Welcome, Guest. Please login or register.
April 23, 2024, 03:07:28 PM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  เจรจาประสา BMX / Generals
| | |-+  รวมกระทู้ Hot Hot ที่นี่ครับ (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | | |-+  ET. ภาค พิเศษเพียง50คัน...ในโลกครับ
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] 2 Print
Author Topic: ET. ภาค พิเศษเพียง50คัน...ในโลกครับ  (Read 19226 times)
Dirty old man
Expert

« on: April 28, 2009, 04:54:38 PM »

หลังจากที่ได้ทราบมาว่า เมือราวๆ3-4ปีก่อน คูว่าฮ่าร่าได้ทำ Re production เพื่อทำให้ตอบสนองเเก่ กลุ่มเเฟชั่นเกี่ยวกะเสื้อผ้าวัยรุ่น
โดยทางบริษัทได้ทำการผลิตออกมาเเค่300คัน+เพรมตะเกียบสำรองอีกจำนวน10ก่าชุด เเละได้ขายหมดไปเเล้ว
เพราะเป็นคอมฟรีทไบท์ราคาถูกที่ทำในไต้หวันเเละอะไหล่เพื่อให้ขี่ไปจ่ายกับข้าวมากกว่าปั่นไปเเข่งคับ Grin
เอาลิงค์ที่ขายในตอนนั้นมาให้ดูครับ (ตอนนี้หมดไปเเล้วครับ) ราคาตอนนั้นที่ราคา 49800 เยน(อะไหล่ทั้งคันครับ)
ค่าตะกร้าพร้อมขายึดขายเเยกที่ราคา4500เยนครับ

http://www.pat.hi-ho.ne.jp/ponchi/et_info.html

เพราะมีตะกร้าเป็นออฟชั่นทำออกมาเเต่ทำออกมา500ชุดมากกว่า รถที่ทำมา300คันก็ขายหมดไปเรียบร้อยคับ Shocked
เเต่ก็ยังได้มีโปรเจดพิเศษในปีนั้นออกมา ตามอีก50คัน เเต่ไม่ได้ทำสี ET ยอดฮิตเเดงขาว เเต่เป็นสี ขาวดำอีกจำนวน50คันครับ. Wink
เป็นคอปเปอรชั่นพิเศษระหว่าง บริษัทเสื้อผ้า MADTOYZ +KUWAHARA BIKE WORK เเละรถส่วนใหญ่มอบให้อยู่ในกลุ่มดาราหรือคนมีชื่อเสียงในวงการบันเทิงของญี่ปุ่นเป็นส่วนใหญ่ครับ.. Cheesy บังเอิญไปเจอภาพมา เผื่อว่าจะมีหลงๆไปเมืองไทยสักกะคันคับ
ผมเองตามหาเหมือนกันเเต่ได้เเต่ดูเพราะเจ้าของไม่ขาย ทั้ง 2รุ่นคับ..บังเอิญไปสืบหาเเละได้ข้อมูลเพิ่มมาครับ..

มาดูกันรายละเอีอดจาก ภาพข้อมูลในเวปญี่ปุ่นที่ คูว่าฮ่าร่าทำออกมาให้ตลาดเเฟชั่น ที่ใช้คอนเซปป ET ,มาครับ..เป็นรถราคาถูกๆ
เพื่อมาปั่นเป็นเเฟชั่นคับ.เป็นรถให้เเก่ตลาดวัยรุ่นญี่ปุ่นคับ..
(จะไม่เหมือนกะ อะโพโล่ ที่ทำมาก่อนหน้านี้10ปีก่อนที่ทำออกมาเพื่อเป็นของเล่นเด็กครับ) เเต่คอนเซปปเดียวกัน คือใช้สีเเดงขาวคับ
เเถมมีที่ใส่ตะกร้าด้วยคับ..น่ารักเชียวคับผมเห็นสาวๆญี่ปุ่นปั่นผ่านต่อหน้าประมาณ2-3ครั้งคับ..

peeepee
Expert

"BMX"หล่อๆเท่ห์ๆ"

« Reply #1 on: April 28, 2009, 05:22:11 PM »

สีขาวดำสวยจังเลยคับ...ชอบๆ Grin
prasith_p
AA Pro

ขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน....

Email
« Reply #2 on: April 28, 2009, 09:22:03 PM »

ตะกร้า 4500เยน  ย่อมเยาว์ แบบไทยๆ คงต้องใช้ตะเข่งไปก่อน(แซวเล่นสนุกๆนะครับ พี่หรั่ง)

น๊อตน้อยร้อยเกลียวยึดติดแน่นเหนียวก่อร่างจนเป็นคันosbmxเราต่างล้วนผูกพันธ์จักสานต่อใจให้เป็นหนึ่งเดียวกันนั้นขอมิตรภาพสองล้อยั่งยืน

Jame
AA Pro

« Reply #3 on: April 28, 2009, 09:27:16 PM »

ขาวดำอย่างงาม Smiley

For Love Or Money
bm...x
B Pro

คิดถึงพ่อ

Email
« Reply #4 on: April 28, 2009, 10:11:10 PM »

ช่วงนี้หายๆไปนะครับพี่ Cheesy

พ่อผมขอโทษ...ผมอยากได้รถคันนั้นกลับคืนมา (T_T)
Expert

« Reply #5 on: April 29, 2009, 06:26:09 PM »

ช่วงนี้หายๆไปนะครับพี่ Cheesy
ช่วงสงการณรับเเขกจากเมืองไทยก็เยอะ(งบรัฐเหลิือเยอะต้องใช้ให้หมดก่อนเลือกตั้งใหม่อะ..) Wink
พักหลังข้อหัวเข่าเริ่มดีขึ้น..ไปบ้าปั่นสตรีทเเทนคับ ไปซ้อมรภเพราะเปลี่ยนเเฮนนใหม่มาคับ Grin

Expert

« Reply #6 on: April 29, 2009, 08:08:29 PM »

ไปเเว็ปดูเวป ของ บริษัทเเม่Kuwaharaญี่ปุ่นมาคับ..เค้าทำลิงค์ใส่เวป OS THAILAND ไว้ด้วยคับ
ไปดูในวันที่ 2009年04月28日ครับ Grin
http://kuwahara-bike.sakura.ne.jp/xoops/modules/nmblog/
ส่วนวันที่ 2009年04月22日 ได้กล่าวถึงการย้ายเครื่องเล่น ET อะเวนเจอร์จาก โอซาก้า ไปตั้งที่ใหม่ที่อเมริกาเเทนคับ
โดยถึงวันสุดท้ายที 10ของเดือนพฤภาคมครับ Shocked

ปล..คันนี้ที่ห้อยในร้านขายของที่ระรึกเป็น1ใน8คันที่ทำเพรมเเละตะเกียบในโอซาก้า ประเทศญีุ่ปุ่น ในปี1999 ครับ
คูว่าฮ่าร่าทำส่งมอบเพื่อใช้ในพาเรดโชว์ตอนเปิดตัว Universal studio Japan ใหม่ๆคับ
เเต่ไม่รู็ว่าจะไปไหนเมื่อย้ายออกไปเเล้วสิคับ Undecided
เดี่ยวพรุ่งนี้จะลองไปที่บริษัทคูว่าฮ่าร่าไปถามปัญหาเพรมเเปลกๆที่ผมมีอยู๋
 เเละไปถามเรื่องราคา เเละ ปัญหาว่า Made in Japan ทำได้หรือป่าว
เเละปัญหาอะไหล่เเผงยึดเเบล็กเก์ตล้อหลัง ต้องการทำตัดใหม่หมด เเละสี ที่เเน่ๆน่าจะทำสีโครเมี่ยมไม่ไ้ด้
ผมว่าจะไปยุให้ทำสี ET เพื่อเป็นการส่งท้าย เครื่องเล่น ET ที่จากไปจาก โอซาก้า ในโปรเจดKZ-???(ตอนนี้ไม่รู่้ว่าจะเป็นรุ่นไหนสิ)
ขออย่างเดียวประทับ ตรา Product of Japan มาพร้อมรันหมายเลขตามสูตร เดิมอะ  Cheesy
 เเต่ที่เเน่ๆเเพงเเน่ๆเพราะค่าเเรงในญี่ปุ่นเเพงก่าไตหวันเยอะคับ...(ราคาไม่รู้จะออกมาเท่าไรสิคับ) Huh
เเต่ผมไม่อยากให้เค้าทำรีโปรดักขั่นเหมือนตัวที่
บริษัทอเมริกาคูว่าฮ่าร่า มาทำออกมาขายเมื่อ 5ปีก่อน ที่ทำKZ-1Kuwahara Replica frameออกมาเเต่ไม่ได้เกี่ยวกะ ทางบริษัทเเม่ในญี่ปุ่นคับ ..เพรมเเละตะเกียบทำในไตหวันคับ..  ::)จำนวนที่ผลิตตอนนั้น350ชุดครับ
โปรเจดนี้ไม่เกี่ยวกะ Kuwahara Japan คับ เป็นโปรเจดของ Kuwahara USA ครับ
(เหมือน redbull ไทย ไม่เกี่ยวกะ Redbull Austria ไงละคับ..) Shocked

eddie_tec
Novice
**

PSDC รุ่น 55 / HS1 YRK

Email
« Reply #7 on: April 29, 2009, 09:09:15 PM »

ถ้าผมเจอจอดๆอยู่นะ ผมสอยมาเลย 555 ขำๆครับพี่
Thanit
Moderator
AA Pro

« Reply #8 on: April 30, 2009, 08:40:24 AM »

อย่างที่เคยบอกคุณหรั่ง ว่าผมชอบ ET สีขาว-ดำ ดูเท่ห์ดีครับ

ส่วนโปรเจค KZ-1 ถ้าทำในญี่ปุ่นล่ะก็ ผมขอสู้ขาดใจครับ
ถ้าได้มาจริง แล้ว ผบ.ทบ. ไม่อนุมัติที่เก็บ จะเอาไปฝากไว้บ้านน้องสาว... Grin

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา          จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
  เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู         ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย
  จะหาคน ที่มีดี โดยส่วนเดียว           อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
  เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเอย        ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริง
Expert

« Reply #9 on: May 01, 2009, 12:28:17 AM »

อย่างที่เคยบอกคุณหรั่ง ว่าผมชอบ ET สีขาว-ดำ ดูเท่ห์ดีครับ

ส่วนโปรเจค KZ-1 ถ้าทำในญี่ปุ่นล่ะก็ ผมขอสู้ขาดใจครับ
ถ้าได้มาจริง แล้ว ผบ.ทบ. ไม่อนุมัติที่เก็บ จะเอาไปฝากไว้บ้านน้องสาว... Grin
วันนี้ไปคุยมาเเล้วคับ คุณ Thanit เเละตอนนี้ลองไปประเมินราคามาเเต่ทาง บริษัทKuwahara ลังเลใจว่าจะทำlaserlite ปี83หรือ KZ-1ดี เพราะราคาต่างกันที่ Kz-1ต้องเเผงหางปลาใหม่ เเละไม่อยากเอาของปี83มาใส่ให้ดูมั่วไปครับ Cheesy(ดีมากๆคิดเเบบคุณนะคิดเเละผมคิดไว้คับ ให้ใกล้กะออริตินัลมากที่สุด เเละไม่ใช้ทำเป็นreplica เหมือน KZ-1ที่ทำมาก่อน
เเต่เป็น KZ-1ที่ทำในปี 2009 ที่ทำในญี่ปุ่นเเละผลิตมาเเต่ 50ชุดเท่านั้นเอง สิคับ Shocked(เเบบนี้สิยอดคับ)
เเต่ทำKZ1 ไม่สามารถชุปโครเมี่ยมได้เพราะมีเเผงคอมาใส่ เเต่ผมบอกไปว่าทำมาให้ราคาถูกๆ
เเต่ดีดีไม่จำเป็นต้องใช้โคโมรี่มาเพราะทำให้ราคาเเพงขึ้นเเต่ใช้สีน่าจะดีก่า หรือป่าว ตามที่ึุเสนอไปครับ
เพราะประเมฺิณราคามาเป็น Laserlite ปี83มาเลยต้องส่งไปประเมิญราคาใหม่
เเต่ถ้าทำสีคงให้เป็นสีเดิม ๆเเละเป็นสีอีทีเหมือนกะ เจ้าตัว KZ-2ที่นำไปใช้ในการถ่ายทำหนังET.ในสมัยเกิือบ30ปีก่อนไงละคับ
 KZ-1 เเละ KZ-2คือเพรมรุ่นเดียวกัน ครับ ต่างกันระหัสทีมาใช้คือต่างกันที่อะไหล่มาใช้คับ Wink
ผมเลยบอกว่าถ้าราคาตั้งหรือต้นทุนเเพงไปละก้ทำสีอีทีมาสิคับ รับรองว่า เปิดจองมาขายจองมาไม่ทันเเน่ๆคับ ;)ตอนนีผมลุ้นทำสี อีทีคับ  เเละการตอกเลขตามในปีนั้นตามของเดิมทุกอย่างครับ Cheesy
มาดูภาพหายากๆจากโรงงานคูว่าฮ่าร่ามาครับ มาดูกันมีรุ่นเเปลก ๆที่ไม่เคยมีลงในเวป  http://www.dreamgate.ne.jp/kuwahara/ มาก่อนคับไปเเอบถ่ายมาครับ

อะไหล่สมัยนั้นจะส่งเเยกไปกะเพรมตะเกียบ ครับ บรรจุคามเเบบนี้คับ ในกล่องกระด่าษที่มีครบยกเว้รเพรมเเละตะเกียบครับ Grin

Kuwahara Laserlite 83

ตัวนีเเหละรุ่นยอดนิยมคือ laserlite,83ที่ใช้ตะเกีีียบเเทงค์ ARX,มาเป็นเซ็ตครับ ปมเห็นเพือนผมที่เชียงใหม่เก็บไว้ที่บ้่านสารภีคับ Cheesy

kuwahara KZ -2.5

มาดูตัวเนี่ยที่ไม่เคยมีในประวัติเวปภาษาอังกิดที่เกี่ยวกะ kuwahara KZ-2.5 ซึ่งไม่ได้ออกมาจำหน่ายเป็นเเค่โปรโตไทปเเละ
ออกมาใช้ในหนัง อีีทีสะ เเตกต่างจาก KZ-1 เเละKZ-2อย่างไรคุณ ทะกะชิเค้าบอกไม่รู็คับมีเเต่รูปมาดูเท่านั้นคับ
 ที่ผมอยากให้ทำออกมามากๆคือตัวที่รุ่นเดียวทีีไปใช้ในหนัง ET ไงละคับ ตอนนั้นคงออกไม่ทันไปเร่งทำ รุ่น ET 2.5ไปเเทน Shocked

Kuwahara KE 2 or Prototpe for ET model

รุ่นที่น่าจะใกล้เคียงรุ่นETน่าจะเป็นีรุ่นนี้ที่เเผงหางปลาหลังเป็น เเบบ Looptail เหมือน SE Racingไงละคับ เเต่เป็นรุ่น KE 2เเทนคับ
ซึ่งไม่ได้ออกมาจำหน่ายเพราะเกิดจากการผลิตรุ่น ET,.มากกว่าหรือป่าวหรือเอามาใส่เเผงคอกลายเป็นรุ่น ET ที่พวกเราเห็นขายในตลาดหลังจากหนัง ETได้ทำการฉายออกมาชายไงละคับ

Kuwahara survival /2.5

รุ่น survival /2.5 ที่ออกมา เป็นเเค่โปรไตไทปทีคุณทะกะชิบอกไม่ได้ว่า เเตกต่่างอย่างไรก็รุ่น 1 ครับ Huh

Kuwahara Prototype for ET??

มาดูุรุ่นนี้ดี่กาคับ ก็ถือว่าเป็นเเค่โปรโตไทปเองที่เเผงคอจะต่างกันจากรุ่นทั้วไป น่าจะเป็นตอนคิดรุ่น อีทีหรือป่าวไม่ทราบคับ
เเผงคอประหลาดมากๆคับ อันนี้ก็เป็นเพียงเเค่โปรดตไทป์เองคับ ได้ภาพมาให้เป็นความรู้กันว่าคูว่าฮ่าร่าจิงๆยังมีที่เเอบเเผงอยุ่มากมายในรุ่นทีผลิตออกมา เเละไม่มีในท้องตลาดอีกด้วยคับ เพราะ Kuwahara ผลิคเพรมโดยใช้ข้อมูลจากนักเเข่งเเละฟังความเห็นของนักเเข่งมาปรับปรุงผลิตรภทุกๆครั้งไปครับ เพราะขนาดความสูงของไรเดอร์โปนรเเต่ละคนไม่ใช้คนใหญสูง
ออกเเบบมาสำหรับเด็กๆหรือคนที่สูงไม่น่าเกิน170cmด้วยซ๋้ำไปครับ Wink
เอาภาพมาดูมาเผิ่อความรู่้กันใหม่ๆที่ไม่เคยมีลงในเวปไหนมาก่อนคับ Grin

Expert

« Reply #10 on: May 01, 2009, 12:42:25 AM »

ผมเองก็ได้เพรมที่ไม่เคยประกอบมาเป็น kuwahara รุ่นไหนก็ไม่รู้คับ เลยเเบกเอาไปถามที่บริษัทคูว่าฮ่าร่ามาเหมือนกันคับ
เพราะระหัสต่่่างจากทั่วไป เพราะหน้าตาเป็น laserlite เเต่ช่วงกระโหลกถีงหางปลาท่อนล่างทำมาเเตกต่่่างจากทั่วไปคับ
ใช้ท่อวงรีเเละทุปหลบใบจากเเละยางล้อหลังมาเเทนคับ(เออคิดง่ายดีนี้) :oเเต่มีอะไรเเปลกๆไม่เหมือนkuwahara ทั้วๆไปครับ
ผมยกไปถามเเละไม่สามารถได้คำตอบออกมาได้คับ เพราะคนทำน่าจะเเก่มากเเลวคับ
เเต่ดูที่รอยเชื่อมเกล็ดปลาฟันธงได้ว่าเป็น made in Japan เมิ่อสมัย20ปีก่อนๆคับ Shocked

james
B Pro

old school อยู่ในกล่อง

name_james@hotmail.com
WWW Email
« Reply #11 on: May 01, 2009, 06:18:34 AM »

พี่หรั่ง หรือผมว่า เสนอเป็นเฟรมรุ่น KE-1 ไปเลยไหม
เป็นเฟรมตัวแรกๆของคูวา มันก็มีคุณค่าเหมือนกัน
แถมไม่ซ้ำกับ reproduct ที่ออกมาก่อนหน้านี้
admin
Administrator
AA Pro

หวัดดี...ชาวโลก!!

nawitthapthiang@hotmail.com
« Reply #12 on: May 01, 2009, 08:26:18 AM »

เด็ดสะระตี่เลยนะเนี้ย....ไม่เคยได้เห็นรูปแบบนี้มาก่อนเลยครับ  Wink

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
Jame
AA Pro

« Reply #13 on: May 01, 2009, 09:18:53 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและรูปครับ ผมดูจนจุใจเลยครับ Cheesy

For Love Or Money
Expert

« Reply #14 on: May 01, 2009, 11:48:48 AM »

พี่หรั่ง หรือผมว่า เสนอเป็นเฟรมรุ่น KE-1 ไปเลยไหม
เป็นเฟรมตัวแรกๆของคูวา มันก็มีคุณค่าเหมือนกัน
แถมไม่ซ้ำกับ reproduct ที่ออกมาก่อนหน้านี้
เคอี-1เป็นรุ่นที่ออกเเรกในปีก่อน1980เเต่ได้รับความนิยมจากตลาดอเมริกามาก่อนในเรื่องราคาที่ถูกๆมากๆ เเต่ปัญหาคือเรื่องความทนทานคับ..เลยปรับปรุงมาเป็น kz-1 ซึ่งจิงๆเเล้วชื่อในโีรงงานคูว่าฮ่าร่าคือ เคอี-2 ชื่อKZ-1เป็นชื้อตั้งตอนส่งออกไปที่อเมริกาโดย
ผู้จัดการที่ดูเเลตลาดอเมริกาได้เปลี่ยนซื้อใหม่คับ เเละปรับปรุ่งความทนทานจาก เคอี-2มาคับ
ที่เเผงคอมีการเจาะรูเพื่อร้อยสายเบรดตามคอมเมนส์นักเเข่งในสมัยนั้นอีก ที่เป็นเอกลักษณเฉพาะของ KZ-1คับ
เเม้เเต่ผู้จัดการKuwahara เเบบคุณทะกะชิยังบอกว่าความสวยของหางปลา kuwahara KZ-1สวยดูคราสสิกก่า รุ่นหางปลาlooptailคับ เพราะมีโครงการผลิตรุ่น ETรุ่น2.5 .ในปีที่ครบรอบ30ปีที่เป็น Made in japan เเท้ๆอีกครับ Wink
ทำไมต้องเป็น KZ-1 เหตุผลในเหตุของผม เพราะเป็นรุ่นที่ผลิตน้อยก่า laser lite เผลอๆน้อยก่ารุ่น ET 2.5ไปด้วยคับ
(KZ-1 เเละ KZ-2 ต่างกันอย่างไร คือ เพรมไม่ต่างกันเเละตะเกียบไม่ต่างกัน เเต่ อุปกรณติดรถจากโรงงานต่า่งกันเท่านั้นคับ)
เเละเป็นรุ่นที่ไปใช้ถ่ายทำในหนังเรื่อง ET จิงๆไม่ใช่
รุ่นKZ-2.5 ที่เร่งทำมาขายหลังจากหนังผลิตออกมาเพราะผลิตไม่ทัน ต้องไปให้โรงงาน เเทงค์หรือโรงงานอื่นๆผลิตเพื่อป้อนตลาดที่ต้องการสูงในยุคปีนั้นที่ถือว่า บูมหรือยุคทองของ BMXในราวๆปี1983-1985 ครับ Wink
อีกเหตุผลหนึ่ง KZ-1หรือ KZ-2 เป็นรุ่นที่ทำให้เด็กอเมริกัน มารู้จักBMX จากญี่ปุ่นมากที่สุดเพราะใช้ชื่อญี่ปุ่น ซึ่ง่ต่างจาก เรดไลน
หรือ ไดมอนเเบล็ก หรือ สกายเวย์ เเละหลา่ยๆญี่ห้อที่เป็นเเบรน์อเมริกัน เเต่ทำในญีุ่่ปุ่นสะหมดในตอนนั้นคับ
ยกเว้น SE racing ที่ ทำในอเมริกาทีเดียว ไม่ได้มาจ้างบริษทญี่ปุ่นผลิตเหมือนบริษัทอิ่นๆทำกันคับ Cheesy
ปล.เขียนสะยาวไป ครับ

Pics from http://www.dreamgate.ne.jp/kuwahara/
Pages: [1] 2 Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length