Welcome, Guest. Please login or register.
April 18, 2024, 01:33:15 PM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  ประกาศถึงท่านสมาชิก / Announcements Heard By All
| |-+  ประกาศถึงท่านสมาชิก / Announcement (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  Mod จะเป็น Moderator (ผู้ดูแลเวบ) หรือเป็นได้แค่ มดตัวน้อยตัวนิด...
0 Members and 1 Guest are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: Mod จะเป็น Moderator (ผู้ดูแลเวบ) หรือเป็นได้แค่ มดตัวน้อยตัวนิด...  (Read 10848 times)
Thanit
Moderator
AA Pro

« on: January 29, 2010, 11:39:40 AM »

มีคนส่งข่าวเรื่องกระทู้นึงในเวบ ที่มีการแสดงความยินดีให้กับผม (ตามลิ้งค์ข้างล่างนี้)

http://www.osbmx-thailand.com/forum/index.php?topic=8865.0

ได้เข้าไปอ่านตั้งแต่เมื่อวานแล้ว ตั้งใจจะเข้ามาตั้งกระทู้นี้ตั้งแต่ที่ได้อ่าน แต่เพิ่งจะเวลาว่างครับ

อย่างแรกก็คงต้องกล่าวคำว่า "ขอบคุณ" สำหรับทุกท่านที่เข้ามาแสดงความยินดี
ถึงแม้จริง ๆ แล้ว ผมมองว่า มันจะเป็นแค่เรื่องเล็ก ๆ ที่ไม่มีความสำคัญอะไรเท่าไหร่เลย
และโดยส่วนตัวแล้ว อีกมุมนึง ผมกลับรู้สึกว่า มันเป็นเหมือน "เผือกร้อน" ที่ต้องรับมาโดยไม่เต็มใจเท่าไหร่นัก

ที่พูดอย่างนั้น เพราะเมื่อสิบปีที่แล้ว ผมเคยหลวมตัวไปทำหน้าที่ลักษณะนี้ ให้กับเวบ ๆ นึง ซึ่งเป็นหนึ่งในเวบอโคจรของบ้านเรา
(ขอไม่บอกชื่อเวบนะครับ เพราะไม่อยากให้เห็นด้านมืดของผมกันมากนัก แต่ถ้าอยากรู้ เจอหน้ากันยินดีบอก หรือเล่าให้ฟังครับ)
ตอนนั้น พอผมทำหน้าที่นี้ไปซักพัก ชื่อผมก็ถูกเปลี่ยนเป็น "มาเฟีย" บ้าง "ขาใหญ่ ประจำเวบ" บ้าง
ถึงเรื่องพวกนี้จะผ่านไปนานมากแล้ว แต่ผมก็ยังจำความรู้สึกตอนนั้นได้ดี ว่ามันไม่สนุกเลย
ที่อยู่ดี ๆ ถูกใครก็มีใครไม่รู้ มาต่อว่า ด่าทอ โดยที่ผมไม่มีสามารถตอบโต้ได้ เพราะติดคำว่า "เป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสม"

มาถึงวันนี้ เหมือนหนังม้วนเก่ากำลังกลับมาฉายซ้ำอีกครั้งนึง เพียงแต่เปลี่ยนสถานที่ และตัวละคร

อยากใช้โอกาสตรงนี้ชี้แจงว่า ผมเองก็คนธรรมดาคนนึง เป็นมนุษย์ที่ยังมีกิเลส ตัณหา รัก โลภ โกรธ หลง อยู่ในตัว
ไม่ต่างไปจาก Mod ท่านอื่น ๆ หรือสมาชิกท่านอื่น ๆ ในเวบนี้ จึงไม่อยากให้ ให้ความสำคัญ หรือคาดหวังอะไรในตัวผมมากเกินไปนัก

อยากให้มองว่า การมี Mod มาทำหน้าที่ดูแลเวบ ในการลบ หรือแก้ไขกระทู้ หรือข้อความ เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุเท่านั้น
ถ้าสมาชิกหลายร้อยท่านในนี้ ไม่มีใครให้ความร่วมมือในการใช้เวบของเรา ไม่ยอมรับในกฎ กติกา มารยาท ที่ทางเวบฯ ตั้งขึ้นมา
เลือกทำตามอำเภอน้ำใจของตนเองอย่างเดียว จะโดยตั้งใจ หรือไม่ก็แล้วแต่
ต่อให้มี Mod เพิ่มอีกสิบคน หรือหลายสิบคน ก็ไม่มีประโยชน์อะไรหรอกครับ

ในทางกลับกัน เราไม่จำเป็นต้องมี Mod แม้แต่คนเดียวเลยครับ ถ้าหากว่าสมาชิกส่วนใหญ่ ให้ความร่วมมือ ร่วมใจ
เคารพในกฎ กติกา มารยาท ลดการสร้างปัญหา และมีส่วนร่วมในการช่วยกันดูแลเวบฯ เหมือนดูแลบ้านตัวเอง
ไม่นิ่งเฉยเมื่อเห็นปัญหา หรือสิ่งที่ไม่ถูกต้อง ไม่เหมาะสม โดยมองแค่ว่า ไม่ใช่ธุระ หรือหน้าที่ของตนเอง

"กฏในใจของเราอาจจะมากเกินไปสำหรับคนอื่น ในขณะเดียวกัน กฏในใจของคนอื่นอาจจะมากเกินไปสำหรับเรา
เพราะฉะนั้น จงอย่าตัดสินคนอื่นด้วยมาตรฐานความคิดของตัวเอง เพราะเมื่อโดนมาตรฐานความคิดของคนอื่นตัดสินตัวท่าน
ท่านอาจจะรับไม่ได้ จนเกิดปัญหาความขัดแย้งทางความคิด ที่อาจจะนำไปสู่การขัดแย้งทางความสัมพันธ์
พูดง่าย ๆ ว่าหมั่นไส้จนพาลไม่คุยกัน"
ข้อความนี้ ผมก็อปมาจากสมาชิก Thai MTB ท่านนึง ที่เคยโพสต์ไว้ อ่านแล้วชอบ เพราะโดนใจดีครับ

อย่างที่ตั้งหัวข้อกระทู้นะครับ อยากให้ Mod เป็นผู้ดูแลเวบ หรือเป็นแค่ มดตัวน้อยตัวนิด ก็ขึ้นอยู่กับทุกท่านแล้วล่ะครับ

"มดตัวน้อยตัวนิด มดตัวน้อยตัวนิด มดมีฤทธิ์น่าดู ยู้ฮู... Grin" เพลงนี้ลูกสาวชอบร้องให้ฟังอยู่บ่อย ๆ ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาอ่านนะครับ / ธนิต
« Last Edit: January 29, 2010, 11:43:29 AM by Thanit » Logged

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา          จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
  เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู         ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย
  จะหาคน ที่มีดี โดยส่วนเดียว           อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
  เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเอย        ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริง
Phawee
AA Pro

Phawee
Email
« Reply #1 on: January 29, 2010, 12:37:03 PM »

.....ที่สำคัญต้องหนักแน่น มั่นคง ด้วยน่ะครับ...ส่งรอยยิ้มมาเป็นกำลังใจครับ... Grin;D

admin
Administrator
AA Pro

หวัดดี...ชาวโลก!!

nawitthapthiang@hotmail.com
« Reply #2 on: January 29, 2010, 12:38:01 PM »

"อยากให้มองว่า การมี Mod มาทำหน้าที่ดูแลเวบ ในการลบ หรือแก้ไขกระทู้ หรือข้อความ เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุเท่านั้น
ถ้าสมาชิกหลายร้อยท่านในนี้ ไม่มีใครให้ความร่วมมือในการใช้เวบของเรา ไม่ยอมรับในกฎ กติกา มารยาท ที่ทางเวบฯ ตั้งขึ้นมา
เลือกทำตามอำเภอน้ำใจของตนเองอย่างเดียว จะโดยตั้งใจ หรือไม่ก็แล้วแต่
ต่อให้มี Mod เพิ่มอีกสิบคน หรือหลายสิบคน ก็ไม่มีประโยชน์อะไรหรอกครับ

ในทางกลับกัน เราไม่จำเป็นต้องมี Mod แม้แต่คนเดียวเลยครับ ถ้าหากว่าสมาชิกส่วนใหญ่ ให้ความร่วมมือ ร่วมใจ
เคารพในกฎ กติกา มารยาท ลดการสร้างปัญหา และมีส่วนร่วมในการช่วยกันดูแลเวบฯ เหมือนดูแลบ้านตัวเอง
ไม่นิ่งเฉยเมื่อเห็นปัญหา หรือสิ่งที่ไม่ถูกต้อง ไม่เหมาะสม โดยมองแค่ว่า ไม่ใช่ธุระ หรือหน้าที่ของตนเอง

"กฏในใจของเราอาจจะมากเกินไปสำหรับคนอื่น ในขณะเดียวกัน กฏในใจของคนอื่นอาจจะมากเกินไปสำหรับเรา
เพราะฉะนั้น จงอย่าตัดสินคนอื่นด้วยมาตรฐานความคิดของตัวเอง เพราะเมื่อโดนมาตรฐานความคิดของคนอื่นตัดสินตัวท่าน
ท่านอาจจะรับไม่ได้ จนเกิดปัญหาความขัดแย้งทางความคิด ที่อาจจะนำไปสู่การขัดแย้งทางความสัมพันธ์
พูดง่าย ๆ ว่าหมั่นไส้จนพาลไม่คุยกัน"

เป็นสิ่งที่ผมอยากจะบอกกับสมาชิกทุกๆท่านเช่นกันครับ

ขอบคุณมากๆครับผม 

โทร 089-1374137 รับสายตามเวลาราชการ
JR101
Moderator
AA Pro

Email
« Reply #3 on: January 29, 2010, 01:40:16 PM »

ในเมื่อมาอาศัยบ้านเขาอยู่ ก็ต้องปฏิบัติตามกฏที่เจ้าของบ้านได้วางไว้ ยินดีน้อมรับ และ ให้ความร่วมมือทุกอย่าง
แต่ถ้ามีอะไร เลิยเถิด ไปบ้างก็กราบขอโทษไว้ ณ. ที่นี้ด้วยครับ Grin

เล่นให้สนุก สุขใจที่ได้มี แต่ไม่มีก็ไม่ตาย

JR101  โทร 089-131-8687

รวย ไม่รวย ไม่รู้ แต่ถ้าจองแล้วยกเลิก ไปให้ไกลๆตี...เลยยยยยย Grin Cheesy Wink
wnccdr
AA Pro

"คนน่ะ..ไม่ใช่แมว"

« Reply #4 on: January 29, 2010, 03:22:06 PM »

Grin Grin ;Dเห็นด้วยอย่างยิ่งกับทั้ง2ท่าน..และยินดีให้ความร่วมมือครับ..เพื่อสังคมOSBMXเราจะน่าอยู่ยิ่งขึ้น..จาก..มดรุ่น29.. Grin Grin Grin

" วัดก็เข้า..เหล้าก็กิน..เพื่อนก็รัก..เฮ้อ"
Red-pio
AA Pro

« Reply #5 on: January 29, 2010, 08:20:11 PM »

*** รับทราบ...ยินดีปฏิบัติตามอย่าง...เคร่งครัด!!! Grin Grin Grin
ดำ เตาปูน
AA Pro

« Reply #6 on: January 29, 2010, 09:34:29 PM »

ทั้งหมดแถวววววววววววววววตรง ทำความเคารพ
bm...x
B Pro

คิดถึงพ่อ

Email
« Reply #7 on: January 29, 2010, 10:59:46 PM »

ผมคิดว่าพี่ธนิตก็คือพี่ธนิตเเหละครับ ใจดีแล้วก็ดูแลทุกคนเสมอมาอยู่แล้ว Wink
เอ้า แถวตรงงงงง Grin

พ่อผมขอโทษ...ผมอยากได้รถคันนั้นกลับคืนมา (T_T)
besuto
Novice
**

Email
« Reply #8 on: January 29, 2010, 11:24:38 PM »

น้ำมาปลากินมด น้ำลดมดกินปลา......สู้ๆครับพี่ธนิต ฟ้าสว่างแล้วครับบบบบบ
Cosmo
Looking Over the Fence
*

Thumbs up

« Reply #9 on: January 30, 2010, 11:59:02 PM »

คุณ besuto รู้จักพี่เข้ารึเปล่า ?

น้ำมาปลากินมด น้ำลดมดกินปลา......สู้ๆครับพี่ธนิต ฟ้าสว่างแล้วครับบบบบบ
« Last Edit: January 31, 2010, 10:04:12 AM by admin » Logged
Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length