Welcome, Guest. Please login or register.
April 25, 2024, 04:06:21 PM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  โชว์รูม BMX / BMX Showroom
| |-+  Before & After (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  '89 KASTAN KEX Junior
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: '89 KASTAN KEX Junior  (Read 5105 times)
pom
Expert

WWW Email
« on: December 28, 2014, 12:20:23 AM »

ด้วยความหลงไหลในตะเกียบเดี่ยว คิดเอาไว้ว่าวันนึงต้องมีให้ได้ และ โอกาศก็มาถึงครับ
วันนี้ขอรีวิวเรื่องราวความเป็นมาสั้นๆ ว่ารุ่นนี้มีดีเดลอย่างไรบ้าง ไปชมกันเลยครับ

ประวัติโดยย่อของแบรนด์ จาก www.bmxmuseum.com
When Linn sold redline, he still wanted to make bikes, so he started his own company.
Unique designs such as the uni blade fork.

......เมื่อ ลิน (ลิน คาสตัน) ขาย เรดไลน์ไปแล้ว เค้าก็ยังอยากผลิตจักรยานอยู่ เข้าเลยตั้งบริษัทใหม่ขึ้นมา
ซึ่งดีไซน์ของเค้านั้นไม่ซ้ำใคร เช่น ตะเกียบขาเดียว........

รวมๆด้านข้างครับ

สติกเกอร์บอกชื่อรุ่น บริเวณท่อหลักอาน

รัดอานเป็นรูปแบบรัดอานในตัวซึ่งบริเวณช่วงน็อตล็อคทำออกมาไม่ค่อยจะเรียบร้อยเท่าไหร่
รวมๆแล้ว เทคโนโลยีเมื่อราวๆ 25 ปีก่อนผมรับได้ครับ Smiley

สะพานเบรคแบน

โฟกัสช่วงคอและตะเกียบหน้าที่ผมคิดว่าเป็นเอกลักษณ์ของแบรดน์นี้เลย

แผงคอด้านล่างทำมาคล้ายกับ เรดไลน์บ้างตัว มีปั้มชื่อยี่ห้อชัดเจนครับ

ใต้ท่อบนจะมีรูร้อยสายเบรคเพื่อให้สายสลิงด้านในเสียดสีกับปลอกสายเบรคน้อยที่สุด

ส่วนของกระโหลก
เป็นกระโลกเล็กครับ สบายผมเลยเอากระโหลกแบริ่ง 68 มาใส่ได้เลย Smiley

ดร็อปเอาท์หลัง
ด้านซ้ายนอกกับด้านขวานอกมียี่ห้อประทับชัดเจนครับ
ส่วนรูกลวงๆไม่รู้ออกแบบมาเพื่ออะไร แต่ผมเดาว่าเพื่อเป็นการปิดรูของท่อท้ายเฟรมครับ
มีขีดสำหรับตั้งโซ่ด้วยครับ

ด้านในขวา มีสัญชาติระบุชัดเจนว่าผลิตที่ไหน

ด้านในซ้ายมีซีเรียลกำกับอยู่ครับ

ส่วนของตะเกียบรวมๆครับ
ประกอบไปด้วย ตะเกียบเดี่ยว
ดุม และ น็อตล็อค

บริเวณซางมีปั้มสัญชาติแนวนอน ง่ายๆ

ด้านหนึ่งของตะเกียบมียี่ห้อประทับ

แกนของตะเกียบหน้าออกแบบมาได้แข็งแรงทีเดียวครับ

รอยเชื่อมบริเวณใต้ซาง

ส่วนสำคัญอีกส่วนนึงซึ่งถ้าไม่มีคงต้องผลิตขึ้นใหม่อย่างเดียวนั้นคือดุมหน้านั่นเองครับ
เมื่อตะเกียบออกแบบมาให้มีข้างเดียวแล้วดุมเลยจำเป็นต้องพิเศษตามไปด้วย
แน่นอนดุมก็มีปั้มยี่ห้อครับ

ดุมเป็นดุมแบริ่งในตัว ลูกปืนยังไม่สามารถแยกออกมาได้ในตอนนี้ครับ
ฝากันฝุ่นหน้าจะเป็นคาร์บอนไฟร์เบอร์

น็อตของดุมหน้านั้นก็ต้องพิเศษตามได้ด้วยครับ
มีกันคลายในตัวด้วย

ภาพรวมผมมองว่ารถคันนี้ด้วยความตั้งใจของลินน์ที่พยายามทำรถออกมาให้แปลกแหวกแนว ผมว่ายุคนั้นเค้าคงแหวกจริงๆครับ Smiley

ขอจบการริวิวเพียงเท่านี้ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกท่านที่ติดตามรับชมมาถึงตอนจบด้วยครับ Smiley
ขอบคุณครับ:)

สำราญอนงค์
Looking Over the Fence
*

Email
« Reply #1 on: December 28, 2014, 12:36:51 AM »

No. 01 in thailand.

ผมเคารพ ศรัทธา ในสิ่งที่ควรค่าแก่กาล ไม่มีผิดไม่มีบาป ผมสนองจิตแห่งปัจเจกบุลคล

https://www.facebook.com/profile.php?id=100001731711421&ref=tn_tnmn
086 908 2618   
จักรยาน = จักรยาน
Punkmusic
AA Pro

Punkmusic@hotmail.com Kadoordog@yahoo.com
Email
« Reply #2 on: December 28, 2014, 05:33:55 AM »

ผมนึกถึง เรดลาย+ควอท+honda vfr  Shocked รวมๆผมชอบครับ ไล้  Shocked Shocked

เราไม่ใช่ศัตรู แต่เป็นเพื่อน
ต้องไม่เป็นศัตรูกัน แม้ความชอบจะจืดจาง
แต่ไม่อาจทำลายความผูกพันของเราได้
เส้นสายแห่งความทรงจำ
จะฟื้นเมื่อโดนสัมผัส แน่นอน... ทุกอย่างจะดี
เมื่อธรรมชาติของเราดำเนินไปถูกทิศทาง...

ยัง : 0875621116
james
B Pro

old school อยู่ในกล่อง

name_james@hotmail.com
WWW Email
« Reply #3 on: December 28, 2014, 03:30:05 PM »

ผมว่ายี่ห้อนี้ เค้าออกแบบให้เป็นเอกลักษณ์
มากกว่าจะคำนึงในด้านความแข็งแรงรึป่าวครับ

ทั้งตะเกือบขาเดียว
กับรอยต่อท่อที่ dropout
ดูเหมือนจะสร้างจุดขายมากกว่า
ซันห่าว
AA Pro

Email
« Reply #4 on: December 28, 2014, 06:49:36 PM »

Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked

จอง = เอา
นางสาว ณัฐนันท์  กิติยาโกศัยยากุล ธ. กรุงศรีอยุธยา 289 121 8657 ออมทรัพย์
auburn
B Pro

« Reply #5 on: December 29, 2014, 11:36:30 AM »

เท่คนเดียวเลยยย Grin

รบกวนโอนมาที่ธ. กสิกรไทย790 2 310 902 มงคล ขันธ์สันเทียะ
JR101
Moderator
AA Pro

Email
« Reply #6 on: December 29, 2014, 11:51:58 AM »

เห็นแบบนี้
แล้วชื่นใจ
ครับ

เล่นให้สนุก สุขใจที่ได้มี แต่ไม่มีก็ไม่ตาย

JR101  โทร 089-131-8687

รวย ไม่รวย ไม่รู้ แต่ถ้าจองแล้วยกเลิก ไปให้ไกลๆตี...เลยยยยยย Grin Cheesy Wink
chockdee
AA Pro

Email
« Reply #7 on: December 29, 2014, 07:37:31 PM »

เยี่ยมยอด...

“ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง”
ชายเมืองศรี
B Pro

Email
« Reply #8 on: December 29, 2014, 08:53:51 PM »

เทคโนของตะเกียบหน้า ไร้เทียมทาน Grin

ที่อยู่ในการส่งของครับ
ดีชัย เจริญรุ่ง
1417/8 ซอยอุบล 3
ถ. อุบล
ต. เมืองใต้  อ. เมือง
จ. ศรีสะเกษ 33000  โทร. 081-9158922

https://www.facebook.com/horpaksansuk
admin
Administrator
AA Pro

หวัดดี...ชาวโลก!!

nawitthapthiang@hotmail.com
« Reply #9 on: January 02, 2015, 07:14:02 PM »

เยี่ยมมาก.....แปลกไม่เหมือนใคร....มาอยู่บ้านเราแล้วดีจุง

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
xos
Novice
**

WWW Email
« Reply #10 on: January 06, 2015, 05:08:54 PM »

สุดยอดจิงๆ  Grin Grin

ร ถ บ้ า อ ะ ไ ร ใ ค ร ขี่ ก็ ก ล า ย เ ป็ น เ ด็ ก
เชอรี่ปั่น
Novice
**

freestyle เลย...พักนี้

« Reply #11 on: January 08, 2015, 11:40:51 AM »

ตะเกีียบ ช่วงรอยต่อตรงขากับแกนดุม ดีไซน์ คล้ายๆ แฮนด์ Kneesaver ของ Haro เลยแฮะ
สงสัยน้าบ๊อบ ได้ไอเดียมา  Grin Grin Grin

I LOVE OSBMX
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length