Welcome, Guest. Please login or register.
May 02, 2024, 04:39:50 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  D.I.Y. & Restoration (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  วิธีเลือกซื้อถ้วยคอ
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: วิธีเลือกซื้อถ้วยคอ  (Read 17032 times)
Ping202
Looking Over the Fence
*

« on: September 24, 2013, 06:12:44 PM »

ถ้วยคอเล็กๆ แต่ก็ชวนให้ปวดหัวได้ไม่น้อยตอนเลือกซื้อ ผมก็เลยลองเอาเรื่องถ้วยคอเท่าที่มีความรู้อยู่น้อยนิดมาแชร์ให้เพื่อนๆทราบ เผื่อจะเป็นประโยชน์ในการเลือกซื้อถ้วยคอครับ

ปกติถ้วยคอสำหรับ Old school BMX ที่ใช้ๆกันจะมี 2 ขนาด ซึ่งทั้งคู่ก็เรียกเหมือนกันว่าถ้วยคอนิ้ว (1”) ตามขนาดตะเกียบ แต่ว่าถ้วยคอนิ้วที่ว่ากันนี้ก็แยกเป็น 2 ขนาดย่อย คือถ้วยคอนิ้วปกติ ซึ่งใช้กับรถไทยส่วนใหญ่ และถ้วยคอ Oversize ที่ใช้กับรถนอกเป็นส่วนใหญ่ แต่เดี๋ยวผมจะแยกย่อยให้ดูนะครับว่าต่างกันอย่างไร
อันดับแรก เราจะต้องมาดูก่อนว่า ตัวที่จะทำให้ถ้วยคอมีขนาดต่างกัน เกิดจากอุปกรณ์ 2 อย่าง คือ
1.   Crown Race คือตัววงแหวนที่ไส่ไว้กับคอตะเกียบ ตามรูปนี้ครับ

2.   Bearing Cup คือตัวถ้วยที่จะตอกเข้าไปที่คอของตัวเฟรมรถ

โดยปกติ ตัว Crown Race จะมีขนาดวงในอยู่สองขนาดคือ 26.4mm และ 27.0mm ทั้งนี้เพราะตะเกียบมันมี2 ขนาด คือขนาด 26.4mm และ 27.0mm นั่นเอง ดังนั้นถ้าเราอยากจะซื้อถ้วยคอก็ต้องดูก่อนว่าตะเกียบเราเป็นขนาดไหน แต่ถ้าไม่มีตัวไปวัดขนาด อยากจะเดาก็แนะนำว่าให้เดาว่าเป็น 26.4mm ไว้ก่อน เพราะเป็นขนาดที่เรามักจะเจอกัน แต่ก็ระวังแจ๊กพ็อตเดาผิดด้วยนะ อย่างของผมเพิ่งซื้อตะเกียบ Landing gear ของใหม่จากร้านมา เป็นตะเกียบขนาด 1” แต่ดันเจอว่าเป็นขนาด 27.0mm แต่ดันซื้อถ้วยคอที่มี Crown race 26.4mm มาไว้ก่อน อันนี้ก็ซวยไป ถือเป็นบทเรียนที่ไม่ควรเอาอย่าง Cheesy (แต่ผมแก้ไขด้วยการเอาตะเกียบไปโรงกลึงให้เขากลึงให้เหลือ 26.4mm แทน รอดตัวไป) ในทางกลับกันถ้าใครซื้อถ้วยคอที่มี Crown race ขนาด 27.0mm มาใช้กับตะเกียบขนาด 26.4mm คุณก็จะรู้สึกเองแหละว่าตัว Crown race ใส่ลงไปแล้วมันหลวมๆ อันนี้มีวิธีแก้ไขโดยหาแผ่นเหล็กบางๆไปใส่เสริมให้แน่นขึ้น แต่จากประสบการณ์ไม่ค่อยแนะนำ เพราะบริเวณคอรถมันจะเคลื่อนไหวตลอด อาจทำให้ตัวเสริมหลุดออกมาได้ครับ
ต่อมาก็ถึงเวลามาดูตัว Bearing Cups กัน ตัวนี้คือถ้วยคอที่จะตอกเข้าไปที่เฟรมรถจักรยานในส่วนที่เรียกกันว่า Head tube และตรงนี้เองที่เฟรมในเฟรมนอกต่างกัน คือโดยปกติเฟรมจากอเมริกาตรง Head tube จะมีเส้นผ่านศูนย์กลางภายในท่ออยู่ที่ 32.7mm ส่วนเฟรมไทยจะมีเส้นผ่าศูนย์กลางอยู่ที่ 30.2mm
ตรงนี้คิดว่าเพื่อนๆหลายๆท่านอาจจะเคยได้ยินถ้วยคอ Oversize กันใช่ไหมครับ ถูกต้องแล้วครับ มันก็คือถ้วยคอขนาด 32.7mm นั่นเอง

เอาละมาสรุปการเลือกซื้อถ้วยคอกันดีกว่า ด้วยการตอบคำถาม 2 ข้อ
1.   ที่คอตะเกียบคุณเป็นขนาดเท่าไหร่ 26.4mm หรือ 27.0mm
2.   Head tube ของเฟรมคุณมีเส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไหร่ 30.2mm หรือ 32.7mm

ถ้าไม่มีเครื่องมือวัดเพื่อตอบคำถามข้างบน มีคำแนะนำว่า
1.   เดาว่า Crown race น่าจะเป็น 26.4mm เพราะส่วนใหญ่มักเจอขนาดนี้
2.   ถ้ารถเฟรมไทยก็เลือก cups 30.2mm ไว้ก่อน แต่ถ้าเฟรมนอกก็เดาว่าเป็น 32.7mm

หมายเหตุ การเดามีความเสี่ยง กรุณาใช้วิจารณญาณส่วนตัวในการเดานะครับ

เรามาดูตัวอย่างถ้วยคอ Tange สองแบบ แบบซ้าย ใช้กับรถไทย ส่วนแบบขวาใช้ได้กับรถนอกครับ

หวังว่าความรู้เล็กๆของผมจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆชาว OS-BMX กันนะครับ
ขอบคุณครับ

wikter
B Pro

ID line : madoeak

Email
« Reply #1 on: September 24, 2013, 06:48:51 PM »

ได้ความรู้มากครับพี่เล่นรถใหม่ๆก็ลองผิดลองถูกนะครับ ผิดเป็นครูครับ Cheesy

ชื่อบัญชี นายราชศักดิ์ ประจงจัด   ธนาคาร กรุงไทย สาขาจันทบุรี

บัญชีเลขที่ 204-0-18292-6

ติดต่อที่ 08-22110060 (เอก)
auburn
B Pro

« Reply #2 on: September 24, 2013, 07:58:56 PM »

ขอบคุณครับ ผมก็เคยซื้อผิด Grin

รบกวนโอนมาที่ธ. กสิกรไทย790 2 310 902 มงคล ขันธ์สันเทียะ
knuun
AA Pro

อีที เสเพล 55

Email
« Reply #3 on: September 24, 2013, 08:11:52 PM »

ขอบคุณครับ  Smiley

มีอะไร ติดต่อ วราสิน 084-5502868 นะครับ
nutthpolBMXI
*

Email
« Reply #4 on: September 24, 2013, 08:12:37 PM »

;Dขอบคุณพี่มากจริงๆ ได้ความรู้เพิ่มพูนขึ้นอีกเยอะ Grin Grin Cheesy
Ping202
*

« Reply #5 on: September 24, 2013, 08:46:08 PM »

เพิ่มเติมนิดนึงครับ เผื่อใครต้องการหาซื้อถ้วยคอใหม่ให้กับรถนอกของท่าน ถ้าจะสั่งของจาก Ebay ให้ลองค้นคำนี้ดูครับ

TIOGA TANGE AW-27E Headset 1"

เป็น size 32.7 & 26.4 คับ

เท่าที่ผมไล่ๆดูคิดว่าน่าจะเป็นรุ่นเดียวที่ตอนนี้ Tange ทำออกมาขายให้กลุ่ม OS-BMX ครับ นอกนั้นก็คงจะเป็นพวกของ NOS เช่นรุ่น Tange MX5 หรือ Tange Connect3 ที่หายากซักหน่อย โผล่มาทีไรแย่งกันมันส์หยด
bndbmx
*

Get a life

Email
« Reply #6 on: September 24, 2013, 08:47:54 PM »

อยาก กดlike แต่ไม่มีที่กด
ถ้วยคอ oversize มันมีสองแบบ แบบแรกก็แบบที่ว่ามาข้างบนแหละครับ เฮียที่ร้านที่ เชียงใหม่ เรียกมันว่าคอHARO  ส่วนคอ Oversize อีกแบบก็เป็นไซค์คอหนีบแบบรถstreetปัจจุบัน ซึ่งมันก็แบ่งเป็น ถ้วยคอลอยกับคอฝังอีก ไม่รู้ทำมาทำไมเยอะ อ้อ ยังแบ่งเป็นลูกปืนและแบริ่งด้วย
ใครมีตารางแยกชัดชัดขอด้วยครับ

ป.ล  ถามหน่อยครับ คอoversize osbmx เรานี่ใช้กับตะเกียบคอหนีบได้ไม๊ครับ ถ้าตอกถ้วยคอมันลงได้

ในวัยเยาว์ เราเฝ้าฝันถึงวันข้างหน้า...แก่ตัวมา เฝ้าตามหาวันข้างหลัง
Ping202
*

« Reply #7 on: September 24, 2013, 09:19:24 PM »

ถ้วยคอ oversize มันมีสองแบบ แบบแรกก็แบบที่ว่ามาข้างบนแหละครับ เฮียที่ร้านที่ เชียงใหม่ เรียกมันว่าคอHARO  ส่วนคอ Oversize อีกแบบก็เป็นไซค์คอหนีบแบบรถstreetปัจจุบัน ซึ่งมันก็แบ่งเป็น ถ้วยคอลอยกับคอฝังอีก ไม่รู้ทำมาทำไมเยอะ อ้อ ยังแบ่งเป็นลูกปืนและแบริ่งด้วย

ป.ล  ถามหน่อยครับ คอoversize osbmx เรานี่ใช้กับตะเกียบคอหนีบได้ไม๊ครับ ถ้าตอกถ้วยคอมันลงได้
[/quote

ขอแชร์เท่าที่รู้นะครับ

ตะเกียบแบบOS จะเป็นแบบเกลียว คือมีเกลียวตรงปลายไว้ให้ขัน Nut ไปล็อคตะเกียบกับถ้วยคอไว้ครับ

ส่วนตะเกียบอีกแบบเป็นแบบไม่มีเกลียว Threadedless แบบนี้ต้องใช้คอแบบหนีบเอา
ทีนี้ถ้ารถ OS เรามันเป็นคอนิ้ว แล้วบังเอิญเป็นตัวนอก ก็ต้องใช้ Cup 32.7 (Oversize) ซึ่งใช้ได้กับตะเกียบ 1" เป็นหลัก และเกือบจะ 100% ของตะเกียบ 1" จะเป็นแบบ Thread คือมีเกลียวใช้กับคอแบบเก่าเช่น Sutour Power ที่เราคุ้นเคยกัน
แต่ก็มีตะเกียบ 1" เหมือนกันที่เป็นแบบไม่มีเกลียว Threadless แบบนี้ก็ใช้กับคอหนีบได้ครับ อย่างน้อยที่เห็นก็มี Landing gear อันนึงละที่มีตะเกียบ 1" Threadless

แต่สำหรับ BMX รุ่นใหม่จะใช้ตะเกียบขนาดใหญ่กว่าคือ 1-1/8" แบบนี้จะเป็นแบบไม่มีเหลียว Threadless เท่านั้น และใช้กับคอหนีบเท่านั้นครับ แล้วถ้วยคอก็ต้องเป็นแบบ Threadless ด้วยและจะไม่ใช่ size 30.2, 32.7 ที่ว่ากันเลยครับ

ส่วนถ้วยคอฝังก็ง่ายๆคือคนทพเฟรมอยากให้รถเบาขึ้นก็ทำเฟรมไว้มีถ้วยคอในตัว(แบบฝัง) จะได้ไม่ต้องหาถ้วยคอมาตอกใส่อีก วางลูกปืนลงไปได้เลยครับ

ผิดถูกประการใดรบกวนทุกท่านช่วยแก้ไขเพิ่มเติมด้วยนะครับ
nolimit
B Pro

Email
« Reply #8 on: September 24, 2013, 09:20:22 PM »

ซื้อผิดประจำครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  Smiley

บัญชีธนาคารกสิกรไทย  444-2-31315-1 ธนเศรษฐ บูรณธนิต

Tel. 085-7761048 โก้ครับ
Ping202
*

« Reply #9 on: September 24, 2013, 09:35:05 PM »

พึ่งนึกได้อีกอย่าง
มันมีตัวแปลงด้วยนะครับ คือใช้ตะเกียบแบบมีเกลียวของ OS ปกติทุกอย่าง ถ้วยคอก็ปกติ แต่ตอนใส่คอ จะเป็นตัวแปลงทำให้ใส่คอแบบหนีบของ BMX รุ่นใหม่ๆได้ ดูท่าน่าจะมันส์ดี  Grin

http://www.wiggle.co.uk/deda-quill-stem-adapter/

bndbmx
*

Get a life

Email
« Reply #10 on: September 25, 2013, 08:56:39 AM »

ขอบคุณครับ น่าจะตามนั้นครับ เล่นไปนาน ท่าจะมีทุกคอแล้ว ที่คิดว่าซื้อมาผิด วันนึงก็จะได้เฟรมที่มันใส่ได้มา
นี่ตอนนี้ก็มีชุดกระโหลกเล็ก แต่เฟรมที่มีมีแต่กระโหลกใหญ่ แววจะเสียตังค์อีก
อ้อหลักอานอีก หลักอานโค้ง ใหญ่กว่า25.4 เขาไม่ทำใช่ไหมครับ

ในวัยเยาว์ เราเฝ้าฝันถึงวันข้างหน้า...แก่ตัวมา เฝ้าตามหาวันข้างหลัง
gapong1969
*

« Reply #11 on: September 25, 2013, 01:55:31 PM »

พึ่งนึกได้อีกอย่าง
มันมีตัวแปลงด้วยนะครับ คือใช้ตะเกียบแบบมีเกลียวของ OS ปกติทุกอย่าง ถ้วยคอก็ปกติ แต่ตอนใส่คอ จะเป็นตัวแปลงทำให้ใส่คอแบบหนีบของ BMX รุ่นใหม่ๆได้ ดูท่าน่าจะมันส์ดี  Grin

http://www.wiggle.co.uk/deda-quill-stem-adapter/

แบบที่ว่า ผมลองเอามาใส่แล้ว ก็แข็งแรงดี ลองเอาโดดเนิน สบายๆ แต่ ว่ามันสูงโด่ ขึ้นมา ไม่สวยเลยไม่รู้ว่าถ้าตัด ด้านความแข็งแรงมันจะเสียไปหรือเปล่า
 ไม่รู้ว่าขนาด 22.2 มีหรือเปล่า เพราะ เท่าที่หาซื้อได้มัน มีแต่ 21.1

I just call to say I love you
gapong1969
*

« Reply #12 on: September 25, 2013, 01:59:02 PM »

อ้อ! ลืมไป เวลาไปซื้อ ต้องบอก ตัวแปลง คอหนีบ เป็น คอจุ่ม ครับ
  เคยไปถาม สเต็มอแด็บเตอร์ เขาบอกไม่มี พอดีเหลือบไปเห็นเลย ชี้ว่า ไอ้ตัวนั้นแหละ
  เขาก็ถามว่า อ๋อ "แปลง คอหนีบ เป็น คอจุ่ม เหรอ" ... ฮี่ๆๆๆ

I just call to say I love you
bndbmx
*

Get a life

Email
« Reply #13 on: September 25, 2013, 07:15:41 PM »

แปลงกันสนุกเลยทีนี้ ไม่มีอะไรขวางเราได้แล้ว....ฮ่า ฮ่า ฮ่า
อันนี้ ไว้อ้างอิงครับ  http://sheldonbrown.com/cribsheet-headsets.html

Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length