Welcome, Guest. Please login or register.
April 27, 2024, 12:11:05 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  โชว์รูม BMX / BMX Showroom
| |-+  ตัวถัง และ ตะเกียบ / Frame & Forks (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  สายยุ่นคันแรก Tange hot heart 1983 :)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: สายยุ่นคันแรก Tange hot heart 1983 :)  (Read 7706 times)
pom
Expert

WWW Email
« on: August 24, 2014, 10:52:23 PM »

เรื่องของเรื่องคือพี่ที่ทำงานชวนกันไปปั่นจักยานที่สนามเขียว สุวรรณภูมิ
ไม่ต้องห่วงครับ ทุกคนoption เต็มกันอยู่แล้ว ล้อ 700 ไม่ก็ รถมีเกียร์

เรามันสายสถุนครับ bmx เกียร์เดียว เทียวทุกงาน
พี่ๆทุกคน เอาเป็นว่า หน้าจะ 30 กันหมดแล้ว ทุกๆคนนั่นผ่านยุคOS-BMX กันมาหมด พอเห็นรถเราเข้า ก็เลยสงใสว่า
เฮ้ย มันยังมีขายอยู่อีกเหรอ ?? ก็บอกไปตามตรงว่า เก็บอะไหล่ที่ละชิ้นมาประกอบครับ
วันนั้นกลายเป็นรถลองขี่เล่นๆของพี่ๆทุกคนที่อยากรำลึกวัยเด็กไป

หลังจากพิชิต 23.5 กิโลของสนามเขียวเสร์จก็แยกย้ายกันกลับตามปกติครับ
พอวันจันทร์เดินไปคุยเล่นกันพอดี ว่าเมื่อไหร่จะไปปั่นกันอีก ฮ่าๆๆ ที่ไปถามก็แซวๆกันเล่นหนะครับเพราะแต่ละคนไม่เคยปั่นไกลๆกันเลย
ก้นระบบกันทุกคน

คุยไปคุยมา ผมลามไปเรื่องอยากได้เสือหมอบสักคันเพื่อมาไล่กวดพวกพี่ๆเค้า เรามันล้อเล็กอาจะเป็นตัวถ่วงคนอื่นเค้า
ซื้งผมสูงแต่ 158เซน รถเสือหมอบค้อนข้างจะเป็นไปได้ยากสำหรับสรีระของผม เอาง่ายๆเลยต้องใช้เฟรมคนแคระนี่เลยหละครับ ฮ่าๆๆ (ไซต์ 44-46 ท่อนอนไม่เกิน 50)
สรุปก็หากันใน thaimtbไม่ได้ ใจหนะอยากได้ bianchi impulso แต่ดูราคาแล้ว 30k+ เลยหยุดความคิดไว้ก่อนดีกว่า มันไม่จำเป็นขนาดนั้น Smiley

บังเอิญแกนึกขึ้นได้ว่าที่บ้านพี่เคยขี่ tange คันนึงตอนเด็กๆ กัสเส็ตเป็นรูปหัวใจนะ
ไอ้เราก็หูพึ่งๆๆๆ เลยคุยกันไปกันมา แกเลาให้ฟังว่า สมัยนั้นแกได้มาจากเพื่อนแกครบๆคัน ราคา 2000บาท แล้วเพื่อนก็ไปซื้อพีเคนอกมาขี่แทน
ผมเลยแซวๆไปว่า พี่ไปหาเงินมาจากไหนอ่า ยุคนั้นมันแพงมากเลยนะนั้น แกก้จำไม่ได้ ฮ่าๆๆ

ผมก็เลยขอซื้อแก แกก็ถามว่าเท่าไหร่ผมเลยยิงไป 5000 ทั้งๆที่ยังไม่เห็นรถ แกก็เต็มใจขายให้ เพราะเห็นว่าเราชอบด้วยบวกกับเป็นคนตัวเล็กที่หาจักรยานขี่ค่อนข้างยาก bmx เนี่ยเหมาะกันเองที่สุดแล้ว Smiley

อีกประการหนึ่งถ้าแกจะทำบิวท์ใหม่ก็คงซื้ออะไหล่ไม่ลงเพราะราคาบิวท์อาจจะได้เสือหมอบดีๆสักคันเลยหละครับ Smiley

คำพูดที่ซาบซึ้งใจคือ แกอยากให้ผมทำมาขี่ไม่ได้เอาไปขายต่อฉะนั้นต่อให้หัวเด็ดตีนขาดยังไงก็คงไม่ขายใครแน่ๆครับ มันจะอยู่กับผมเป็นมือสุดท้าย Smiley
แต่ถ้าจะเอาไปขายพี่จะขายเองแพงกว่านี้ ฮ่าๆๆๆ

รูปด้านล่างเป็นรูปที่พี่แกไปรื้อมาล้างๆแล้วจะห่อกระดาษแบกมาออฟฟิสให้พรุ่งนี้ครับ Smiley
เห็นว่ามีขาจานเลื้อยซูจิโน่ด้วยไม่แน่ใจแกจะหาเจอหรือเปล่า โชว์แต่นี้ก่อนละกันครับ Smiley

สุดท้ายนี้ ผมยอมล้มโปรแจ็ค stud ส้ม-ดำ เพื่อสลับอะไหล่บางส่วนมาคันนี้โดยเฉพาะ เอาเป็นว่า อีกไม่นานเท่าไหร่คงหน้าจะได้เห็นออกมาปันกันเร็วๆนี้ครับ Smiley
กระทู้ต่อไปคงจะย้ายไป before and after นะครับ Smiley ยังไงรอติดตาม
Tange Hot Heart ในรูปแบบ หัวใจสีดำกันครับ
อยากได้จักนยานสีดำมานาน คันนี้หน้าจะสมหวังสักที่ครับ Smiley (ที่บ้านมีแต่ขาวสีขาว)
แนวทางจะราวๆนี้ครับ

http://www.bmxmuseum.se/?page_id=1850

xos
Novice
**

WWW Email
« Reply #1 on: August 24, 2014, 11:05:05 PM »

เฮงจิงๆ ดีใจด้วยครับ  Cheesy

ร ถ บ้ า อ ะ ไ ร ใ ค ร ขี่ ก็ ก ล า ย เ ป็ น เ ด็ ก
JR101
Moderator
AA Pro

Email
« Reply #2 on: August 24, 2014, 11:27:50 PM »

ของทุกอย่างจะมีค่าก็ต่อเมื่อ...
อยู่ถูกที่
ถูกเวลา
และ
อยู่กับคนที่เห็นค่าของมัน

ดีใจด้วยครับ

เล่นให้สนุก สุขใจที่ได้มี แต่ไม่มีก็ไม่ตาย

JR101  โทร 089-131-8687

รวย ไม่รวย ไม่รู้ แต่ถ้าจองแล้วยกเลิก ไปให้ไกลๆตี...เลยยยยยย Grin Cheesy Wink
mekuto
B Pro

bmx die hard

« Reply #3 on: August 25, 2014, 07:49:48 AM »

ดีใจด้วยคร้าบ  Grin

พรหมเมรศ วันทานุ
728-2-46491-2
กสิกร ออมทรัพย์
I love the 90s
http://www.flickr.com/photos/28586879@N02/favorites/?view=lg
Punkmusic
AA Pro

Punkmusic@hotmail.com Kadoordog@yahoo.com
Email
« Reply #4 on: August 25, 2014, 09:35:53 AM »

สวยงาม เข้มปั้ด รอชม หัวใจคนแคระครับ  Shocked

เราไม่ใช่ศัตรู แต่เป็นเพื่อน
ต้องไม่เป็นศัตรูกัน แม้ความชอบจะจืดจาง
แต่ไม่อาจทำลายความผูกพันของเราได้
เส้นสายแห่งความทรงจำ
จะฟื้นเมื่อโดนสัมผัส แน่นอน... ทุกอย่างจะดี
เมื่อธรรมชาติของเราดำเนินไปถูกทิศทาง...

ยัง : 0875621116
chockdee
AA Pro

Email
« Reply #5 on: August 25, 2014, 11:52:35 AM »

เยี่ยมมาก..

“ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง”
nucha
AA Pro

..เชิญคร้าบบ..

« Reply #6 on: August 25, 2014, 09:19:50 PM »

โชคดีเลยคับ..รอชมโฉมใหม่อยู่นะครับ.. Wink

" ระวัง..เดี๋ยวจะกลายเป็นกลืนน้ำลายตัวเองนะคับ.."
pom
Expert

WWW Email
« Reply #7 on: August 26, 2014, 11:10:11 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคอมเม้นนะครับ Smiley

อัพเดทส่วนที่ติดมากับเฟรมครับ

พอดีว่าจะเอากลับบ้านเมื่อวาน แต่ๆๆๆ ฝนถลมเลยเอากลับไม่ได้ วันนีก็เกือบไม่รอด แต่ดีที่เพื่อนแวะมารับคืนนี้ฝันหวานครับ Smiley

ทั่วๆ ไปก็ใบจานฮาโร ซึ่งพี่เจ้าของเดิมไม่รู้ไปได้มายังไง จำไม่ได้เช่นเคย
ชุดล้อหน้าจะเดิมๆ ตอนมา
ผมประทับใจตรงสีที่เด็กสมัยนั้นพยายามทำรถของตัวเองใด้สนุกที่สุดหรือตามความฝันของตัวเองที่สุด
เจ้าของเดิมลงมือพ่นเองนะครับ Smiley

อะไหล่ส่วนอื่นๆ แฮนด์ เบาะ ตะเกียบ ชุดเบรค แกเล่าให้ฟังว่าเมื่อตอนเลิกปั่นคาดว่าจะถอดให้น้องเอาไปใช้ มันเลยเหลือมาเท่านี้ครับ

no_ues
Intermediate

« Reply #8 on: September 18, 2014, 07:17:25 AM »

ดีใจด้วยครับ(แอบอิจฉา Cheesy) ของจะเป็นของเรายังไงก็เป็นของเรา  Grin

ธนาคารไทพาณิชย์
สาขาเดอะมอลล์ บางแค
นาย ณรงค์ศักดิ์ ปัทมะสังข์
162-252469-8
pom
Expert

WWW Email
« Reply #9 on: September 25, 2014, 11:28:19 PM »

คู่นี้เดินทางมาจากเกาะอังกฤษ ครับ Smiley
คงเหลือชิ้นหนักๆ แล้วครับ นั้นคือกร้ามเบรคนั้นเอง ชิ้นนี้ผมว่าเล่นเอาจุกได้ง่ายๆครับ ใครมีราคาเบาๆเท่าขนนก อย่าลืมนึกถึงผมนะครับ Wink

Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length