมันก็ทำได้ แต่ขอโทษนะน้อง มันเสียของและมักง่ายไปหน่อย เวลาเปลื่ยนเปลี่ยนตัวถัง จะยุ่งยากลำบากกว่าเดิมอีก นอกจากน้องจะใช้ไฟเป่าทิ้งเชื่อมใหม่ และอย่าลืมว่า เวลาเชื่อมมันโดนความร้อน อะโนไดซ์มันจะหมดความสวยงาม ลืมบอกไปว่าที่นำขาจานไปพอก เสร็จจากช่างกลึงแล้วน้องยังต้องนำขาจานมาทำสีใหม่เพื่อความสวยงาม ก็บอกแล้วไงว่าไม่ง่าย แต่ทำเส็รจแล้วน้องจะภูมิใจ

friendgroup
B Pro

Email
« Reply #8 on: January 27, 2009, 11:32:57 AM »

วิธีการเชื่อม ติด นั้นทำไม่ได้ครับ เนื่องจากเป็นวัสดุ คนละชนิด ครับ  Grin แกนเป็นเหล็ก  ส่วนขา เป็น อลูมิเนียม จ้า....

ผมมีแนวคิด มานำเสนออ่ะครับ อาจจะซับซ้อนหน่อย แต่ต้องลองดูอ่ะครับ.............

!!!  GO HARD OR GO HOME  !!!
friendgroup
B Pro

Email
« Reply #9 on: January 27, 2009, 11:34:51 AM »

คว้านในส่วน ที่เยินออก ประมาณ ครึ่ง ของแกนที่สวมกับ ขาจาน ในรูป คือส่วนที่สีเขียว ๆ (จะแตกต่างกับรูปบน อ่ะครับ น่าจะพอดูออกครับ Grin)

friendgroup
B Pro

Email
« Reply #10 on: January 27, 2009, 11:38:11 AM »

สร้างชิ้นงานใหม่ อาจจะเป็น อลูมิเนียมหรือเหล็ก ก็ได้ครับ ไปแทนที่ในส่วนที่ คว้านออก  ..... ยากไปป่าวครับ...  Grin Grin Grin
 ใครมีทิ้งๆ เอามาให้ผมลองหน่อยนะครับ  Grin Grin

OSB
A Pro

« Reply #11 on: January 27, 2009, 09:05:31 PM »

สร้างชิ้นงานใหม่ อาจจะเป็น อลูมิเนียมหรือเหล็ก ก็ได้ครับ ไปแทนที่ในส่วนที่ คว้านออก  ..... ยากไปป่าวครับ...  Grin Grin Grin
 ใครมีทิ้งๆ เอามาให้ผมลองหน่อยนะครับ  Grin Grin

ไอเดียที่ดีมากครับ แต่...

นาย ญาณวุฒิ จิรสุวรรณวงศ์
ร้านงี่ฮง 236/6 ถนนขวัญ แขวงวัดเทพศิรินทร์
เขตป้อมปราบ กทม 10100
กสิกร 065-2-43672-2
0869091991
ภาพยางครับ
http://www.osbmx-thailand.com/forum/index.php?topic=23030.45
moonman
B Pro

Email
« Reply #12 on: January 28, 2009, 10:55:48 PM »

จริงด้วยแฮะดันปล่อยไก่ขอบคุณปืนที่ช่วยบอก รีบตอบไม่ทันนึกมันเชื่อมติดกันไม่ได้เพราะเป็นเหล็กกับอลูมีเนียม วิธีที่ผมแนะนำ(พอกแล้วไส)มันพอทำได้ เคยทำมาแล้วได้ผลดี วิธีของปืนก็ดีใช้ตีปลอกก็ไม่เลว น่าจะทนกว่าด้วย คงต้องหาช่างที่ยอมทำให้เพราะยุ่งยากเหมือนกัน ถ้าทำได้แล้วบอกกันบ้างจะได้มีข้อมูลเพิ่ม .....ข้อสงสัย1.ทำไมโรงงานไม่ทำให้รูขาจานเป็นเหล็กมาจะได้ทนๆหน่อย อาจจะทำเป็นปลอกแบบที่ปืนบอก 2.หรือว่าถ้ามันทนเกินไปจะขายไม่ได้ยอด เพราะทนจนไม่ต้องซื้อใหม่ 3.หรือถ้าเป็นเหล็กใช้ไปนานๆอาจจะถอดไม่ออกเพราะเป็นสนิม...... พูดถึงแต่การซ่อม วิธีป้องกันไม่ให้รูขาจานบาน คือควรขัดน๊อตให้แน่น หมั่นตรวจดูบ่อยๆ ถ้าหลวมให้รีบขันอย่าปล่อยไว้เพราะนี่คือสาเหตุหลักของมัน ใช้เครื่องมือให้ถูกต้อง ควรจะมีตัวดูดไว้ประจำบ้าน  ผมมีอยู่อีกอันข้างขาจานอยากซ่อม ปืนจะลองเอาไปทำตามวิธีของปืนดูมั้ย ผมออกค่าใช้จ่ายเอง ถ้าสนใจก็บอกมาจะส่งไปให้อยากลองเหมือนกัน พวกเราจะได้มีทางออกเพิ่ม

chao chao
AA Pro

« Reply #13 on: January 28, 2009, 11:37:10 PM »

เอา maxy cross ไปลองมะพี่  อย่าพังนะ Grin
a birding
*

« Reply #14 on: January 29, 2009, 01:37:57 AM »

ขอบคุนทุกคำแนะนำนะคับ ทุกๆท่านเลยคับ

ไงผมก้อจะลองพยายาม แบบที่มีรูปมานะคับ

จะปริ๊นส์ภาพไปหั้ยช่างดูซะเลยคับ

ขอบคุน www.osbmx-thailand.com ด้วยคับ
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length