Welcome, Guest. Please login or register.
March 29, 2024, 04:42:11 PM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  D.I.Y. & Restoration (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  ขอวิธีขจัดคราบสกปรกบนเบาะหน่อยครับ
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] 2 Print
Author Topic: ขอวิธีขจัดคราบสกปรกบนเบาะหน่อยครับ  (Read 11779 times)
Thanit
Moderator
AA Pro

« on: November 09, 2008, 12:00:07 AM »

เพิ่งได้เบาะ AERO มาจากเฮียแว่น
แต่มีคราบดำ ๆ บนเบาะ เข้าใจว่าเป็นไปตามอายุขัยที่ถูกเก็บไว้นาน
ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆ มีวิธีขจัดคราบ ที่ทำให้เบาะสะอาดขึ้นบ้างหรือเปล่าครับ
ไม่อยากลองผิดลองถูกเอง กลัวทำไปทำมา ของดี ๆ จะเสียหายซะเปล่า ๆ

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา          จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
  เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู         ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย
  จะหาคน ที่มีดี โดยส่วนเดียว           อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
  เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเอย        ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริง
SUPA
B Pro

มิตรภาพเกิดขึ้นด้วยสองล้อ

Email
« Reply #1 on: November 09, 2008, 12:06:38 AM »

Grin คราบดำๆแบบใหนหรือครับ คุณ.ธนิต ลองน้ำยาทำความสะอาดแบบโฟมทีใช้กับรถยนต์ดูซิครับน่าจะใช้ได้ เสร็จแล้วก็ชักเงาด้วยWAXสำหรับเบาะหนังน่าจะWORKนะครับ
nucha
AA Pro

..เชิญคร้าบบ..

« Reply #2 on: November 09, 2008, 12:08:29 AM »

แหม...ผมก็กะว่าจะตั้งกระทู้ถามเหมือนกันนะครับพี่...หัวอกเดียวกันครับของผมนี่อารมณ์ประมาณหนังวัวเลยครับ... Roll Eyes
เป็นดวงๆวงใหญ่เหมือนกันครับ...เหลืองเป็นจ้ำๆทั้งใบครับ...เท่าที่ได้คุยกับเพื่อนๆนี่เป็นเหมือนกันหมดนะครับ... Roll Eyes
งัดมาทุกน้ำยาทำความสะอาดที่มีแล้วครับ...หมดปัญญาครับพี่...รีบจัดกลัวไม่ได้ไม่ทันดูก่อน..ฮึฮึ

เพิ่งได้เบาะ AERO มาจากเฮียแว่น
แต่มีคราบดำ ๆ บนเบาะ เข้าใจว่าเป็นไปตามอายุขัยที่ถูกเก็บไว้นาน
ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆ มีวิธีขจัดคราบ ที่ทำให้เบาะสะอาดขึ้นบ้างหรือเปล่าครับ
ไม่อยากลองผิดลองถูกเอง กลัวทำไปทำมา ของดี ๆ จะเสียหายซะเปล่า ๆ

" ระวัง..เดี๋ยวจะกลายเป็นกลืนน้ำลายตัวเองนะคับ.."
Thanit
Moderator
AA Pro

« Reply #3 on: November 09, 2008, 12:17:52 AM »

อธิบายไม่ถูกเหมือนกันครับ คุณ SUPA (เป็น Kashimax Aero ที่เป็นไฟเบอร์)
เข้าใจว่าเกิดจากการเก็บรักษาที่ไม่ดีเท่าที่ควร

Grin คราบดำๆแบบใหนหรือครับ คุณ.ธนิต ลองน้ำยาทำความสะอาดแบบโฟมทีใช้กับรถยนต์ดูซิครับน่าจะใช้ได้ เสร็จแล้วก็ชักเงาด้วยWAXสำหรับเบาะหนังน่าจะWORKนะครับ

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา          จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
  เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู         ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย
  จะหาคน ที่มีดี โดยส่วนเดียว           อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
  เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเอย        ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริง
Thanit
Moderator
AA Pro

« Reply #4 on: November 09, 2008, 12:22:04 AM »

ได้รับของแล้ว พูดไม่ออกเหมือนกัน คุณนุชา
ก็เฮียแว่นแกเล่นถ่ายรูปตอนอยู่ในถุงพลาสติกซะงั้น

แต่ผมว่า น่าจะมีวิธีใด วิธีหนึ่ง ที่พอช่วยได้...

แหม...ผมก็กะว่าจะตั้งกระทู้ถามเหมือนกันนะครับพี่...หัวอกเดียวกันครับของผมนี่อารมณ์ประมาณหนังวัวเลยครับ... Roll Eyes
เป็นดวงๆวงใหญ่เหมือนกันครับ...เหลืองเป็นจ้ำๆทั้งใบครับ...เท่าที่ได้คุยกับเพื่อนๆนี่เป็นเหมือนกันหมดนะครับ... Roll Eyes
งัดมาทุกน้ำยาทำความสะอาดที่มีแล้วครับ...หมดปัญญาครับพี่...รีบจัดกลัวไม่ได้ไม่ทันดูก่อน..ฮึฮึ

Tradesman
Intermediate

.....ฮาโหล.....

« Reply #5 on: November 09, 2008, 12:25:38 AM »

ถ้าซืมเข้าถึงเนื้อในก็หมดทางครับพี่ เพราะไฟเบอร์เสื่อมสภาพเป็นจุด ๆ
น้ำเปล่ากับผ้าไม่โครสามเอ็มหรือผ้าชามัวร์ดีกว่าครับ ค่อย ๆ แคะ ค่อย ๆ เล็มดีกว่า กับสก๊อตเทปเหนียว ๆ หน่อย ค่อย ๆ แปะแล้วดึงออก ก็จะดึงพวกสกปรกออก นิดหน่อยเท่านั้นนิดหน่อย
เคยลองไปให้ร้านเลี่ยมพระที่ปัดเงากรอบพลาสติกพระ ทำกะจะปัดเงาสักหน่อยแต่ไม่กล้า เรียบใสก็จริงแต่สีจะเพี้ยนไปเลย แต่คุณพี่เล่นน้ำมันก๊าด ครับ ผลออกมาสีตก Grin นี่ขนาดลองกับ elina คราบดำ เหมือนกันแก้ไม่ตกครับต้องปล่อยเลยตามเลย
« Last Edit: November 09, 2008, 12:29:13 AM by Tradesman » Logged

Thanit
Moderator
AA Pro

« Reply #6 on: November 09, 2008, 12:42:14 AM »

ขอบคุณครับ คุณวิทยา

เอ ถ้าจะแย่แล้วซิเรา งานนี้... Undecided

ถ้าซืมเข้าถึงเนื้อในก็หมดทางครับพี่ เพราะไฟเบอร์เสื่อมสภาพเป็นจุด ๆ
น้ำเปล่ากับผ้าไม่โครสามเอ็มหรือผ้าชามัวร์ดีกว่าครับ ค่อย ๆ แคะ ค่อย ๆ เล็มดีกว่า กับสก๊อตเทปเหนียว ๆ หน่อย ค่อย ๆ แปะแล้วดึงออก ก็จะดึงพวกสกปรกออก นิดหน่อยเท่านั้นนิดหน่อย
เคยลองไปให้ร้านเลี่ยมพระที่ปัดเงากรอบพลาสติกพระ ทำกะจะปัดเงาสักหน่อยแต่ไม่กล้า เรียบใสก็จริงแต่สีจะเพี้ยนไปเลย แต่คุณพี่เล่นน้ำมันก๊าด ครับ ผลออกมาสีตก Grin นี่ขนาดลองกับ elina คราบดำ เหมือนกันแก้ไม่ตกครับต้องปล่อยเลยตามเลย

bullterrier
A Pro

« Reply #7 on: November 09, 2008, 09:56:03 AM »

]ลองใช้นํ้ายาล้างเครื่องยนต์ดูคับพี่ ถ้าเป็นคราบสกปรกมากส่วนใหญ่ผมใช้วิธีนี้คับ ............. Cool
nucha
AA Pro

..เชิญคร้าบบ..

« Reply #8 on: November 09, 2008, 10:15:31 AM »

ผมลองแล้วป๋า...มันไม่ได้เลอะจากสิ่งสกปรกครับ... Grin
แต่เข้าใจว่าที่เป็นแบบนั้นเพราะเก่าเก็บมากกว่า...(อืมม..หรือว่าเก็บไว้รอเก่า)... Roll Eyes
มันเหลืองในเนื้อวัสดุเลยครับ... Grin ผมเอาน้ำยาล้างเครื่องแช่เลยด้วยซ้ำครับป๋า... Grin
ของป๋าไม่เหลืองเหรอ...ถ้าไม่ด่างก็ดวงดีไป.... Grin

]ลองใช้นํ้ายาล้างเครื่องยนต์ดูคับพี่ ถ้าเป็นคราบสกปรกมากส่วนใหญ่ผมใช้วิธีนี้คับ ............. Cool

" ระวัง..เดี๋ยวจะกลายเป็นกลืนน้ำลายตัวเองนะคับ.."
Jame
AA Pro

« Reply #9 on: November 09, 2008, 10:48:36 AM »

เป็นเหมือนกันครับทำไงดีครับพี่ๆ อยากให้มีผู้ที่ค้นพบทางออกไวๆจริงๆเลย สงสัยถ้าหาทางแก้ไม่ได้ต้องใช้น้ำกรด

ราดแล้วมั้งเนี่ย(กล้าหรือป่าวยังไม่รู้เลย อิอิ)   Cry Grin

For Love Or Money
PocH
Expert

"อยู่ในระหว่างเก็บตัวสุดๆ "

9361025 longhair_poch@hotmail.com
Email
« Reply #10 on: November 09, 2008, 12:14:46 PM »

เคยคุยกับพี่KB เมื่องานมิตติ้งครั้งแรก พี่เขาบอกว่ารอยที่เป็นคราบออกเขียวๆบนเบาะ มันจะค่อยๆเลือนไปเองครับ
เมื่อนำออกมาจากห่อพลาสติก พี่เขาเขาก็ยังงงๆ อยู่เหมือนกัน เพราะพี่เขาไม่ได้ทำอะไรเลย แค่ประกอบใส่ไว้กับรถพีเคคันงาม คราบเขียวๆก็จางไปเอง แต่ถ้าอยากได้สีที่สดใส เอาWD-40ลองพ่นดูครับ Wink

LINE คุยกันได้ครับ 0817775575
admin
Administrator
AA Pro

หวัดดี...ชาวโลก!!

nawitthapthiang@hotmail.com
« Reply #11 on: November 09, 2008, 01:32:23 PM »

ถูกเผงเลยเพราะได้คุยกับพี่เค้าถึงจุดนี้เช่นกัน

วิธีแก้ลองเอาออกจากถุง (เก่าๆ) ให้ได้โดนอากาศบ้าง..คิดว่าเป็นคราบจากน้ำมันที่มาจากชิ้นส่วนบางชิ้นที่เป็นเหล็ก

ถ้าใจร้อนอยากให้สวยทันใจ..แนะนำเอาไปย้อมดำ..รับรองว่าแจ่มไฉไล....แต่อยากให้ลองวิธีแรกก่อนนะครับคิดว่าอย่างที่พี่ KB ว่าไว้...พึ่งแดดไว้บ้างบางโอกาส  Grin

เคยคุยกับพี่KB เมื่องานมิตติ้งครั้งแรก พี่เขาบอกว่ารอยที่เป็นคราบออกเขียวๆบนเบาะ มันจะค่อยๆเลือนไปเองครับ
เมื่อนำออกมาจากห่อพลาสติก พี่เขาเขาก็ยังงงๆ อยู่เหมือนกัน เพราะพี่เขาไม่ได้ทำอะไรเลย แค่ประกอบใส่ไว้กับรถพีเคคันงาม คราบเขียวๆก็จางไปเอง แต่ถ้าอยากได้สีที่สดใส เอาWD-40ลองพ่นดูครับ Wink

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
bmxordie
B Pro

ปั่นกันไปยาว ๆ

Email
« Reply #12 on: November 09, 2008, 01:52:01 PM »

คุณนะ ผมขอวิธีย้อมดำได้ใหมครับ เคยได้ยินมาเหมือนกัน แต่ไม่รู้วิธีทำ  Cheesy

เป็นไปได้ใหมว่า คราบเหล่านั้นเกิดจากน้ำยาลอกแบบพลาสสติกที่ยังตกค้างอยู่ในขั้นตอนการผลิต
« Last Edit: November 09, 2008, 01:54:43 PM by bmxordie » Logged

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2010, 00:00:01 AM โดย KOOK »
มือถือสาก ปากถือศิล
admin
Administrator
AA Pro

หวัดดี...ชาวโลก!!

nawitthapthiang@hotmail.com
« Reply #13 on: November 09, 2008, 01:54:34 PM »

โอ้ได้ๆครับ...รอเดี๋ยวจะจัดให้..แต่ไม่ได้บันทึกภาพไว้เลยนี่สิปัญหากลัวไม่เห็นภาพ....เอางี้วิธีไม่ยากครับเดี๋ยวจัดให้  Grin

คุณนะ ผมขอวิธีย้อมดำได้ใหมครับ เคยได้ยินมาเหมือนกัน แต่ไม่รู้วิธีทำ  Cheesy

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
Cosmo
Looking Over the Fence
*

Thumbs up

« Reply #14 on: November 09, 2008, 10:34:50 PM »

อยากได้เบาะหนังวัวบางจังเลย Wink

ผมว่าผู้ขายควรระบุบรายละเอียดให้ชัดเจน ย้ำ ผู้ขายควรระบุบรายละเอียดให้ชัดเจน

แ นะนำใ ห้ Refund ไ ปเ ลยท่าน   Angry เดี๋ยวผมจะได้ตามไปเก็บ  Grin

Pages: [1] 2 Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length