Welcome, Guest. Please login or register.
April 25, 2024, 04:00:55 PM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  Vintage Freestyle (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  HARO FREE STYLE Custom made
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] 2 3 Print
Author Topic: HARO FREE STYLE Custom made  (Read 17667 times)
Tomoshikrit
Looking Over the Fence
*

Email
« on: March 15, 2014, 07:16:17 AM »

สวัสดีครับ   ผมขออนุญาต 1 กระทู้ชดเชยฝันในวัยเด็กนะครับ     

ตอนเด็กๆ มีแต่ซื้ออะไหล่ที่เป็นตัวแท้  แต่เฟรมของแท้ไม่มีโอกาสได้ซื้อเป็นของตัวเองเลย  มีแต่เล่นของเพื่อน     

ส่วนเฟรมแท้ๆ ที่มีเป็นของตัวเองก็มาเป็นยุค Mid school  กับยุคปัจจุบันไปแล้ว   ตอนนี้ทำงานหาเงินเองได้แล้วเลยขอชดเชยความฝันของตัวเองหน่อยครับ

ช่วงก่อนหน้านี้ผมซื้อเก็บเฟรมและอะไหลไว้หลายตัวแต่ก็ขายระบายออกไปส่วนหนึ่งเพราะผมเล่นจักรยานประเภทอื่นๆ ด้วย เลยเหลือไว้เฉพาะที่จะประกอบเท่านั้น

สำหรับเฟรมที่ชอบที่สุดก็คงไม่พ้น haro master 3 ปุ่ม  เพราะฝึกเล่นท่าในตอนเด็กๆ ก็ haro master แต่เป็นของปลอม   55555+

ส่วนเฟรมเข้าตาโดนใจในตอนนี้คือ  haro sport bashguard   Custom made   ที่ไปเจอต้นแบบจากเว็บ   Bmx museum   

http://bmxmuseum.com/forums/viewtopic.php?id=421091&p=2

จึงอยากได้แบบนี้บ้างซึ่งตอนนี้เก็บรวบรวมอะไหล่ได้ครบแล้ว   แต่อาจจะใช้อะไหล่แตกต่างจากต้นฉบับอยู่บ้าง    เช่น  ขาจาน ผมจะใช้ขาจานโครโม 3 ชิ้นสีเงิน 

ส่วนขั้นตอนในการทำ  Custom made  ก็ลองผิดลองถูกอยู่บ้างและสุดท้ายก็ออกมาเป็นที่น่าพอใจพอใจ

เริ่มจากเลือกเฟรมที่มีอยู่ก็คือ   Haro sport bashguard    มาขัดโครเมี่ยมให้ผิวด้านๆ สักหน่อยโดยใช้กระดาษทรายเบอร์หยาบๆ  แล้วตามด้วยเบอร์ละเอียดที่ไม่ละเอียด

จากนั้นก็นำมาขึ้นเขียง   

อุปกรณ์การเชื่อมอาร์กอน  พร้อม  !!

พระเอกที่เป็นแบบของงานนนี้   โดยนำมาเป็นมาตรฐานของระยะกระเชื่อมหลัก U rake   ติดกับเฟรม   haro sport

อาจจะดูใจร้าย  แต่ขั้นตอนนี้ต้องจับเจ้า  haro sport   หงายท้องแล้วหนีบเข้ากับโต๊ะทำงาน   

นำหลัก U brake  ที่ได้กลึงไว้แล้วมาลองทาบบนเฟรม

ปรับตำแหน่งของหลัก U brake  เพื่อให้ได้ระยะจากในสุดของหางปลาจนถึงกึ่งกลางของหลัก  U brake  ตามที่วัดได้จาก haro master   คือ  24.7 ซม.

เริ่มทำการเชื่อมเพื่อล็อคตำแหน่งเอาไว้ก่อน

ณ ตอนนี้ยังสามารถเคาะเพื่อปรัดองศาได้อีกนิดหน่อย

เมื่อเชื่อมล็อคตำแหน่งได้แล้ว  ก็เชื่อมรอบๆ วนจนครบก็เป็นอันเสร็จ

มาถึงคิวของตะเกียบกันบ้าง     ผมตัดสินใจหยิบตะเกียบรุ่นนี้ที่สภาพเกือบ nos มาทำ  เสียดายที่มันสภาพใหม่นะ  แต่ยังไงก็ต้องทำสีอยู่ดี   5555+

จริงๆ แล้วตะเกียบรุ่นนี้มีตัวที่เป็นปีใหม่ๆ ทำออกมาให้ใส่ U brake  ได้  แต่มันเป็นแบบคอหนีบ   ซึ่งผมอยากใช้ Stem รุ่นนึงของ Fusion เป็นแบบคอจุ่ม

จึงต้องใช้ตะเกียบคอเกลียว   

คิดเล่นๆ ว่าจริงๆแล้วแค่นำตะเกียบคอหนีบที่มันมีหลัก U brake มาให้อยู่แล้วหิ้วเอาไปทำเกลียวที่โรงกลึงก็จบ

แต่ผมข้องใจว่าถ้าเอาไปทำเกลียวแล้วจบ  ทำไมเมืองนอกซึ่งเทคโนโลยีกว่าบ้านเราเค้าต้องใช้วิธีการเชื่อมหลัก U brake ใส่ที่ตะเกียบ   แทนที่จะเอาไปต๊าปเกลียวที่ซางก็สิ้นเรื่อง   

ไหนๆ ก็ลอกเลียนตามแบบเค้าแล้ว ก็ขอลอกไปให้สุดๆ ทางเลยละกัน   55555+

*** ตะเกียบรุ่นใหม่ที่มีหลัก U brake  มาด้วยจากโรงงาน   แต่ซางเป็นแบบเป็นคอหนีบ

นี่คือตะเกียบที่สภาพเกือบ nos  ของผมซึ่งจะต้องโดนขึ้นเขียงซะแล้ว   บรื๋อออ.......

นำหลัก U brake  ที่กลึงไว้แล้วมาวางทาบระยะให้ได้  24.7 ซม.

เริ่มเชื่อล็อคตำแหน่ง

แล้วก็เชื่อมต่อให้ครบรอบๆ

แต่..................................!!!

ภารกิจ  Fail    เพราะ  Something wrong   

ปัญหาคือหลัก  U brake  ที่เชื่อมไปแล้วนั้น  ทั้งที่ติดกับเฟรม และที่ตะเกียบ   " ระยะห่างจากดุมล้อ OK "

แต่......ลืมสนิท  !!!       ลืมวัดระยะห่างระหว่างหลัก U brake  ซ้าย - ขวา   ซึ่งจากในรูปต้องห่างกัน 7.5  ซม.

ถึงกับทำเอาเหงื่อตกเลย  เพราะนั่นหมายความว่าที่เสียเวลามาทั้งหมดต้องเริ่มใหม่  อีกทั้งต้องตัดออกแล้วเจียผิวงานให้เรียบเหมือนเดิมด้วย    -_-''

ตัดออกเรียบร้อย  แต่งผิดให้เรียบเหมือนเดิม    จากนั้นก็ลุยตามขั้นตอนเดิมข้างต้น      แต่........

ต้องตัดโคนหลัก U brake  ให้เฉียงสโลปตามที่วงสีแดงไว้ในรูป   เนื่องจากกาารติดตั้งให้ได้ระห่างห่างที่พอดีคือ  7.5 ซม. นั้น  หลัก U brake จะอยู่หมิ่นตามส่วนโค้งของท่อเฟรมมากๆ   จึงต้องตัดให้เฉียงเข้ารูป

เชื่อมๆ  อ๊อกๆ   เชื่อมๆ อ๊อกๆ   ฮุยเล่ ฮุย   

ทำตามวิธีเดิมข้างต้นจนครบ

เจียแต่งผิวให้เรียบ  เก็บงานได้ละเอียดมากๆ

เย่   เสร็จซะที

--------------------------------------------------------------------------------

ขั้นตอนต่อไปคือ  ตอนนี้ผมส่งทำสี  Powder Coating   อยู่ครับ     แล้วจะมาทยอยลงรูปเพิ่มในตอนต่อไปนะครับ    ^^

ซันห่าว
AA Pro

Email
« Reply #1 on: March 15, 2014, 08:19:49 AM »

รอชมนะครับ Smiley

จอง = เอา
นางสาว ณัฐนันท์  กิติยาโกศัยยากุล ธ. กรุงศรีอยุธยา 289 121 8657 ออมทรัพย์
Punkmusic
AA Pro

Punkmusic@hotmail.com Kadoordog@yahoo.com
Email
« Reply #2 on: March 15, 2014, 08:51:31 AM »

ไม่ง่ายเลยที่โรงงานจะทำไห้ถูกใจทุกคน  Cheesy Cheesy

สนุกดีครับ คัสตอม ไม่เหมือนใคร  Shocked

เราไม่ใช่ศัตรู แต่เป็นเพื่อน
ต้องไม่เป็นศัตรูกัน แม้ความชอบจะจืดจาง
แต่ไม่อาจทำลายความผูกพันของเราได้
เส้นสายแห่งความทรงจำ
จะฟื้นเมื่อโดนสัมผัส แน่นอน... ทุกอย่างจะดี
เมื่อธรรมชาติของเราดำเนินไปถูกทิศทาง...

ยัง : 0875621116
knuun
AA Pro

อีที เสเพล 55

Email
« Reply #3 on: March 15, 2014, 09:16:46 AM »

เมื่อ ฝัน นั้น เป็นภาพสี  เรื่องจริง เป็น ขาวดำ ...... ก็  custom ตามใจ จิ้น ครับ 

สวยครับ ดูสนุก  much fun.......55

มีอะไร ติดต่อ วราสิน 084-5502868 นะครับ
Beephomet
AA Pro

—• วัยรุ่นเพชรเกษม •—

« Reply #4 on: March 15, 2014, 11:28:08 AM »

จัดเพิ่มมมสุดยอดด Shocked รอชมด้วยคร้าบบ Grin

• ลาก่อย •
friendgroup
B Pro

Email
« Reply #5 on: March 15, 2014, 11:58:04 AM »

เสริมนิดนึงนะครับ   ถ้าเจาะแผ่นเหล็ก ระยะห่างเท่ากับ 7.5 CM. แล้วขันเสาแกนเบรคให้จัดกับเพลทก็จะช่วยคุมระยะ 7.5 CM. ได้แม่นยำ รวมถึงความขนานของ เสาเบรคเองด้วย ครับ ไม่งั้น บิดเบี้ยวง่ายมากครับ  ........   รอชมๆ

!!!  GO HARD OR GO HOME  !!!
jimjan
AA Pro

« Reply #6 on: March 15, 2014, 01:14:34 PM »

เป็นกระทู้อ่านง่ายและน่าติดตาม คับ

Drop Out Saver 550฿

FB :
https://www.facebook.com/groups/bkkoldschoolbmx/
มันไม่ยากเลยครับ ไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้ออ
Spammer
Moderator
AA Pro

« Reply #7 on: March 16, 2014, 09:18:27 AM »

เสียดายอ่ะ ทำไปทำมากลายเป็น new school  bmx ไปเลย Cry
Tomoshikrit
*

Email
« Reply #8 on: March 26, 2014, 06:11:04 PM »

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่แวะมาเยี่ยมชมทักทายและที่รอติดตามนะครับ    ตอนต่อไปพรุ่งนี้จะไปรับเฟรมที่ส่งทำสี Powder coated  แล้วครับ

ปล.  กระทู้ไม่สามารถ  edit  ได้เหรอครับเนี่ย  พิมพ์ผิดไปหลายคำเลย       T__T

Tomoshikrit
*

Email
« Reply #9 on: March 27, 2014, 12:45:20 AM »

ไปรับเฟรมที่ส่งทำสี  Powder Coated   มาแล้วครับ  งานดีมากๆ  สีออกมาสวยเลย

ลองเทียบกับรูปคันต้นฉบับแล้วสีน่าจะตรง  หรือใกล้เคียงนะครับ     แต่ตะเกียบกับแฮนด์ผมทำเป็นสี  Powder Coated  แบบสีดำด้่านเนื้อทรายจะได้ตัดกับสีเฟรมให้เฟรมเด่นขึ้น      ซึ่งของต้นฉบับจะเป็นสีดำเงา

รอตัดสติ๊กเกอร์แล้วค่อยประกอบ   

sr.tech
Intermediate

''แค่เกิดทัน ก็มันส์แล้ว''

Email
« Reply #10 on: March 27, 2014, 07:23:18 AM »

ไปรับเฟรมที่ส่งทำสี  Powder Coated   มาแล้วครับ  งานดีมากๆ  สีออกมาสวยเลย

ลองเทียบกับรูปคันต้นฉบับแล้วสีน่าจะตรง  หรือใกล้เคียงนะครับ     แต่ตะเกียบกับแฮนด์ผมทำเป็นสี  Powder Coated  แบบสีดำด้่านเนื้อทรายจะได้ตัดกับสีเฟรมให้เฟรมเด่นขึ้น      ซึ่งของต้นฉบับจะเป็นสีดำเงา

คันนี้ผมเก็บภาพไว้ในคอมเลย รอชมตัวเป็นๆในเมืองไทย งานฝีมือมากๆ Grin

''กลิ่นโคลน สาปนวม สวมหัวใจสิงห์''
Punkmusic
AA Pro

Punkmusic@hotmail.com Kadoordog@yahoo.com
Email
« Reply #11 on: March 27, 2014, 03:52:28 PM »

มาแล้วๆๆ แต่งรสตามใจน้ำจิ้มเลย

เมืีอฝันนั้นเป็นภาพสีเรื่องจริงเป็นภาพเขียวดำ

Shocked Shocked Shocked

มันดีครับ ชอบๆ รอชมภาคต่ออย่างไกล้ชิดครับ

Cheesy Cheesy Wink

เราไม่ใช่ศัตรู แต่เป็นเพื่อน
ต้องไม่เป็นศัตรูกัน แม้ความชอบจะจืดจาง
แต่ไม่อาจทำลายความผูกพันของเราได้
เส้นสายแห่งความทรงจำ
จะฟื้นเมื่อโดนสัมผัส แน่นอน... ทุกอย่างจะดี
เมื่อธรรมชาติของเราดำเนินไปถูกทิศทาง...

ยัง : 0875621116
Tomoshikrit
*

Email
« Reply #12 on: March 28, 2014, 12:17:48 AM »

คันนี้ผมเก็บภาพไว้ในคอมเลย รอชมตัวเป็นๆในเมืองไทย งานฝีมือมากๆ Grin

มาแล้วๆๆ แต่งรสตามใจน้ำจิ้มเลย

เมืีอฝันนั้นเป็นภาพสีเรื่องจริงเป็นภาพเขียวดำ

Shocked Shocked Shocked

มันดีครับ ชอบๆ รอชมภาคต่ออย่างไกล้ชิดครับ

Cheesy Cheesy Wink

ตอนต่อไปกำลังมาเรื่อยๆ ครับผม   ขอบคุณมากๆ ครับที่แวะมเยี่ยมชมาทักทายครับ

Tomoshikrit
*

Email
« Reply #13 on: March 28, 2014, 12:24:50 AM »

มาใหม่   ๆ

knuun
AA Pro

อีที เสเพล 55

Email
« Reply #14 on: March 29, 2014, 09:07:13 AM »

สวยครับ

มีอะไร ติดต่อ วราสิน 084-5502868 นะครับ
Pages: [1] 2 3 Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length