Welcome, Guest. Please login or register.
April 27, 2024, 08:41:16 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  เจรจาประสา BMX / Generals
| | |-+  รวมกระทู้ Hot Hot ที่นี่ครับ (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | | |-+  ET. ภาค พิเศษเพียง50คัน...ในโลกครับ
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: 1 [2] Print
Author Topic: ET. ภาค พิเศษเพียง50คัน...ในโลกครับ  (Read 19231 times)
Dirty old man
Expert

« Reply #15 on: May 01, 2009, 05:52:12 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและรูปครับ ผมดูจนจุใจเลยครับ Cheesy
เพราะบริษัทKuwahara เเละ บริษัทBMXญี่ปุ่นหลายๆเเบรน์อยู่เมืิองเดียวกะผมเเละคอเดียวกันเพราะรุ่นผู้จัดการเหล่านั้นเคยเป็น
นักเเข่งมาก่อนมีข้อมูลมาเหล่าให้ฟังกันตลอคครับ.. Wink
มาดูกันต่อไปครับ อาจจะมีอะไรเเปลกๆโผล่ออกมาสำหรับญี่ห้อเก่่าเเก่เเบบ Kuwahara นี้คับ
เพราะเเบบระบบญี่ปุ่นคิดเเบบญี่ปุ่นชอบมีอะไรออกมาเล่นๆให้นักปั่นหรือนักเเข่งในสมัยนั้นโดยไม่ได้คิดว่าจะสร้างฟรีเมี่ยมอะไร
เเต่เวลาผ่านไปมากกว่า25ปี..รุ่นเเปลกๆที่ออกมาที่ยังเหลืออยู่(ถ้าไม่พังไปก่อน)มีค่ามากๆคับ..
ตอนนัี้ปัจจุบันนี้เหลิือเพียง BMXชองคูว่าอ่าร่าที่ใช้ชื่อญี่ปุ่นเเบรนเดียวที่ไปวิ่งเเข่งในสนามBMXโลกครับ Wink
เเละkuwaharabmx.com กะ Kuwahara bike work เป็นคนละบริษัทกันคับเหมือน เร่็ดบูลไทยกะ เร็ดบูลฝรั่งไงละคับ
เพราะยี่ห้ออื่นๆท่ีทำอะไหล่ได้เจ็งเลิกกิจการไปเเล้วคับ เเบบ บ.ไทเฺฮ่ ที่ผลิต เบาะ อิลิน่า..  บริษัทซันทัวร์.. บริษํท อูไก ...บริษัทไดอะคอมญี่ปุ่นก็เป็นของฝรั่งไปเเล้วคับ
บริษัท SR sakai industriy  หรือบริษัท koizumi ที่ผลิตเพรมดังๆเเบบไดมอนเเบล็ก เร็ดไลท อื่นๆได้หายไปหมดเเล้วคับ
ยังเหลือไม่กี่่บริษัทเช่น kazimaz seat บริษัท MKS ที่ทำบันได..บริษัทเเทงค์ เป็นต่้นคับ  Embarrassed

« Last Edit: May 01, 2009, 08:44:07 PM by Dirty old man » Logged
Dirty old man
Expert

« Reply #16 on: May 01, 2009, 06:23:04 PM »

อย่างที่เคยบอกคุณหรั่ง ว่าผมชอบ ET สีขาว-ดำ ดูเท่ห์ดีครับ

ส่วนโปรเจค KZ-1 ถ้าทำในญี่ปุ่นล่ะก็ ผมขอสู้ขาดใจครับ
ถ้าได้มาจริง แล้ว ผบ.ทบ. ไม่อนุมัติที่เก็บ จะเอาไปฝากไว้บ้านน้องสาว... Grin
ครับคุณธนิต ราคาสิปัญหาคับเพราะโรงงานที่ทำให้เเก่คูว่าฺ่ฮ่าร่าโรงงาน Koyo industria เปิดราคามาสูงซึ่งผมบอกว่า
ห้ามเเพงเกินก่าพวกรถเสือหมอบ พิสตอนที่ทำในญี่ปุ่นนะ..เเต่ถ้าเเพงก็มีข้อเเม่ว่าทำสีET,มาสิ เอาตามคอนเซป ETจิงๆในฉากใช้ ถ่ายทำในหนัง
ที่ไม่ได้ใช้KZ-2.5 เพราะเป็นรถขายตลาดราคาประหยัดลงเลยปรับหางปลาเป็นเเบบ Looptail เเทนคับ Huh
เพราะต้องจ่ายค่าcopyright การใส่โลโก้ E.T.ให้เเก่ทาง สตีเว่น สกรีเบริค์ด้วยหรือป่าวเลยต้องลดcostต้นทุนมาเเทน
จะเห็นได้จากรุ่นที่ทำขายในตลาดทีมีโลโก้ ET ทำสีออกมาในรุ่น KZ-2.5ไงละคับ
อ่านข้อมูลจากนี้ครับ..ีราคาประหยัดให้เด็กๆมาขี่เล่นโดยลดอุปกรณเกรดอะไหล่อุปการณติดรถมาเเทนคับ.. Cheesy
(เหมิอนการทำKZ-1เเละKZ-2ต่างกันอย่างไรออกมาไงละครับ)
http://www.dreamgate.ne.jp/kuwahara/history/et.html
(อันนี้ก็งงเหมือนกัน เเม้เเต่คุณทะกะชิยังงงครับ..ทำไมมีรุ่น Looptail ออกมาได้อย่างไรเพราะ คอนเซปปหางปลาเพรมKuwahara ไม่ใช่Looptail เท่าไร)
เพราะ ความสวยเเล้วหางปลาเเบบสอดเชื่อมเเบบ KZ83 laserlite สวยก่าเเละดูมีคุณค่ามากกว่า เเละถ้าว่าในเรื่องคอสการผลิต Looptail ถูกกว่าเเล้วผลิตได้เร็วก่าอีกครับ
(ปล.ฟังจากข้อมูลทางโรงงานเชื่อมที่คุณทะกะชิเล่ามาให้ฟังอีกทีนะคับ..ผมเองก็ไม่มีความรู้อะไรคับ.. Shocked
โครง KE-2 (หรือชื่อตามท้องตลาดคือโครงในรุ่น KZ-1 เเละKZ-2มาเเหละ
ตอนนี้กำลังยุทางkuwahara ให้ทำสี E.T.ออกมาเหมิอนกะคันที่ใช้จืงในการถ่ายทำภาพยนต์ET เเต่ดูท่าจะไม่ยอมทำให้คับ..
เพราะไม่ใช่โอกาศพิเศษอะไรเลยไม่อยากทำคับ..เเต่ครบรอบ30ปีทำเเน่ๆอะ สีอีที เเต่จะเป็นรุ่นไหนไม่รู่เหมือนกัน
ผมบอกว่าผมทำเองก็ได้ :Dเพียงเเต่พ่นมาเดี่ยวผมจ่า่ยเองก็ได้คับ (จะประกอบมาใช้เป็นรถจ่ายกับข้าวครับ
ตอนนี้เตรียมขายึดตะกร้าตามในหนังมาเเล้วคับ) ;Dขาดเเค่ตะกร้าใส่นม เองคับ เพราะต้องใช้ตะกร้าบริษัทนมในรัฐ นิวเจอซี่มาถึงจุสมบูรณที่สุดตามภาพยนต์อีทีคับ

Pics from http://www.dreamgate.ne.jp/kuwahara/

jimjan
AA Pro

« Reply #17 on: May 04, 2009, 05:18:34 PM »

ขอถามน่ะคับ ไอ้ตัวบังโซ่ นี้เป็นสีดำพลาสติกใสใช่ไหมคับ มีปั้มอะไรไหม หรือมีของใหม่ไหมคับ   รู้สึกผมไปเจอมา  จะกลับไปสอยมา

Drop Out Saver 550฿

FB :
https://www.facebook.com/groups/bkkoldschoolbmx/
มันไม่ยากเลยครับ ไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้ออ
Thanit
Moderator
AA Pro

« Reply #18 on: May 05, 2009, 10:19:43 PM »

ขอบคุณ คุณหรั่ง อีกครั้งนะครับ สำหรับข้อมูลลึกในระดับคนวงใน...

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา          จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
  เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู         ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย
  จะหาคน ที่มีดี โดยส่วนเดียว           อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
  เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเอย        ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริง
knuun
AA Pro

อีที เสเพล 55

Email
« Reply #19 on: November 21, 2009, 11:23:38 PM »

โมเดล นี้  ดูเรียบง่าย แต่ลงตัวทีเดียว

มีอะไร ติดต่อ วราสิน 084-5502868 นะครับ
KB
AA Pro

« Reply #20 on: November 22, 2009, 01:38:55 PM »

ในบรรดาโมเดลต่างๆ ของ Kuwahara ผมชอบ  KZ 83 ARX หรือที่บ้านเราเรียก  คูวาหยดน้ำ ที่สุด  พอมีแล้วไม่รู้สึกว่าอยากได้รุ่นอื่นอีกเลย Grin Grin Grin

Leadership is Action not a Position[/font][/color][/b]
knuun
AA Pro

Email
« Reply #21 on: February 03, 2010, 11:13:49 PM »

โมเดล นี้  ดูเรียบง่าย แต่ลงตัวทีเดียว

พี่เจี๊ยบ แต่งแบบนี้ ก็สวยดีนะครับ 

มีอะไร ติดต่อ วราสิน 084-5502868 นะครับ
knuun
AA Pro

Email
« Reply #22 on: February 03, 2010, 11:15:28 PM »

อย่างที่เคยบอกคุณหรั่ง ว่าผมชอบ ET สีขาว-ดำ ดูเท่ห์ดีครับ

ส่วนโปรเจค KZ-1 ถ้าทำในญี่ปุ่นล่ะก็ ผมขอสู้ขาดใจครับ
ถ้าได้มาจริง แล้ว ผบ.ทบ. ไม่อนุมัติที่เก็บ จะเอาไปฝากไว้บ้านน้องสาว... Grin
วันนี้ไปคุยมาเเล้วคับ คุณ Thanit เเละตอนนี้ลองไปประเมินราคามาเเต่ทาง บริษัทKuwahara ลังเลใจว่าจะทำlaserlite ปี83หรือ KZ-1ดี เพราะราคาต่างกันที่ Kz-1ต้องเเผงหางปลาใหม่ เเละไม่อยากเอาของปี83มาใส่ให้ดูมั่วไปครับ Cheesy(ดีมากๆคิดเเบบคุณนะคิดเเละผมคิดไว้คับ ให้ใกล้กะออริตินัลมากที่สุด เเละไม่ใช้ทำเป็นreplica เหมือน KZ-1ที่ทำมาก่อน
เเต่เป็น KZ-1ที่ทำในปี 2009 ที่ทำในญี่ปุ่นเเละผลิตมาเเต่ 50ชุดเท่านั้นเอง สิคับ Shocked(เเบบนี้สิยอดคับ)
เเต่ทำKZ1 ไม่สามารถชุปโครเมี่ยมได้เพราะมีเเผงคอมาใส่ เเต่ผมบอกไปว่าทำมาให้ราคาถูกๆ
เเต่ดีดีไม่จำเป็นต้องใช้โคโมรี่มาเพราะทำให้ราคาเเพงขึ้นเเต่ใช้สีน่าจะดีก่า หรือป่าว ตามที่ึุเสนอไปครับ
เพราะประเมฺิณราคามาเป็น Laserlite ปี83มาเลยต้องส่งไปประเมิญราคาใหม่
เเต่ถ้าทำสีคงให้เป็นสีเดิม ๆเเละเป็นสีอีทีเหมือนกะ เจ้าตัว KZ-2ที่นำไปใช้ในการถ่ายทำหนังET.ในสมัยเกิือบ30ปีก่อนไงละคับ
 KZ-1 เเละ KZ-2คือเพรมรุ่นเดียวกัน ครับ ต่างกันระหัสทีมาใช้คือต่างกันที่อะไหล่มาใช้คับ Wink
ผมเลยบอกว่าถ้าราคาตั้งหรือต้นทุนเเพงไปละก้ทำสีอีทีมาสิคับ รับรองว่า เปิดจองมาขายจองมาไม่ทันเเน่ๆคับ ;)ตอนนีผมลุ้นทำสี อีทีคับ  เเละการตอกเลขตามในปีนั้นตามของเดิมทุกอย่างครับ Cheesy
มาดูภาพหายากๆจากโรงงานคูว่าฮ่าร่ามาครับ มาดูกันมีรุ่นเเปลก ๆที่ไม่เคยมีลงในเวป  http://www.dreamgate.ne.jp/kuwahara/ มาก่อนคับไปเเอบถ่ายมาครับ

อะไหล่สมัยนั้นจะส่งเเยกไปกะเพรมตะเกียบ ครับ บรรจุคามเเบบนี้คับ ในกล่องกระด่าษที่มีครบยกเว้รเพรมเเละตะเกียบครับ Grin

Kuwahara Laserlite 83

ตัวนีเเหละรุ่นยอดนิยมคือ laserlite,83ที่ใช้ตะเกีีียบเเทงค์ ARX,มาเป็นเซ็ตครับ ปมเห็นเพือนผมที่เชียงใหม่เก็บไว้ที่บ้่านสารภีคับ Cheesy

kuwahara KZ -2.5

มาดูตัวเนี่ยที่ไม่เคยมีในประวัติเวปภาษาอังกิดที่เกี่ยวกะ kuwahara KZ-2.5 ซึ่งไม่ได้ออกมาจำหน่ายเป็นเเค่โปรโตไทปเเละ
ออกมาใช้ในหนัง อีีทีสะ เเตกต่างจาก KZ-1 เเละKZ-2อย่างไรคุณ ทะกะชิเค้าบอกไม่รู็คับมีเเต่รูปมาดูเท่านั้นคับ
 ที่ผมอยากให้ทำออกมามากๆคือตัวที่รุ่นเดียวทีีไปใช้ในหนัง ET ไงละคับ ตอนนั้นคงออกไม่ทันไปเร่งทำ รุ่น ET 2.5ไปเเทน Shocked

Kuwahara KE 2 or Prototpe for ET model

รุ่นที่น่าจะใกล้เคียงรุ่นETน่าจะเป็นีรุ่นนี้ที่เเผงหางปลาหลังเป็น เเบบ Looptail เหมือน SE Racingไงละคับ เเต่เป็นรุ่น KE 2เเทนคับ
ซึ่งไม่ได้ออกมาจำหน่ายเพราะเกิดจากการผลิตรุ่น ET,.มากกว่าหรือป่าวหรือเอามาใส่เเผงคอกลายเป็นรุ่น ET ที่พวกเราเห็นขายในตลาดหลังจากหนัง ETได้ทำการฉายออกมาชายไงละคับ

Kuwahara survival /2.5

รุ่น survival /2.5 ที่ออกมา เป็นเเค่โปรไตไทปทีคุณทะกะชิบอกไม่ได้ว่า เเตกต่่างอย่างไรก็รุ่น 1 ครับ Huh

Kuwahara Prototype for ET??

มาดูุรุ่นนี้ดี่กาคับ ก็ถือว่าเป็นเเค่โปรโตไทปเองที่เเผงคอจะต่างกันจากรุ่นทั้วไป น่าจะเป็นตอนคิดรุ่น อีทีหรือป่าวไม่ทราบคับ
เเผงคอประหลาดมากๆคับ อันนี้ก็เป็นเพียงเเค่โปรดตไทป์เองคับ ได้ภาพมาให้เป็นความรู้กันว่าคูว่าฮ่าร่าจิงๆยังมีที่เเอบเเผงอยุ่มากมายในรุ่นทีผลิตออกมา เเละไม่มีในท้องตลาดอีกด้วยคับ เพราะ Kuwahara ผลิคเพรมโดยใช้ข้อมูลจากนักเเข่งเเละฟังความเห็นของนักเเข่งมาปรับปรุงผลิตรภทุกๆครั้งไปครับ เพราะขนาดความสูงของไรเดอร์โปนรเเต่ละคนไม่ใช้คนใหญสูง
ออกเเบบมาสำหรับเด็กๆหรือคนที่สูงไม่น่าเกิน170cmด้วยซ๋้ำไปครับ Wink
เอาภาพมาดูมาเผิ่อความรู่้กันใหม่ๆที่ไม่เคยมีลงในเวปไหนมาก่อนคับ Grin

เห็นแล้วอยากได้สีแดง ซักกล่อง  นะครับ พี่เจี๊ยบ

jimjan
AA Pro

« Reply #23 on: July 18, 2011, 02:42:22 PM »

น่าปักหมุดน่ะครับ กระทู้นี้

Drop Out Saver 550฿

FB :
https://www.facebook.com/groups/bkkoldschoolbmx/
มันไม่ยากเลยครับ ไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้ออ
Beephomet
AA Pro

—• วัยรุ่นเพชรเกษม •—

« Reply #24 on: July 18, 2011, 08:11:39 PM »

kuwahara สุด ๆ ไปเลย Shocked Shocked

• ลาก่อย •
KK
AA Pro

« Reply #25 on: June 04, 2012, 12:18:53 PM »

กระทู้ของพี่ DIRTY OLD MAN เนี่ยแหละครับ ผมได้ไปดูในเว็ปอื่น
ทำเอาผมอยากได้ kuwa ET เลยครับ แต่เงินในกระเป๋ายังไม่มีความสามารถครับ
ที่ชอบมากคือ รถของคนญี่ปุ่นในรูปหน่ะครับ ที่จัด สเป็คตามใน ภาพยนต์ ดู Real มากครับ  Grin Grin Grin Grin

จะจน จะกรอบ ก็ไม่ยอมเลิกเล่น
Pages: 1 [2] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length