Welcome, Guest. Please login or register.
April 25, 2024, 04:01:21 PM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  OS BMX Thailand
| |-+  D.I.Y. & Restoration (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  วิธีเอาสนิมออกที่ได้ผลดี โดยใช้ Oxalic Acid
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: วิธีเอาสนิมออกที่ได้ผลดี โดยใช้ Oxalic Acid  (Read 24936 times)
admin
Administrator
AA Pro

หวัดดี...ชาวโลก!!

nawitthapthiang@hotmail.com
« on: November 09, 2008, 02:15:47 PM »

ไม่ขอสงวนลิขสิทธิ์นะครับ....วันนี้มีโอกาสได้ล้างสนิมให้น้องท่านนึงเลยถือโอกาสนำรูปมาฝากกัน

เป็นการใช้ Oxalic Acid มาใช้ในการเอาคราบสนิมฝังน้อยฝังมากมาให้ทดลองใช้กันนะครับ

รูปแรกเป็น Hand ที่มีสนิมขึ้นมาบ้างแล้ว

หลังจากนั้นเริ่มผสมน้ำเข้ากับ Oxalic Acid ที่ว่านี้..โชคดีที่บ้านมีอ่างอาบน้ำที่ไม่ใช้แล้วจึงเหมาะมากกับตัวถัง.....Oxalic Acid จะมาในรูปผงสีขาวๆ..สามารถหาซื้อได้จากบริษัทที่จำหน่ายเคมีภัณฑ์ใหญ่ๆ..ลองหาซื้อดูนะครับ...ผมเองซื้อยกกระสอบ 20โล..เพราะไม่ต้องหาซื้อกันบ่อยๆ...ศึกษาภัณฑ์มีแต่คิดว่าไม่พอใช้สำหรับตัวถัง...เพราะจำหน่ายเป็นกระปุกไม่ใหญ่มาก....ซื้อแบบขายส่งเป็นกระสอบคุ้มกว่า

1. เริ่มจากใส่น้ำในอ่างพอท่วมสิ่งที่เราจะแช่...หลังจากนั้นผสม Oxalic Acid เข้ากับน้ำ..โดยกะเอานะครับ....ต้องการได้ผลเร็วอาจจะมากหน่อย...ถ้ามีเวลารอ...ก็อาจจะผสมไม่มาก

ถือโอกาสนำน้อง CW มาเป็นแบบ...อีกรูปนึง

ก่อนทำการแช่นั้นแนะนำให้ล้างคราบน้ำมันออกให้เกลี้ยง....แล้วจึงทำการแช่....น้ำจะเริ่มเปลี่ยนเป็นสีเขียวเมื่อมีการเริ่มทำปฏิกิริยา

2. คุณสมบัติของ Oxalic Acid คือเป็นตัวจับสนิมและไม่ทำลายโลหะ...อาจจะผสมน้ำแช่เสื้อผ้าที่มีคราบสนิมซึ่งได้ผลเช่นกัน...หน้าตาอย่างในรูปครับ

3. ระยะเวลาในการแช่ขึ้นอยู่กับความเข้มข้นของกรดที่ผสมและสนิมที่เกิดขึ้น...สังเกตโดยการใช้นิ้วลูบๆบริเวณสนิม...ถ้าเริ่มออกง่ายแล้ว...ทิ้งไว้อีกสัก 10 นาที..ยกขึ้นล้างด้วยน้ำสะอาดกับน้ำยาล้างจาน

4. สิ่งที่สำคัญที่จะไม่ทำให้เกิดรอยคือ....ควรใช้ฟองน้ำใยขาว ตามรูป....ซื้อได้ตามซุปเปอร์ชั้นนำได้....คุณสมบัติของใยขาวนี้ไม่ทำให้เกิดรอยเหมือน Scotch Brite สีเขียว

5. อย่างที่แจ้งระยะเวลาขึ้นอยู่กับคราบของสนิมและความเข้มข้นของกรดที่ผสม...ผมยังไมมีสูตรตายตัวนะครับ...เพราะวัดการประสบการณ์ที่เคยทำ...บางครั้งเราอาจจะแช่ไว้ทั้งคืนเลยก็ได้คือประมาณ 8-12 ชม.....แต่ให้แน่ใจว่าเราผสมกรดไม่มากจนเกินไป.....ขอย้ำว่าจะไม่เกิดผลกับอลูมีเนียมนะครับ....เหมาะสำหรับโลหะและโลหะชุบโครเมี่ยม

6. สิ่งที่จะเกิดขึ้นถ้าแช่นานเกินไปคือ..อาจจะมีรอยจุดขาวๆที่เกิดขึ้นเล็กๆบางๆ....ถ้าเพ่งอาจจะพอมองเห็น...ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพของโครเมี่ยมที่ได้ชุบมา

7. ตัวถัง CW นี้เนื่องจากสนิมไม่มากเท่าไหร่และไม่กินถึงเนื้อใน..จึงใช้เวลาไม่นานประมาณ 1-2 ชม...อย่างที่ว่าไว้คือ..น้ำจะเริ่มเปลี่ยนสีเป็นเขียวๆ..ลองเอานิ้วถูๆบริเวณสนิม..ถ้าเริ่มหลุดง่ายให้ยกขึ้นได้เลย

ที่บ้านมีปั๊มลมเลยทุ่นเวลาได้พอสมควรครับ....เช็ดให้แห้งตามด้วยน้ำมัน WD-40 เพื่อป้องกันสนิมอีกทีก็จบ  Grin

มาดูรูปตัวอย่างแฮนด์ที่ได้ผ่านการแช่มา

ลองเปรียบเทียบดูก่อนและหลังแช่นะครับ..ผลงานเป็นที่น่าพอใจมั้ยครับ  Grin

สำหรับตัวถังหลังแช่นั้นเดี๋ยวรอให้เจ้าของถ่ายรูปเปรียบเทียบดูนะครับ....พอดีมีท่านอั้น มารอจึงรียบไม่ได้ถ่ายเก็บไว้  Grin

« Last Edit: November 09, 2008, 08:23:30 PM by admin » Logged

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
nucha
AA Pro

..เชิญคร้าบบ..

« Reply #1 on: November 09, 2008, 02:26:51 PM »

ขอบคุณมากครับคุณนะ...ได้ความรู้ดีครับ... Cheesy
ผมมีปัญหาอีกอย่างนึงครับ...ผมไม่มีอ่างอาบน้ำที่จะเอาไว้แช่นี่ซิครับ... Cheesy
วันหลังรบกวนส่งพัสดุมาให้ยืมใช้หน่อยซิครับ...ส่งแบบธรรมดานะครับไม่ต้อง ems นะครับไม่ได้รีบใช้ครับ.... Grin
....................ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับสำหรับอ่างที่มีให้แด่เพื่อนร่วมอุดมการณ์ครับ...................งิงิ Grin

" ระวัง..เดี๋ยวจะกลายเป็นกลืนน้ำลายตัวเองนะคับ.."
TAR_FFBC
Looking Over the Fence
*

BACK TO THE BASIC

lonetarr@hotmail.com
« Reply #2 on: November 09, 2008, 02:28:27 PM »

Wink Wink Wink Wink Wink Wink Wink Wink Wink Wink Wink

ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ดีๆครับพี่
เป็นวิธีที่น่าสนใจมาก

BOOF.
petchy
Intermediate

Mahasarakham OS-BMX Club

f.fann@msn.com
Email
« Reply #3 on: November 09, 2008, 02:29:29 PM »

สติ๊กเกอร์จะไม่หลุดออกเหรอ ครับนั่น Wink

MSN : f.fann@msn.com
Tel : 084-0308720
admin
AA Pro

« Reply #4 on: November 09, 2008, 02:42:25 PM »

ตั้งแต่ที่เคยลองมา...ไม่ลอกและไม่หลุดครับ...แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอย่าไปขัดบริเวณที่เป็นสติกเกอร์..อาจจะมีสีหลุดบ้างตามแรงขัด..แต่ถ้าไม่โดนรับรองอยู่เหมือนเดิม...
ถ้าเป็นสติกเกอร์ที่เคลือบ 2 ชั้นไม่มีปัญหาแต่อย่างใด....สติกเกอร์ที่ด้านหน้าเป็นสีเลยนั้นก็ไม่หลุดครับ..เพราะเป็นกรดนึงที่ไม่มีอำนาจทำลายล้าง.อิๆแค่หลักๆคือจับสนิมเท่านั้นเอง

สติ๊กเกอร์จะไม่หลุดออกเหรอ ครับนั่น Wink

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
chao chao
AA Pro

« Reply #5 on: November 09, 2008, 06:31:49 PM »

วันหลังผมฝากไปทำบ้างนะครับพี่นะ  Smiley
SUPA
B Pro

มิตรภาพเกิดขึ้นด้วยสองล้อ

Email
« Reply #6 on: November 09, 2008, 11:36:41 PM »

Grin สุดยอด ขอบคุณครับ..
james
B Pro

old school อยู่ในกล่อง

name_james@hotmail.com
WWW Email
« Reply #7 on: November 09, 2008, 11:54:13 PM »

มันเป็นน้ำยาวิเศษ เหมาะกับชาว old school จริงๆ
แต่ไม่รู้จะหาซื้อยังไงนี่อะดิ  Grin
อั้น
AA Pro

* BMXAHOLIC™ *

« Reply #8 on: November 10, 2008, 08:11:44 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  Grin
Spammer
Moderator
AA Pro

« Reply #9 on: November 10, 2008, 11:53:48 AM »

ผมชอบตรงที่มันไม่ทำลายสติ๊กเกอร์ที่ติดกับวัสดุอยู่ก่อนนี่แหล่ะ อิอิ Grin
ปักหมุดไว้เลยครับท่าน admin วิธีนี้ผมว่าเหมาะสมที่สุดแล้ว ในขณะนี้ครับ
« Last Edit: November 10, 2008, 11:55:28 AM by Spammer » Logged
admin
AA Pro

« Reply #10 on: June 15, 2012, 03:57:33 PM »

ขุดซะหน่อยเผื่อมีประโยชน์ครับ  Grin Grin

JR101
Moderator
AA Pro

Email
« Reply #11 on: June 15, 2012, 04:09:15 PM »

ขุดซะหน่อยเผื่อมีประโยชน์ครับ  Grin Grin

อ้าว...ใครจะทำแล้วที่บ้านไม่มีอ่าง นัดกันมาเลย เดี๋ยวไปลงอ่างกัน Cheesy Cheesy Cheesy

เล่นให้สนุก สุขใจที่ได้มี แต่ไม่มีก็ไม่ตาย

JR101  โทร 089-131-8687

รวย ไม่รวย ไม่รู้ แต่ถ้าจองแล้วยกเลิก ไปให้ไกลๆตี...เลยยยยยย Grin Cheesy Wink
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length