Welcome, Guest. Please login or register.
March 29, 2024, 06:25:07 PM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  ห้องคนไม่หลับไม่นอน / Sleepless Society
| |-+  ห้องคนไม่หลับไม่นอน / Sleepless Society (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  สังคมนี้สูงส่งกว่าบางสังคมที่สูงแต่ภาพลักษณ์ พี่น้องเชื่อผมป่ะ
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: สังคมนี้สูงส่งกว่าบางสังคมที่สูงแต่ภาพลักษณ์ พี่น้องเชื่อผมป่ะ  (Read 5898 times)
ชายเมืองศรี
B Pro

Email
« on: September 25, 2014, 04:58:25 AM »

ผมเล่นเวปนี้
สังเกตุจากการสนทนา ให้ข้อมูล แม้แต่ในเฟสบุ๊คที่เกียวกับ bmx  ผมสัมผัสได้ของการมีน้ำใจ
พยายามตอบคำถามเท่าที่ตัวเองรู้ และมีข้อมูล ไม่ค่อยสนใจว่าจะไปผิดใจใคร เอาผลประโยชน์ของผู้ถาม
และส่วนรวมเป็นหลักเพื่อให้ได้ทราบถึงข้อมูลด้วยความจริงใจ

แต่...ในสังคมอีกแห่ง ไม่แปลกที่เจอคนด่าหมอ ด่าโรงพยาบาลทางเฟสบุ๊คให้เห็นเยอะขึ้นเรื่อยๆ
การพุดคุยการให้ข้อมูล พวกเขาพยายามปกปกอาชีพเดียวกัน
ในหลายๆ คำถามที่ต้องการคำตอบอย่างตรงไปตรงมา แต่คนตอบจะคิดก่อนว่าคนในวงการจะเดือดร้อนไหม
ประโยชน์ของส่วนรวมในการรับรู้ข้อมูลเป็นเรื่องรองๆ (หมอน้อยคนเน้นถูกต้องโดยไม่เกรงใจใคร )
ถ้าคุณลองไปบอกว่า หาหมอคนที่ 1 แล้วมาถามถึงการรักษาเนื่องจากไม่มั่นใจ หรือรักษาแล้วมีปัญหา
ส่วนใหญ่มักจะตอบไปว่า ให้กลับไปหาหมอคนเก่าทั้งๆที่เขาก็รู้ว่ารักษาผิด (ผมเชื่อว่าหลายคนเคยเจอ)    และการให้ข้อมูลอีกหลายๆเรื่อง จะไม่แย้งกันเองในอาชีพเดียวกัน ไม่ว่าข้อผิดพลาดนั้นจะใหญ่เล็กแค่ไหน

ในบางมุมคนในวงการ bmx จิตใจสูงส่งกว่าเยอะครับ จากประสบการณ์จริง Smiley Smiley Smiley

ที่อยู่ในการส่งของครับ
ดีชัย เจริญรุ่ง
1417/8 ซอยอุบล 3
ถ. อุบล
ต. เมืองใต้  อ. เมือง
จ. ศรีสะเกษ 33000  โทร. 081-9158922

https://www.facebook.com/horpaksansuk
JR101
Moderator
AA Pro

Email
« Reply #1 on: September 25, 2014, 10:41:36 AM »

โดนหมา เอ้ย หมอที่ไหน กัดมาหละพี่ Cheesy Cheesy Cheesy

เล่นให้สนุก สุขใจที่ได้มี แต่ไม่มีก็ไม่ตาย

JR101  โทร 089-131-8687

รวย ไม่รวย ไม่รู้ แต่ถ้าจองแล้วยกเลิก ไปให้ไกลๆตี...เลยยยยยย Grin Cheesy Wink
Is s a bmx
AA Pro

Email
« Reply #2 on: September 25, 2014, 11:17:08 AM »

บางสังคมคนเรบต้องการเงินมาเกินไปจนลืมบ้างสิ่งบ้างอย่าที่ดีๆไปครับ เฮียดีชัย Cry
nucha
AA Pro

..เชิญคร้าบบ..

« Reply #3 on: September 25, 2014, 11:51:16 AM »

-ถ้าจะเปรียบเทียบมันก็พูดยากนะครับพี่..เรื่องของหมอกับเรื่องของจักรยานอ่ะ-
                         อาชีพหมอเป็นวิชาชีพที่ค่อนข้างเปราะบาง..มันเหมือนยืนอยู่บนเส้นบางๆครับ.."ระหว่างผู้ให้ชีวิตกับผู้พรากชีวิต"
ไม่ต่างจากเรื่องของจักรยานครับ..ลองถ้ามีเรื่องผลประโยชน์ที่เข้าตัวแล้ว..ก็ไม่ต่างจากหมอที่ไม่ให้ข้อมูลที่ถูกต้องและชัดเจนหรอกครับ..เข้าก็จะมีวิธีนำเสนอให้แบบที่คิดว่าดีสำหรับตัวเค้าเหล่านั้นอยู่แล้ว..ประเภท..ลับ..ลวง..พรางอ่ะครับ..มีเยอะในสังคมจักรยาน.. Wink
       ส่วนตัว..ผมไม่โทษสังคมครับ..มันเริ่มจากตัวบุคคล..หนึ่งคน..สองคน..มากๆเข้าก็กลายเป็นกลุ่มคนเป็นสังคม..ในสังคมก็มีทั้ง "คนดี..ที่ดีจริงๆ"..กับคนดี..ที่แกล้งทำเป็นดี..พวกนี้น่ากลัวเดายาก.."หน้าเนื้อใจหมา"
กับคนชั่วที่แสดงตัวชัดเจนว่าชั่ว..อันนี้แมนเข้าใจง่ายครับ..คละคนกันไป..หากแต่บังเอิญพี่โชคไม่มีดีที่โคจรไปเจอกับคนที่ไม่ดีเข้าก็เกิดเป็นจุดด่างในใจเกิดเป็นคำถาม..
               "ฝนตกขี้หมูไหลครับ..กรวด..หิน..ดิน..ทราย..มันจะไหลไปรวมและจำแนกแยกตัวของมันเองครับ..ที่เหลือก็แค่พิจราณาดูครับว่าควรอยู่ตรงไหนและทำอะไรต่อไป.. Wink
                                                                                 เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ.. Wink

" ระวัง..เดี๋ยวจะกลายเป็นกลืนน้ำลายตัวเองนะคับ.."
ชายเมืองศรี
B Pro

Email
« Reply #4 on: September 25, 2014, 02:21:49 PM »

โดนหมา เอ้ย หมอที่ไหน กัดมาหละพี่ Cheesy Cheesy Cheesy
ไม่ได้โดนกัดหรอกครับพี่เจี๊ยบ เพียงแต่ช่วงนี้ผมเล่นเวปสุขภาพบ่อยๆ รู้สึกได้ว่า เวลาใครไปหาหมอแล้วไม่หาย   มาขอความเห็นว่า ไปหาที่ไหน หาใครดี ทั้งหมดเขาจะตอบว่า ไปที่ไกล้บ้าน ซึ่งความจริงคนตอบนี่รู้อยู่
แก่ใจว่า ที่ไหนคนไหนเก่งด้านไหน ให้ข้อมูลเพื่ออยากให้เห็นภาพของวงการหมอมีมาตรฐาน โดยไม่คิดถึงจิตใจคนป่วยที่เขาดิ้นรนเพิ่อหายจากความทุกข์น่ะครับ Smiley Smiley

ถ. อุบล
จ. ศรีสะเกษ 33000  โทร. 081-9158922

https://www.facebook.com/horpaksansuk
Punkmusic
AA Pro

Punkmusic@hotmail.com Kadoordog@yahoo.com
Email
« Reply #5 on: October 02, 2014, 03:35:12 PM »

ความเข้าใจโลกมันต่างกันในแต่ละคนไม่เท่ากันครับพี่ มุมมอง สภาพแวดล้อม ความคิด สติ

สำหรับผม ไม่มีใครดี ใครถูกต้อง 100% แต่ให้มองด้านที่ดีของคนนั้นๆดีกว่าครับ

อย่างหมอนี่ ผมไปหาทุกเดือน ไปมาหลายที่ ลูกไม่ค่อยสบายบ่อย ถูกบ้างแพงบ้าง บางที่กัดฟันไปหาบ้าง ขายของสะสมไปหาก็ยังเคย ในคราช็อตๆ

หายบ้าง ไม่หายบ้าง ก็รักษากันไป ปลงๆ ไม่โทษใคร ถือว่าเป็นบททดสอบของชีวิต ยิ่งเจอยิ่งมีภูมิ ยิ่งแข็งแกร่ง ไม่กลัวที่ตะผจญมันอีก

ขอให้สุขภาพแข็งแรง ครับทุกท่าน

เราไม่ใช่ศัตรู แต่เป็นเพื่อน
ต้องไม่เป็นศัตรูกัน แม้ความชอบจะจืดจาง
แต่ไม่อาจทำลายความผูกพันของเราได้
เส้นสายแห่งความทรงจำ
จะฟื้นเมื่อโดนสัมผัส แน่นอน... ทุกอย่างจะดี
เมื่อธรรมชาติของเราดำเนินไปถูกทิศทาง...

ยัง : 0875621116
Punkmusic
AA Pro

Punkmusic@hotmail.com Kadoordog@yahoo.com
Email
« Reply #6 on: October 02, 2014, 03:36:41 PM »

ปล. พยาบาล สวยๆช่วยได้เยอะครับ  Grin Cheesy

เราไม่ใช่ศัตรู แต่เป็นเพื่อน
ต้องไม่เป็นศัตรูกัน แม้ความชอบจะจืดจาง
แต่ไม่อาจทำลายความผูกพันของเราได้
เส้นสายแห่งความทรงจำ
จะฟื้นเมื่อโดนสัมผัส แน่นอน... ทุกอย่างจะดี
เมื่อธรรมชาติของเราดำเนินไปถูกทิศทาง...

ยัง : 0875621116
ชายเมืองศรี
B Pro

Email
« Reply #7 on: October 05, 2014, 01:44:05 AM »

ปล. พยาบาล สวยๆช่วยได้เยอะครับ  Grin Cheesy
ต้องขาวๆด้วยมั๊ง มิน่า..เวลาผมปลงๆชีวิต เห็นพยาบาลขาวๆผ่านหน้า แหม่...มันคึกๆไงไม่รุ Grin Grin Grin

ถ. อุบล

Beephomet
AA Pro

—• วัยรุ่นเพชรเกษม •—

« Reply #8 on: November 03, 2014, 02:45:33 PM »

ทุกสิ่งบนโลกใบนี้ล้วนมีสองด้านเสมอครับ Grin

• ลาก่อย •
pum
AA Pro

"ผมมันคนบ้า...ชอบเล่นเนินเล่นฝุ่น"

Email
« Reply #9 on: May 28, 2015, 08:59:22 AM »

-ถ้าจะเปรียบเทียบมันก็พูดยากนะครับพี่..เรื่องของหมอกับเรื่องของจักรยานอ่ะ-
                         อาชีพหมอเป็นวิชาชีพที่ค่อนข้างเปราะบาง..มันเหมือนยืนอยู่บนเส้นบางๆครับ.."ระหว่างผู้ให้ชีวิตกับผู้พรากชีวิต"
ไม่ต่างจากเรื่องของจักรยานครับ..ลองถ้ามีเรื่องผลประโยชน์ที่เข้าตัวแล้ว..ก็ไม่ต่างจากหมอที่ไม่ให้ข้อมูลที่ถูกต้องและชัดเจนหรอกครับ..เข้าก็จะมีวิธีนำเสนอให้แบบที่คิดว่าดีสำหรับตัวเค้าเหล่านั้นอยู่แล้ว..ประเภท..ลับ..ลวง..พรางอ่ะครับ..มีเยอะในสังคมจักรยาน.. Wink
       ส่วนตัว..ผมไม่โทษสังคมครับ..มันเริ่มจากตัวบุคคล..หนึ่งคน..สองคน..มากๆเข้าก็กลายเป็นกลุ่มคนเป็นสังคม..ในสังคมก็มีทั้ง "คนดี..ที่ดีจริงๆ"..กับคนดี..ที่แกล้งทำเป็นดี..พวกนี้น่ากลัวเดายาก.."หน้าเนื้อใจหมา"
กับคนชั่วที่แสดงตัวชัดเจนว่าชั่ว..อันนี้แมนเข้าใจง่ายครับ..คละคนกันไป..หากแต่บังเอิญพี่โชคไม่มีดีที่โคจรไปเจอกับคนที่ไม่ดีเข้าก็เกิดเป็นจุดด่างในใจเกิดเป็นคำถาม..
               "ฝนตกขี้หมูไหลครับ..กรวด..หิน..ดิน..ทราย..มันจะไหลไปรวมและจำแนกแยกตัวของมันเองครับ..ที่เหลือก็แค่พิจราณาดูครับว่าควรอยู่ตรงไหนและทำอะไรต่อไป.. Wink
                                                                                 เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ.. Wink

อ่านแล้วชอบจัง.... Grin

.....LOVE TO RIDE AND RIDE FOR THE LIFE.....
.....ปั่น-ปั่น...โดด-โดด...ไม่โหด...แต่โคตะระมันส์......
nucha
AA Pro

..เชิญคร้าบบ..

« Reply #10 on: May 28, 2015, 11:00:25 PM »

มันออกมาจากความรู้สึก..ของคนที่มีอะไรในใจอ่ะครับพี่.. Grin
                                                "ผมว่าดีจริงไม่ต้องยกตัว..ดีชั่วตัวรู้อยู่เต็มอก..สกปรกรู้ดี เพราะมันมีกลิ่น"
ไอ้ประเภทที่คิดว่าคนอื่นโง่นี่...ผมว่ามันโง่กว่าคนอื่นนะครับ..โลกมันแคบลง..ทุกอย่างอยู่ที่ปลายนิ้วสัมผัส..ขอแค่ใจคนอย่าแคบตาม..ปากว่าเล่น..ก็ต้องเล่นตามปากคับ..ไม่ใช่ดีแต่ปากว่าเล่นแต่เห็นจะเป็นจะตาย. Cool
       "ต้องขออภัยพี่ ชาย เมืองศรี จขท ไว้นะที่นี้ด้วยนะครับ"..ที่ทะลักความรู้สึกออกมานิดหน่อย..ผมทุกวันนี้เรียกว่าแทบจะหยุดเลยก็ว่าได้..เพราะเจอประเภทพี่มีแต่ให้..ใจพี่เต็มร้อย..ไอส้นเท้าพวกนี้เยอะครับ
หลอกแดกแจกรางวัล..บ้าบอ..ตั้งตัวเป็นใหญ่..ทั้งๆที่ข้อมูลหมาไม่เห่า..คุยเก๋าคุยเก่ง..เลอะเทอะคับ..สายปั่น..สายเก็บ..สายบ้าบออะไรเยอะแยะ..ก็แค่จักรยานครับ..2 ล้อเท่ากัน..จะแยกก๊ก..แยกก้วนอะไรกันล่ะครับ
                        มิตรภาพสำคัญที่สุด..ตายห่านไป..จักรยานมันแบกคุณๆขึ้นเมรุเผ่าไม่ได้หรอกครับ..เพื่อนและสหายที่รู้ใจเท่านั้น..ของจริงครับ.. Grin Grin Grin
โทษพี่ป้ำ..ไม่น่าเขี่ย..โดนจุดด่างในใจผม..55555+... Grin Grin Grin

" ระวัง..เดี๋ยวจะกลายเป็นกลืนน้ำลายตัวเองนะคับ.."
Is s a bmx
AA Pro

Email
« Reply #11 on: May 29, 2015, 07:21:56 AM »

มันออกมาจากความรู้สึก..ของคนที่มีอะไรในใจอ่ะครับพี่.. Grin
                                                "ผมว่าดีจริงไม่ต้องยกตัว..ดีชั่วตัวรู้อยู่เต็มอก..สกปรกรู้ดี เพราะมันมีกลิ่น"
ไอ้ประเภทที่คิดว่าคนอื่นโง่นี่...ผมว่ามันโง่กว่าคนอื่นนะครับ..โลกมันแคบลง..ทุกอย่างอยู่ที่ปลายนิ้วสัมผัส..ขอแค่ใจคนอย่าแคบตาม..ปากว่าเล่น..ก็ต้องเล่นตามปากคับ..ไม่ใช่ดีแต่ปากว่าเล่นแต่เห็นจะเป็นจะตาย. Cool
       "ต้องขออภัยพี่ ชาย เมืองศรี จขท ไว้นะที่นี้ด้วยนะครับ"..ที่ทะลักความรู้สึกออกมานิดหน่อย..ผมทุกวันนี้เรียกว่าแทบจะหยุดเลยก็ว่าได้..เพราะเจอประเภทพี่มีแต่ให้..ใจพี่เต็มร้อย..ไอส้นเท้าพวกนี้เยอะครับ
หลอกแดกแจกรางวัล..บ้าบอ..ตั้งตัวเป็นใหญ่..ทั้งๆที่ข้อมูลหมาไม่เห่า..คุยเก๋าคุยเก่ง..เลอะเทอะคับ..สายปั่น..สายเก็บ..สายบ้าบออะไรเยอะแยะ..ก็แค่จักรยานครับ..2 ล้อเท่ากัน..จะแยกก๊ก..แยกก้วนอะไรกันล่ะครับ
                        มิตรภาพสำคัญที่สุด..ตายห่านไป..จักรยานมันแบกคุณๆขึ้นเมรุเผ่าไม่ได้หรอกครับ..เพื่อนและสหายที่รู้ใจเท่านั้น..ของจริงครับ.. Grin Grin Grin
โทษพี่ป้ำ..ไม่น่าเขี่ย..โดนจุดด่างในใจผม..55555+... Grin Grin Grin

โดนมากครับพี่นุ ..... Grin
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length