Welcome, Guest. Please login or register.
April 23, 2024, 05:01:08 PM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  เจรจาประสา BMX / Generals (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  เบรคหน้า เบรคหลัง
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: เบรคหน้า เบรคหลัง  (Read 2054 times)
tomj35
Looking Over the Fence
*

Email
« on: June 29, 2016, 09:12:48 AM »

เอามาฝากครับสำหรับเรื่องเบรค ไม่ได้เป็นของแบบ OS นะครับ เป็นของยุคปัจจุบัน แต่น่าจะนำไปใช้กับรถยุคก่อนได้ เผื่อสำหรับบางท่านที่ไปหาซื้อตามร้านจะไม่มีขาย และตามร้านมักจะบอกว่ายุคนี้เขาไม่ใช้เบรคกันแล้ว แต่ผมยังติดแบบเดิมๆอยู่ เลยไปลองหามาดูครับ

ปรากฎว่าเมืองนอกเขาก็ยังขายกันอยู่เป็นปกติ เลยลองสั่งเข้ามาดูครับ

เบรคหน้า ที่ผมใช้จะเป็นของ odyssey รุ่น evo 2 ตัววัสดุเป็นอลูมิเนียม forged ในชุดเขาจะมีชุดติดตั้งที่สามารถเอามาใช้ได้ทั้งเบรคหน้าหรือเบรคหลังได้เลยครับ อันนี้บ้านเราไม่มีเลยต้องสั่งนอกอย่างเดียวครับ

ส่วนเบรคหลัง ตอนแรกผมใช้ของ odyssey ที่หาได้ที่วรจักร จะมีอยู่รุ่นเดียว ใช้สปริงเส้นเล็กๆดึงตรงกลาง แต่ใช้ไปสักพักสปริงเขาจะหักตรงตะขอที่เป็นที่เกี่ยวครับ ลองเอาอีกตัวที่เป็นแบบแข็งที่เขาให้มาในชุดใส่ดู ส่วนตัวผม ผมว่าเบรคไม่ดีเหมือนเดิม เลยหาใหม่เอาครับ

ชุดใหม่ที่หาจะเป็นของ eclat ครับ ไปได้ที่ร้านแถวปากน้ำ แต่อันนี้จะใช้ได้แต่เบรคหลังอย่างเดียวนะครับ ไม่เหมือนของ evo2 แต่ตัววัสดุเป็นแนวกันคือเป็น อลูมิเนียมเกรด 6061 และขึ้นรูปด้วยวิธีการ forged ตัวสปริงที่ใช้ก็จะเป็นแบบเดียวกันกับ odyssey evo2 คือเป็นสปริงขดอยู่กับจุดยึดเบรคเลย

ส่วนตัวโรเตอร์ ของเดิมผมได้มาเป็นของ SST ดูแล้วส่วนอื่นๆน่าจะใช้ร่วมกันได้ ผมเลยไปเอาของ shadow มาใช้แทน ตอนแรกจะเอาของ odyssey แต่เขาไม่มีสีแดง ผมเลยมาเอาของยี่ห้อนี้ครับ

ส่วนสายโรเตอร์ ของ odyssey ที่เขาขายที่เมืองนอกเขาจะมีขนาดความยาวให้เลือกตามขนาดความสูงของแฮนด์ด้วยนะครับ ของผมผมเปลี่ยนแฮนด์เป็นความสูง 9.5 นิ้ว ผมเลยเอาสายที่ยาวสุดของเขามาเลยครับ

แต่ตอนนี้ชุดเบรคหลังผมยังไม่ได้ประกอบนะครับ ไว้ประกอบเสร็จจะเอารูปมาลงให้ดูอีกทีนะครับ

Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length