Welcome, Guest. Please login or register.
April 20, 2024, 11:50:08 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  ประกาศถึงท่านสมาชิก / Announcements Heard By All
| |-+  สมาชิกใหม่แวะทักทายแนะนำตัว / Way up & Welcome (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  ชีวิตคือ การเดินทาง
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: 1 2 [3] 4 Print
Author Topic: ชีวิตคือ การเดินทาง  (Read 20094 times)
chockdee
AA Pro

Email
« Reply #30 on: June 21, 2013, 04:20:27 PM »

โห...มันส์จริงๆ..

“ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง”
julenzee
Looking Over the Fence
*

Email
« Reply #31 on: June 22, 2013, 12:22:16 AM »

Smiley ขอบคุณทุกคอมเม้นครับ

หลังจากผมและหนามเตยเดินทางไปถึงเกาะที่ใหญ่ที่สุดของประเทศไทย ในเทศกาลวันสงกานต์ ผมก็รีบโทรแจ้งเพื่อนผู้เป็นเจ้าบ้านทันที่
"มึงรอกูก่อนนะ เดี่ยงเลิกงานกูไปรับ กูเลิกงานหกโมงเย็น" ซึ่งตอนที่คุยกันคือเก้าโมงเช้า ผมจึงคิดว่าไหนๆก็มาถึงภูเก็ตขอปั่นเล่นให้สะใจหน่อยเถอะ แต่พอปั่นได้ไม่นานนัก ด้วยแดดที่ร้อน และกระเป๋าใบใหญ่ที่แสนจะหนัก ผมก็ต้องพัก และเมื่อพักจนเกินคำว่าสบาย และเริ่มกลายเป็นคำว่าเบื่อ
ผมก็รู้สึกมึนหัวแปลกๆ และสังเกตุเห็นเสาไฟสั่น!!!!!
หรือผมจะเมาแดด แต่ผมยืนยันได้ว่ามันสั่น และจู่ๆคนข้างก็ตะโกนว่าแผ่นดินไหว ผมจึงโทรถามน้องที่กรุงเทพว่ามีข่าวภูเก็ตแผ่นดินไหวไหมแต่น้องก็บอกไม่มีนะ หรือผมและคนนั้นจะคิดไปเองจริงๆ อาจเป็นแค่คาระวานสิบล้อที่รวมตัวกันมาวิ่งซอยข้างๆก็เป็นได้

julenzee
*

Email
« Reply #32 on: June 22, 2013, 12:39:05 AM »

แต่ไม่นานนักผมก็ต้องรับโทรศัพท์จากบรรดาคนที่เป็นห่วงและรู้ว่าผมมาภูเก็ตด้วยความเป็นห่วง
เพราะตอนนี้ที่ภูเก็ตเกิดแผ่นดินไหวจริงๆ ผมไม่ได้คิดไปเอง

แต่ผมอยู่ในกลางเมืองภูเก็ตเลย ปลอดภัยแน่ แต่ก็ทำให้ภูเก็ตดูวุ่นวายเป็นพิเศษ เพื่อนรีบโทรมาบอกเลือกงานแล้ว เจ้านายไล่กลับบ้านเนื่องจากเพื่อนทำงานอยู่หาดป่าตอง เลยให้ผมปั่นไปหาที่บ้านซึ่งไปไกลจากหาดป่าตองนัก หากเพียงเนินเขาสองลูกกั้น และเมื่อผมไปถึงบ้านเพื่อนผมก็พาผมซ้อนรถไปชม"สึนามิ" สิ่งที่ผมคือคนจำนวนหลายร้อย ยืนบนเขาที่ด้านล่างมองเห็นหาดป่าตองได้ชัดเจน มีรถมากมายติดขัดและแย่งกันพยายามขึ้นให้พ้นป่าตอง ส่วนคนนับร้อยกับนั่งหันหน้ามองทะเล เผ้ารอสึนามิ บนสถานที่ปลอดภัย แต่ถ้าสึนามิเป็นนักร้องเกาหลี วันนี้สึนามิเบี้ยวนัดแสดงตัวกับพวกเรา ผมและเพื่อนรอจนมืดก็ไม่มีที่ท่าของสึนามิ เพื่อนผมจึงพาลงไปดูหาดป่าตองและรอชมสึนามิริมทะเล แล้วก็ได้เห็นหาดป่าตองยามไร้ผู้คน และแสงสียามค่ำคืน ผมเลยไม่รู้จะขอบคุณหรือเสียใจกับแผ่นดินไหวครั้งนี้ดี
ผมอยู่ปั่นและเล่นสงกานต์ที่แสนสั้น ของภูเก็ต ผมปั่นจนรู้สึกว่าภูเก็ตไม่ได้ใหญ่อย่างที่คิด ผมอยู่ภูเก็ตกำเพื่อนมาจนจะครบอาทิตย์ผมก็ยังไม่ได้โดนน้ำทะเล เพราะตั้งแต่ผมมาภูเก็ตแผ่นดินก็ไหวบ่อยมาก เยอะบ้างน้อยบ้าง เลยไม่มีใครยอมให้ลงน้ำ

และแล้วก่อนผมกลับในวันที่แปดผมก็ตัดสินใจจะเล่นน้ำ แต่พอผมนั่งแช่น้ำเพียงครึ่งตัว ผมก็รู้สึกได้ถึงแรงสั่น มันสั่นกว่าเรานั่งริมถนนที่สิบร้อยนับร้อยคันวิ่งผ่าน และเมื่อหันกลับมาก็ผมนักท่องเที่ยวมากมายวิ่งหนีตาย แต่ผมกลับกัน คือถ่ายรูปหาดป่าตองร้าง แลค่อยปั่นหนีตาย
julenzee
*

Email
« Reply #33 on: June 22, 2013, 12:46:59 AM »

แต่สิ่งที่ผมได้เห็นคือความสวยงามที่แทบจะไร้ผู้คนของหาดป่าตอง การช่วยเหลือและการเตือนภัยของภูเก็ต ถือว่าคุ้มค่าในการปั่นหนามเตย ( เข็นในบางช่วง ) ขึ้นขลงเขาเพื่อมายังหาดป่าตอง

นอกจากการปั่นหนาเตยแล้ว ผมก็ยังได้เพือ่นพาไปในที่ๆที่หนามเตยอาจจะปั่นไปไม่ถึง หรืออาจถึงแต่ต้องใช้มากกว่า 1 วัน

julenzee
*

Email
« Reply #34 on: June 22, 2013, 01:00:38 AM »

และจากภูมิประเทศที่มีแต่เขากับการสั่นไหวของแผ่นดินไหวในช่วงนั้น ผมให้สถานที่ที่ผมและหนามเตยไปด้วยกันบ่อยๆคือราตรีแห่งเกาะภูเก็ต

และนอกจากราตรีแห่งเกาะภูเก็ตแล้ว"โรตี" ป่งเกาะภูเก็ตก็ทำให้ผมต้องยอมปั่นแสนไกลเพื่อมากินเกือบทุกวัน และร้านก็ไม่ไกจากสะพานหิน สวนสาธาณะติดทะเลของชาวภูเก็ต สถานที่ที่ผมมักใช้เวลาช่วงที่เปลี่ยนถ่ายเวลาจากกลางวันสู่กลางคืนที่นี้

การไปภูเก็ตครั้งนี้ผมได้อะไรกลับมาเยอะมากแม้จะอยู่ที่นั้นแค่ 10 วันก็ตาม

สำหรับผมแค่เริ่มปั่น เราอาจต้องรับความเปลี่ยนแปลงที่อาจคาดไม่ถึง
จักรยานก็อาจคล้าย สึนามิ
สึนามิ ผู้คนพากันหนี แต่มันก็อาจไม่มา
จักรยาน ผู้คนพากันหลีกหนี(กลัวเหนื่อย และกลัวอื่น) ถ้าได้ลองผมรับรองว่ามาแน่ อย่างน้อยมันก็มาอยู่ในใจแน่นอนครับ
Thanit
Moderator
AA Pro

« Reply #35 on: July 03, 2013, 08:28:09 AM »

เขียนเก่งครับ อ่านแล้วสนุกดี น่าติดตาม ฝึกฝนอื่นนิด ไปเขียนหนังสือขายได้เลยนะครับ...

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา          จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
  เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู         ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย
  จะหาคน ที่มีดี โดยส่วนเดียว           อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
  เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเอย        ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริง
nostoon
Expert

แก๊งบางใหญ่

« Reply #36 on: July 03, 2013, 08:53:11 AM »

เขียนเก่งครับ อ่านแล้วสนุกดี น่าติดตาม ฝึกฝนอื่นนิด ไปเขียนหนังสือขายได้เลยนะครับ...

เห็นด้วยอย่างที่พี่ธนิตกล่าวครับ มีทักษะนักเขียน นักแต่งหนังสืออยู่แล้ว น่าติดตามดีครับ Grin

...OS-bmx @Nonthaburi...

...เด็ก...... ทางเรียบ...
Gimmie
B Pro

Old's Cool

Email
« Reply #37 on: July 13, 2013, 11:05:54 AM »

หวัดดีครับบ... Cheesy

BMX ให้มากกว่าคำว่าจักรยาน...
www.facebook.com/gimmie.chavin
julenzee
*

Email
« Reply #38 on: July 19, 2013, 05:39:43 PM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ เดี่ยวผมจะรีบมาต่อการเดินทางครั้งต่อไปของผมนะครับ Grin
julenzee
*

Email
« Reply #39 on: September 13, 2013, 11:06:56 AM »

การเดินทางครั้งนี้ อาจไม่ใช่การเดินทางครั้งสุดท้าย แต่มันคือครั้งล่าสุดที่ผมประทับใจ และได้เดินทางกับหนามเตย การเดินทางครั้งนี้เกิดขึ้นหลังจากงาน Os BMX เพียง 1 วัน

โดยเหตุเริ่มต้นของมันก็อาจเหมือนครั้งก่อนๆ คือว่างงาน และคันง่ามเท้าจาการอยากเริ่มเดินทาง โดยการเดินทางครั้งนี้ต่างออกไปเพราะผมได้บันทึกการเดินทางครั้งนี้ทุกวันลงบน instagram โดยผมขอย้อนกลับไปถ่ายทอดมันอีกครั้ง โดยใช้ความรู้สึกเดิม คำพูดเดิม และความรู้สึกในวันนั้นจริงๆ

ผมเรื่องการเดินทางครั้งนี้ว่า HUMANRIDETRIP

julenzee
*

Email
« Reply #40 on: September 13, 2013, 11:14:32 AM »

Day : 2 December 2012

Location : สถานีรถไฟหัวลําโพง (Bangkok Railway Station) SRT1001

"เริ่มต้นการเดินทางสุด in Train"

julenzee
*

Email
« Reply #41 on: September 13, 2013, 11:17:43 AM »

Day : 2 December 2012

Location : สถานีรถไฟหัวลําโพง (Bangkok Railway Station) SRT1001

"ที่นั่ง VIP ที่การรถไฟจัดให้พี่หนามเตยโดยเฉพาะครับ  #humanridetrip"

julenzee
*

Email
« Reply #42 on: September 13, 2013, 11:22:14 AM »

Day : 3 December 2012

"วันที่ 2 ของการเดือนทาง แวะถ่ายรูปให้บัณฑิต อากาศดี คนเยอะ จักรยานแยะ #humanridetrip
julenzee
*

Email
« Reply #43 on: September 13, 2013, 11:24:13 AM »

Day : 3 December 2012

"วันที่ 2 ของการเดือนทาง แวะถ่ายรูปให้บัณฑิต อากาศดี คนเยอะ จักรยานแยะ #humanridetrip

julenzee
*

Email
« Reply #44 on: September 13, 2013, 11:27:22 AM »

Day : 4 December 2012

"วันที่ 3 ของการเดินทาง ปั่นจักรยานมาตีตั๋วเพื่อต่อไปเชียงใหม่ ก่อนปั่นกลับไปถ่ายรูปวันจริงให้บัณฑิต #humanridetrip
Pages: 1 2 [3] 4 Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length