Welcome, Guest. Please login or register.
March 29, 2024, 05:58:48 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  โชว์รูม BMX / BMX Showroom
| |-+  คอจับแฮนด์, แฮนด์ และ ปลอกมือ / Stems, Handle Bars & Grips (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  Review: Nitto stem
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: Review: Nitto stem  (Read 4331 times)
pom
Expert

WWW Email
« on: November 14, 2014, 03:41:23 PM »

ขอรีวิว สเต็มสุดคลาสสิคที่บางโมเดลเห็นได้บ่อยๆนะครับ นั้่นคือ NITTO นั้นเอง
เนื่องด้วยเป็นสเต็มที่ราคาปัจจุบันยังไม่สูงมาก ทำให้สเต็มตัวนี้เป็นที่หมายปองของใครหลายๆคน
เท่าที่ผมศึกษามา จะมี 7 model ที่คลายๆกัน ถ้าย่อยแบบยิบๆจะได้ 8-9 model
ทั้ง 7 แบบ มีชื่อรุ่นตามนนี้นะครับ
1.SX
2.MX-1
3.MX-2 (ย่อย DX)
4.MX-3 (ย่อย Tioga Max-Flo)
5.MX-5
6.MX-7
7.MX-8

เพื่อ ความเข้าใจง่ายๆ เลยทำเป็นตารางมาให้ครับ

มาเริ่มกันที่ SX กันเลยครับ หน้าตามจะเป็นแบบนี้
ชื่อแปะสติกเกอร์ชื่อรุ่นที่ฝาบนเลยครับ

MX-1 ผมเดาๆว่าโมเดลนี้หน้าจะเก่าที่สุด และคล้ายๆ กับ MIC อีกต่างหาง
MIC เข้าใจว่าฝาบนหน้าจะเป็นเหล็กหล่อ เลยหล่อให้มียี่ห้อมาเลย
ส่วน MX-1 นั้นจะไม่มีตีตราไดๆ แปะสติกเกอร์เอาเช่นเดิม
แกนและฐานของสเต็มคล้ายๆกับ ของSX ครับ

หน้าตา MIC ครับ

MX-2 โมเดลนี้สุดฮิต จนมีการทำเลียนแบบขึ้นมาครับ จะแยกย่อยๆ ไปอีก 1 แบบ คือ DX ครับ ซึ้งผมไม่ทราบว่ารูปทรงมันแตกต่างกันยังไง โดยรวมเห็นแค่สติกเกอร์ต่างกันเท่านั้นครับ
ฝาบนเหมือน SX

อันนี้จะเป็น DX ครับ

มาต่อกันที่ MX3 ย่อยๆไปเป็น Tioga Max-Flo อันนี้ผมไม่เคยเห็นคนไทยใช้นะครับ ไม่มีสติกเกอร์แปะบอก

รุ่นย่อย Tioga Max-Flo  มีปั้มคำวา tioga บนฝา 

ยังแยกเป็นสายฟรีสไตร์ได้อีก Tioga Max-Flo AX-3 / Nitto MX-3 (Freestyle) Stem ไม่แน่ใจว่าเจาะกันเองหรือเปล่านะครับ Smiley

ต่อที่ MX5 ครับ แกนและฐานของสเต็มคล้ายๆกับ ของSX ครับ
รุ่นนี้ มี ทั้ง ซาง 21.1 แล้ะ 22.2 ครับ

MX-7 อันนี้เพิ่งเคยเห็ฯก็ตอนที่หาขอมูลเพื่อรีวิว กระทู้นี้นี้แหละครับ
ฝาปนจะคล้าย SX แต่ด้านหน้าจะโค้ง ผมว่ารุ่นนี้เจอไม่บ่อยนะครับ มีชัดๆอยู่ 2ภาพ

เดินทางมาถึงอันสุดท้าย MX-8 รุ่นนี้เดาๆ ว่า เอาแกนและฐานของSX มาแล้วเปลียนฝสใหม่ที่คล้ายๆ กับ MX-3 หรือ MX-5 แล้วก็เปลี่ยนชื่อรุ้นเป็น MX-8 ซะเลย 

ส่วนอันนี้ผมไม่ทราบที่มาที่ไปครับ เอามาให้ดูกันเล่นๆ แต่ม่หน้าจะพบเห็นกันง่ายๆ

เอาไว้เท่านี้ก่อนนะครับ ทุกอย่างอาจจะไม่ถูกต้อง 100% แต่หวังว่่าเป็นแนวทางให้พี่ๆน้องได้ครับ Smiley

สวัสดี Smiley
ปอม

filmpunx193
Expert

/-* We are the problem *-/

Email
« Reply #1 on: November 14, 2014, 05:22:12 PM »

แจ่มมากครัช ... Cheesy Cheesy

http://www.facebook.com/filmnewschool

เลขบัญชี 057-2-40778-1 ธ.ทหารไทย
สาขา กองบัญชาการกองทัพอากาศ
บัญชี ศกลพงศ์  กอบอาษา โทร.086-095-5061
17azios
Intermediate

« Reply #2 on: November 16, 2014, 07:33:22 PM »

ใช่ตัวนี้ป่าวครับปอมมม  Grin Grin
Punkmusic
AA Pro

Punkmusic@hotmail.com Kadoordog@yahoo.com
Email
« Reply #3 on: November 16, 2014, 10:32:53 PM »

เป็นประโยชน์มากครับ แท้งกิ้วมัชๆ  Grin

เราไม่ใช่ศัตรู แต่เป็นเพื่อน
ต้องไม่เป็นศัตรูกัน แม้ความชอบจะจืดจาง
แต่ไม่อาจทำลายความผูกพันของเราได้
เส้นสายแห่งความทรงจำ
จะฟื้นเมื่อโดนสัมผัส แน่นอน... ทุกอย่างจะดี
เมื่อธรรมชาติของเราดำเนินไปถูกทิศทาง...

ยัง : 0875621116
pom
Expert

WWW Email
« Reply #4 on: November 17, 2014, 01:15:46 AM »

ไอ้ตัวที่ผม บอกว่าไม่เคยเห็น โผ่ลมา 2อันแระ
เมืองไทยอุดมสมบูรณ์จริงๆครับ
คิดว้าไม่มีก็ดันมี ฮ่าๆๆ

ตอนนี้รอดู mx-7 ครับ อิอิ Wink

knuun
AA Pro

อีที เสเพล 55

Email
« Reply #5 on: November 18, 2014, 10:59:04 AM »

ชอบ MX8  Cheesy

มีอะไร ติดต่อ วราสิน 084-5502868 นะครับ
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length