Welcome, Guest. Please login or register.
April 29, 2024, 02:33:28 AM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  D.I.Y. & Restoration (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  รบกวนสอบถามเรื่องความยาวของเกียว ตะเกียบ
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: รบกวนสอบถามเรื่องความยาวของเกียว ตะเกียบ  (Read 2051 times)
forester
Looking Over the Fence
*

« on: June 01, 2009, 12:49:35 PM »

ผมเพิ่งได้เฟรมรถมาครับ แต่ไม่มีตะเกียบมาด้วย เป็นเฟรมธรรมดากระโหลกเล็ก พอได้มาแล้ว ก็หาซื้ออะไหล่อื่นชุดถ้วยคอ ชุดกระโหลก ไปตามเรื่อง จนมาถึงตะเกียบนี่แหละครับ คือพอไปซื้อตะเกียบที่ร้าน แล้วลองเอามาสวมดู พบว่าเกลียวตะเกียบมันโผล่พ้นคอออกมานิดเดียว เกรงว่าจะใส่ชุดถ้วยคอไม่ได้ ซึ่งมีอะไหล่ถ้วยคอที่ต้องใส่อีกตั้ง ๓ ชิ้นยังไม่รวมลูกปืน อีก ๑ ชิ้น (ชุดถ้อยคอเป็นของ W.H.W for Bmx) ดูตะเกียบอันอื่นมันก็ มีเกลียวสั้นๆเหมือนกัน จึงขอรบกวนสอบถามดังนี้
- ปกติเกลียวตะเกียบ(ที่โผล่พ้นคอออกมาหลังจากที่ใส่อะไหล่ถ้วยชิ้นที่ต้องตอกติดกับเฟรมไปแล้วด้านบนกับด้านล่าง)ที่มันต้องขันเข้ากับชุดถ้วยคอ มีความยาวที่แตกต่างกันหรือไม่ หรือว่าเป็นขนาดมาตรฐาน(สั้นๆแบบนั้น)
- กรณีถ้าตะเกียบเป็นขนาดมาตรฐานอยู่แล้ว เป็นไปได้หรือไม่ว่าชุดถ้วยคอที่ผมใส่อยู่มันใช้ไม่ได้ เลยทำให้ใส่ไม่พอดีครับ ถ้าเป็นกรณีนี้ ผมควรใช้ชุดถ้อยคอของอะไรดีครับถึงจะพอดี
    มีคำถามรบกวนอีกข้อครับ เป็นเรื่องของชุดกระโหลก มันจะมีตัวปิดกระโหลที่เป็นเกลียวอยู่พยายามใส่เข้าไป ด้านซ้ายของเฟรมใส่เข้าไปได้ ส่วนด้านที่มีจานเนี่ย เป็นปัญหาครับ มันหมุนเกลียวเข้าไปไม่ได้ พยายามหลายครั้งแล้วกลัวว่าจะทำให้เกลียวเสียซะก่อนครับ อยากสอบถามว่าควรทำอย่างไรดีครับ ยกไปที่ร้านปล่อยให้เป็นหน้าที่ของร้านจักรยานไปเลยดีหรือไม่ ใจจริงก็อยากทำแบบนั้น แต่ก็เกรงว่า ไปที่ร้านเดี๋ยวเจอช่างแบบขันพรวดไปเลย ปีนเกียวหรือไม่ ไม่สนใจ คราวหน้าเผื่อจะเปลี่ยนอาจมีปัญหาในตอนไขออกอีก อยากขอคำแนะนำเผื่อเพื่อนๆมีทริกดีๆในเรื่องนี้
ขอบคุณครับ
ซีน     
pum
AA Pro

"ผมมันคนบ้า...ชอบเล่นเนินเล่นฝุ่น"

Email
« Reply #1 on: June 01, 2009, 09:35:33 PM »

เจอปัญหานี้เช่นเดียวกันครับ... Cheesy
เท่าที่สอบถามมา...เป็นไปได้ว่า...ตะเกียบตัวนี้ ทำมาสำหรับรถแนวฟรีสไตล์ยุคหลัง..ซึ่งท่อชุดคอของรถฟรีสไตล์จะสั้นกว่า...ไม่สามารถใส่กับเฟรม os ได้ครับ.. Cheesy
อันนี้ยังไม่ฟันธงนะครับ...รอผู้รู้มาเติมอีกทีครับ   Grin

.....LOVE TO RIDE AND RIDE FOR THE LIFE.....
.....ปั่น-ปั่น...โดด-โดด...ไม่โหด...แต่โคตะระมันส์......
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length