Welcome, Guest. Please login or register.
March 29, 2024, 12:10:12 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  Vintage Freestyle (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  MY 1987 GT PROFREESTYLE TOUR "2014 TRIBUTE TO THE CHILDHOOD TOUR"
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] 2 3 Print
Author Topic: MY 1987 GT PROFREESTYLE TOUR "2014 TRIBUTE TO THE CHILDHOOD TOUR"  (Read 15460 times)
เชอรี่ปั่น
Novice
**

freestyle เลย...พักนี้

« on: June 26, 2014, 02:48:33 AM »

เรื่องมันเริ่มมาจากบันไดคู่เดียวเท่านั้นเองครับ

ได้มันมานานแล้วครับ(ติดมากับรถแม่บ้านญี่ปุ่น)
แรกเริ่มเนี่ย ผมชอบแค่ว่าหน้าตามันดูเป็น design ยุค Star Wars ดี
ดูเหมือนพวกยานรบในหนัง

แต่เพิ่งจะรู้ที่มาและประวัติของมันจาก พี่ Babanaz ที่เคยเขียนไว้ ในหน้าโชว์บันได
http://www.osbmx-thailand.com/forum/index.php?topic=14538.0
...อ้าว...เวรละตรู...มีของดีอยู่กับตัว...ไม่ได้รู้เรื่องเล้ยยยย 5555

เลยแวะเข้าไปดูรูปใน bmxmuseum ดูไปดูมา ....เออ ..ตอนเด็กๆเราเคยมี GT แบบนี้อยู่คันนึงนี่หว่า(จอดทิ้งไว้ที่หอพักสมัยเรียนที่ลาดกระบัง..ตอนนี้ไม่ทราบชะตากรรม 555)

เลยเกิดอยากทำ GT แบบนี้ขึ้นมาสักคัน...ย้อนเวลาสมัยวัยเด็ก...แต่..ขอเพิ่ม options ให้เต็มกว่าตอนเด็กๆนิดนึง(ชดเชยความอยาก..เมื่อก่อนเห็นพี่ๆเค้าแต่งกันเต็มสูตร ^__^)

คิดภาพในหัวไว้ว่าให้รถเป็นสีขาว อะไหล่ดำ (tribute ให้ไอ้คันที่เราดันไปทิ้งไว้ที่หอพักไปด้วยในตัว...)
ก็เลยเริ่มหาชิ้นส่วนต่างๆ ตั้งแต่ กุมภาพันธ์ 2557

เอ้า...พักโฆษณาแป๊ป....   ดูหน้ากับตูดน้าเอ๊ดดี้ไปพลางๆก่อน                                 เอ้า...พักโฆษณาแป๊ป....  ดูหน้ากับตูดน้าเอ๊ดดี้ไปพลางๆก่อน                                 เอ้า...พักโฆษณาแป๊ป....ดูหน้ากับตูดน้าเอ๊ดดี้ไปพลางๆก่อน  

มาแล้วครับ....ได้เฟรมกับตะเกียบมาจากในหน้าบอร์ดขายนั่นแหละครับ....ส้มกรีนสปอตมาเชียว
(ล้อและอื่นๆ ผมลองเอามาใส่เล่นๆนะครับ ทดสอบๆ)

จัดการลอกสีซะ!!! โอ้ว...มัน แสบๆ คันๆ พอแก้ง่วงนะครับ

ลอกสีออกหมดแล้ว เนื้อโลหะยังแน่น เผยให้เห็นร่องรอยพื้นรองเท้า vans กระแทกเฟรมนิดหน่อยจากการเล่นท่า decade แบบเบาๆที่ท่อบน รอยเชื่อมต่างๆยังเต็ม....(รอดตัวไป...)

ล้างคอด้วยนำ้มันเบรคกันหน่อย...

เจียร รูร้อยที่พักเท้า haro ออกไป๊!!!!
(สงสัยยุคนั้นคงทำไว้เผื่อๆคนที่ชอบทั้ง GTและ HARO )

โป๊วๆๆๆๆๆ

พ่นรองพื้น

พ่นขาวลงไป ใช้สีไปประมาณ 6 กระป๋อง พ่นอยู่วันเต็มๆ แห้งแดด แห้งลม เต็มระบบ แถมมีแมลงบินมาติดอีก 555

พ่นอะไหล่เล็กๆ กับ เคลือบเงา อีก 1วัน (ค่อยๆไป...ใจเย็นๆ) ตอนตากแห้งก็มียุงมาเกาะ เป็น fossil ไปเรียบร้อย...

ระหว่างรอสีเฟรมแห้งสนิท ก็สั่ง decal set สีชมพู นำ้เงิน มารอไว้เลย
และโชคดีมากที่ผมเลือกทำเฟรมสีขาว เพราะสติ๊กเกอร์รุ่นนี้ ติดลงบนพื้นสีเข้มๆ แล้วมันจะจมครับ พี่คนขายเค้าบอกมา

เรียบร้อยยยยย .....^___^

เก็บงานสียิบย่อยของอะไหล่ชิ้นต่างๆ

ระหว่างรออะไหล่ต่างๆที่กำลังเดินทางมา และบางส่วนที่ยังหาไม่ได้ ก็ไปได้กล่องบันได SR มาจากร้านจักรยานแถวบ้าน
...เลยลองทำ อะไหล่ NOS ไว้ใช้เองครับ ฮาๆ (ตอนเปิดกล่องออกมารู้สึกดีเหมือนกันแฮะ....55555)

ถึงเวลาของขาจาน (ที่คงไม่มีวันได้เป็นเจ้าของ เพราะหายากสุดๆ และต้องมีบุญวาสนาบารมีพอสมควร)
ผมก็เลยต้องสร้างเองครับ (ดูวิธีทำแบบละเอียดได้ใน bmxmuseum ครับ)
ต้องขอขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆในกลุ่ม BKKOSBMX ด้วยครับ ที่แนะนำให้ผมรู้จักเจ้าขาจาน PRIMO POWER BITE ที่ก๊อปแทบจะทุกส่วนของ GT POWER SERIES
มาเป๊ะ นับเป็นทางเลือกที่ประหยัดดีจริงๆครับ จึงไปอัญเชิญเจ้าลงมาจากเชียงใหม่ โดยการแนะนำจาก อ.ปืน

ขัดๆเจียรๆ มีแหว่งไปบ้างนิดหน่อย ตามประสาคนไม่ชินเครื่องมือครับ
(ลูกหมูผมแลกคะแนนสะสมมาจาก homepro...อิอิ ได้ใช้แล้วคร้าาบ)

ขัดละเอียดด้วยเครื่องขัดมือจับ และปัดด้านแบบบ้านๆด้วยกระดาษทรายเบอร์1000

ติดสติ๊กเกอร์ลงไป...โอ้ว...เหมือนนะเนี่ย...เป็นเล่นไป 555

มือเบรค ข้างซ้ายจากฝั่งธน ข้างขวาได้มาจาก tokyo japan เนื้อคู่กันชัดๆ
(แต่โชคชะตา...สาวญี่ปุ่นดันไม่ได้ให้ตัวปรับสายเบรคมาด้วย และมันหายากส์...มากส์  แต่พี่ต๋องซันห่าว จัดให้ครับ)

แต่สุดท้ายก็ใส่ไม่ได้ เกลียวใหญ่เกิน แต่ก็ไปได้มาจากมือเบรคที่พี่แว้นบอย โพสขายไว้ (ซื้อมือเบรค เอาน๊อต 555)

ครบแล้วก็ทำสีตามระเบียบ

สั่ง DICE CAPS GT CUSTOM มาจาก pom os decals master(งานละเอียด สวยงามมากครับ)

ใส่แล้วหล่อแบบนี้...!!!!

แล้วก็ถึงวันคืนสู่เหย้า...ชาว GT ครับ...มากันคับคั่งทีเดียว

ขึ้นเขียง!!!

เริ่มเป็นรูปร่างแล้วครับ ^__^ ตื่นเต้นๆๆ

ใส่ชุดปั่น

ระหว่างใส่ชุดปั่น ผมงงนิดหน่อย กับการประกอบชุดกระโหลกแบริ่ง
(ไม่เคยใช้..แหวนรอง spacer อะไร บูทเบิ๊ท...งง เรียงผิดเรียงถูก) อ.ปืนครับ....ช่วยผมหน่อยยยย...แหะๆๆๆ

ส่วนรายละเอียดต่างๆระหว่างทาง ผมก็ไม่ได้บันทึกไว้ทั้งหมด บางวันลืม บางวันงานยุ่ง ฯลฯ
แต่ก็คงเป็นขั้นตอนที่ทุกคนคงทราบกันดีอยู่แล้วน่ะครับ

และด้วยความช่วยเหลือ คำแนะนำ จากทุกๆท่านที่มีนำ้ใจมอบให้ผม
มันจึงไม่ได้มีมาแค่จักรยาน 1 คัน...
แต่ยังได้มิตรภาพใหม่ๆ เกิดขึ้นไปพร้อมๆกับภาพความทรงจำเก่าๆ
ในระหว่างที่นั่งประกอบมันขึ้นมา มันเหมือนได้นั่งคุยกับตัวเองตอนเด็ก...
ตอนทดลองขี่มัน...ก็เหมือนได้คุยกับเพื่อนเก่า ^__^

เสร็จแล้วครับ MY 1987 GT PRO FREESTYLE TOUR "2014 TRIBUTE TO THE CHILDHOOD TOUR"ของผม YEAH YEAH YEAH ^__^

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาอ่านครับ
^____^

I LOVE OSBMX
chockdee
AA Pro

Email
« Reply #1 on: June 26, 2014, 07:31:59 AM »

อ่านเพลินเลยครับ... Wink

“ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง”
xos
Novice
**

WWW Email
« Reply #2 on: June 26, 2014, 08:08:36 AM »

รถสวย อ่านโคตรเพลินฮะ Roll Eyes

ร ถ บ้ า อ ะ ไ ร ใ ค ร ขี่ ก็ ก ล า ย เ ป็ น เ ด็ ก
mumuclub
Looking Over the Fence
*

Email
« Reply #3 on: June 26, 2014, 08:12:38 AM »

งามมาก สวยทุกซอกครับ
ซันห่าว
AA Pro

Email
« Reply #4 on: June 26, 2014, 09:25:34 AM »

สนุกตื่นเต้นเหมือนได้อ่านการ์ตูนญี่ปุ่น รถสวยมากครับเจมส์ Grin Grin Grin

จอง = เอา
นางสาว ณัฐนันท์  กิติยาโกศัยยากุล ธ. กรุงศรีอยุธยา 289 121 8657 ออมทรัพย์
pom
Expert

WWW Email
« Reply #5 on: June 26, 2014, 09:32:42 AM »

โดนพาดพิงๆ อิอิ Wink

JR101
Moderator
AA Pro

Email
« Reply #6 on: June 26, 2014, 09:49:09 AM »

เข้าเส้นไปแล้ว เลิกยากนะ จะบอกให้555

เล่นให้สนุก สุขใจที่ได้มี แต่ไม่มีก็ไม่ตาย

JR101  โทร 089-131-8687

รวย ไม่รวย ไม่รู้ แต่ถ้าจองแล้วยกเลิก ไปให้ไกลๆตี...เลยยยยยย Grin Cheesy Wink
moo_adisak
AA Pro

Email
« Reply #7 on: June 26, 2014, 10:12:21 AM »

รีวิว..ละเอียดยิบ อ่านสนุกมันส์มากครับผม  Grin Grin
 ..บิ้วรถออกมาสวยโดดเด่นมากครับผม สุดยอดมากครับ
รอคันต่อไปเอามาให้ชมอีกนะครับ (อยากให้มีกระทู้แบบนี้เยอะเยอะครับ เพลินเลย  Wink)
auburn
B Pro

« Reply #8 on: June 26, 2014, 10:18:56 AM »

แจ่มครับพี่ Cheesy

รบกวนโอนมาที่ธ. กสิกรไทย790 2 310 902 มงคล ขันธ์สันเทียะ
ragtop62
B Pro

RusT N RoLL

Email
« Reply #9 on: June 26, 2014, 10:47:11 AM »

ดูเพลินอ่านเพลินครับชอบๆ  Grin

Old-Eagle
*

Email
« Reply #10 on: June 26, 2014, 12:51:41 PM »

ขอคารวะ..... สุดยอด
Punkmusic
AA Pro

Punkmusic@hotmail.com Kadoordog@yahoo.com
Email
« Reply #11 on: June 26, 2014, 01:16:45 PM »

Nos หลังบ้าน แถมพอสสิลยุงและแมลงร้าย  Shocked

เรื่องราวสนุกมากครับ รถสวยเนี้ยบ เป็นการทำรถที่สนุกและสมบูรณ์มากๆครับ

Cheesy Grin

ย้ายมาจากฝั่งนู้นครับ  Cheesy Cheesy Cheesy

เราไม่ใช่ศัตรู แต่เป็นเพื่อน
ต้องไม่เป็นศัตรูกัน แม้ความชอบจะจืดจาง
แต่ไม่อาจทำลายความผูกพันของเราได้
เส้นสายแห่งความทรงจำ
จะฟื้นเมื่อโดนสัมผัส แน่นอน... ทุกอย่างจะดี
เมื่อธรรมชาติของเราดำเนินไปถูกทิศทาง...

ยัง : 0875621116
Au/Job
AA Pro

Back for good

Email
« Reply #12 on: June 26, 2014, 03:28:27 PM »

ผมดูแล้ว ผมมีความสุขตามไปด้วยเลยครับ ทำเองขี่เอง มันเป็นเรื่องราวที่น่าจดจำมากๆครับ มันทำให้ผมกระหายกับการประกอบ BMX ขึ้นมาอีกครั้ง หลังจากยุงๆอยู่กับงานมานาน..ส่วนตัวชอบ GT อยู่แล้ว..สวยครับ.. Grin
รถเบนซ์ ตาตี่
*

« Reply #13 on: June 26, 2014, 09:03:23 PM »

ชอบมากเลยคับ อยากประกอบรถได้ยังงี้มั้งจัง  Grin
Rocket_Boys
Expert

« Reply #14 on: June 26, 2014, 11:52:04 PM »

ชอบมากเลยทั้งรถทั้งห้อง garage kit  Grin

Pages: [1] 2 3 Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length