Welcome, Guest. Please login or register.
April 28, 2024, 12:14:48 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  D.I.Y. & Restoration (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  สนิม=สบาย :)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: สนิม=สบาย :)  (Read 4710 times)
pom
Expert

WWW Email
« on: January 01, 2013, 09:52:01 PM »

ถ้าใครได้เข้าไปอ่านในกลุ่มโอเอสบีเอ็มเอ็กซ์ล้านนาในเฟสบุค จะเห็นผมทดลองกำจัดสนิมด้วยน้ำชนิดหนึ่ง ซึ่งยังไม่ได้เปิดเผย ตอนนี้การทดลองเสร็จสินแล้วครับ
เลยเอามาริวิวให้ดูกันขำๆ Smiley

คำบรรยายอยู่ใต้รูปนะครับ
เริ่มกันเลยครับ >>>>

ปุ๋ยน้ำชีวภาพกำจัดสนิม(จากเปลือกสับรดล้วนๆ) ที่บ้านหมักเอง กลิ่นหอม
ผสมน้ำฉีด-รดตันไม้ได้ กำจัดกลิ่นไม่พึ่งประสงค์ตามท่อน้ำทิ้งหรือห้องน้ำ กัดสนิมได้ครับ etc+
ไม่เป็นอันตรายต่อธรรมชาติ ไม่แสบร้อนมือ
#หลังจากเอาชิ้นงานขึ้น ล้างและทำความสะอาด ควรเอาน้ำมัน(wd40หรือน้ำมันกันสนิมอื่นๆ)พ่น-ทาไว้ด้วยนะครับ เพราะจะเกิดคราบสนิมเร็วมาก เนื่องจากน้ำ+ความชื้น#
#การเก็บรักษาปุ๋ยน้ำ เก็บให้พ้นแสงและความร้อน#
#การทดลองทำในที่มืดครับ

ก่อน:เครื่องมือที่มีสนิมที่ใช้ในการทดสอบ ครึ่งนึงทดลองไป1ครั้ง เหลืออีกส่วนที่ไม่ได้ทดลอง
ลวดชิ้นบน แผ่นเหล็ก หกเหลียม ทดลองเสร็จเรีบยร้อยแล้วนะครับ แต่พอดีการทดลองครั้งแรกรูปไม่ค่อยชัดเลยไม่ได้ลง

ก่อน:เครื่องมือที่มีสนิมที่ใช้ในการทดสอบ ครึ่งนึงทดลองไป1ครั้ง เหลืออีกส่วนที่ไม่ได้ทดลอง

ก่อน:เครื่องมือที่มีสนิมที่ใช้ในการทดสอบ ชิ้นส่วนเบรคอลูมีเนียม ประแจปากตาย กัสเบาะจักรยาน น็อตต่างๆ ถ้วยคอแทงค์ ยางเบรค

ใสโหลเตรียมแช่

อุปกรณ์ ปุ๋ยน้ำชีวภาพ(ที่บ้านหมักเอง) โหลแก้ว

จับทุกอย่างใส่ลงไปในโหล แล้วเทปุ๋ยน้ำชีวภาพใสีลงไปให้ท่วม

2ชม.แรก

2 ชมผ่านไป

12ชม.ผ่านไป

12ช.ม.ผ่านไป เอาขึ้นมาล้างเพื่อดูความเปลี่ยนแปลง (แช่ตอน2ทุ่มของวันที่30ธ.ค.) เหล็กบางชิ้นมีคราบน้ำมันติดอยู่ผลเลยไม่ดีเท่าที่ควร(สนิมหลุดน้อย) คราวหน้าคงต้องล้างด้วยผงซักฝอกก่อน ภาพรวม60%ของสนิมหลุดออก

ประแจปากตายที่สนิมกินหนักสุดครับ

44ชม.ผ่านไป

44 ชม.ผ่านไป สนิมเกือบ 90% หลุดออกหมด ใช้แปลงลวดช่วยออก ถ้าเอาเล็บขูดหรือมือลูบออกสนิมก็หลุดครับ

44 ชม.ผ่านไป สนิมเกือบ 90% หลุดออกหมด ใช้แปลงลวดช่วยออก ถ้าเอาเล็บขูดหรือมือลูบออกสนิมก็หลุดครับ (สีจริงๆจะเหมือนกับรูปที่ถ่ายบนมือนะครับ อันนี้ถ่ายโดยแสงตอน4โมงเย็น)

44 ชม.ผ่านไป ซ้ายเป็นส่วนที่แช่ปุ๋ย ขวาคือส่วนที่ไ่ได้แช่ครับ ประแจตัวนี้สลัก โครเมียว-วานาเดียมครับ

44 ชม.ผ่านไป สนิมกินหนักมากครับ สภาพอย่างที่เห็น สนิมหลุดบ้างแต่ไม่หมด คงต้องแช่ต่ออีกหลายวัน ประแจตัวนี้สลักโครเมียว-วานาเดียมครับ

44 ชม.ผ่านไป ถ้วยคอที่โครเมียมลอกแล้ว สภาพก็ดำขึ้นมานิดนึงครับ สนิมหลุดออกแล้ว แต่ผิวของถ้วยคอไม่เรียบ ผลออกมาก็ด่างๆ อย่างที่เห็นครับ

44 ชม.ผ่านไป บรรดาน็อตทั้งหลายครับ สนิมหายเกลียง

44 ชม.ผ่านไป บรรดาน็อตทั้งหลายครับ สนิมหายเกลียง (สีภาพใกล้เคียงสีจริงครับ)

สรุปผล
วัสดุอลูมีเนียม ถ้าเป็นสีอโนไดซ์ ชินงานจะไม่เกิดปฏิกริยาไดๆ แต่ถ้าชิ้นงานที่ปัดเงามา จะเกิดการกัดกร่อนลักษณะคล้ายคราบขี้เกลือ แต่แทบมองไม่เห็น เมื่อแช่เป็นเวลามากกว่า1คืน
วัสดุที่เป็นเหล็ก โครโม
ถ้าสนิมกินน้อยก็แช่ข้ามคืน ถ้าหนักหน่อย ก็1-2วัน แต่ถ้าหนักเกินจะเยียวยาก็หลายวันหน่อยครับ
หลังจากล้างทำความสะอาดชิ้นงานเสร็จ ควรฉีดน้ำมันกันสนิมทันที!! ไม่งั้นจะเกิดคราบสนิมตามมาครับ
ชิ้นงานผ่านการแช่น้ำปุ๋ยแล้วควรทเก็บบผิวที่ไม่เรียบบแล้วทำสีครับ
น้ำปุ๋ยที่ใช่งานแล้วสารมารถนำไปผสมน้ำรดต้นไม้ได้ครับ อัตราส่วน ปุ๋ย1แก้วกาแฟ ต่อน้ำ1 ปีบ(ประมาณ20ลิตร)
หรือใช้กำจัดกลิ่นไม่พึ่งประสงค์ตามที่ต่างๆครับ
ห้ามเอาไปใสบ่อปลานะครับ ตายยกบ่อแน่ๆ (แม่ลองใส่แล้ว ตายเรียบ)
หรือจะกรอกใส่ขวด เก็บไว้ใช้กำจัดสนิมต่อก็ได้ครับ

ขอบคุณที่เสียสละเวลาอันมีค่าเข้ามาอ่านครับ:)

wikter
B Pro

ID line : madoeak

Email
« Reply #1 on: January 01, 2013, 10:05:45 PM »

แจ๋วเลยครับ

ชื่อบัญชี นายราชศักดิ์ ประจงจัด   ธนาคาร กรุงไทย สาขาจันทบุรี

บัญชีเลขที่ 204-0-18292-6

ติดต่อที่ 08-22110060 (เอก)
Punkmusic
AA Pro

Punkmusic@hotmail.com Kadoordog@yahoo.com
Email
« Reply #2 on: January 01, 2013, 10:22:29 PM »

ป้าเช็ง โอลสะคูล  Grin

เราไม่ใช่ศัตรู แต่เป็นเพื่อน
ต้องไม่เป็นศัตรูกัน แม้ความชอบจะจืดจาง
แต่ไม่อาจทำลายความผูกพันของเราได้
เส้นสายแห่งความทรงจำ
จะฟื้นเมื่อโดนสัมผัส แน่นอน... ทุกอย่างจะดี
เมื่อธรรมชาติของเราดำเนินไปถูกทิศทาง...

ยัง : 0875621116
Beephomet
AA Pro

—• วัยรุ่นเพชรเกษม •—

« Reply #3 on: January 01, 2013, 10:49:06 PM »

Shocked Shocked Shocked

• ลาก่อย •
Babanaz
AA Pro

Email
« Reply #4 on: January 01, 2013, 11:09:35 PM »

เยี่ยมมากครับ
kr
AA Pro

« Reply #5 on: January 01, 2013, 11:56:46 PM »

ผมใช้ น้ำมะนาวแบบแม่ค้าส้มตำครับ ขวดละ10กว่าบาท อย่างแจ่มครับ ขอบอก Grin
pom
Expert

WWW Email
« Reply #6 on: January 03, 2013, 08:25:35 PM »

จับเสือ24นิ้วเอาลงไปดอง อีก2วันรู้กันครับ Wink

jimjan
AA Pro

« Reply #7 on: January 03, 2013, 08:35:36 PM »

แจ๋วววว

Drop Out Saver 550฿

FB :
https://www.facebook.com/groups/bkkoldschoolbmx/
มันไม่ยากเลยครับ ไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้ออ
dogtown36
Expert

We'll ride it to death.

dogtown36@hotmail.com
Email
« Reply #8 on: January 05, 2013, 12:16:34 AM »

ผมใช้ น้ำมะนาวแบบแม่ค้าส้มตำครับ ขวดละ10กว่าบาท อย่างแจ่มครับ ขอบอก Grin

น่าลองทั้ง2อย่างเลยครับ Wink Wink Wink

มือถือ 082-0616016 ไบ๊ท์
ธ.กรุงเทพ สาขา สามแยกไฟฉาย ชื่อ นาย นที สดุดี บัญชีเลขที่ 159-4-18208-9
E-mail dogtown36@hotmail.com Line Chat ID:bytecycle
รับสักร่างกายทุกรูปแบบ ใน-นอกสถานที่ สะอาดปลอดภัย รายละเอียดตามเฟสนี้ http://www.facebook.com/sickarttattoo
♥♥♥♥♥♥BMX♥♥♥♥♥♥
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length