Welcome, Guest. Please login or register.
June 08, 2024, 06:37:54 PM
Home Help Search Login Register
News: ตอนนี้เว็ปเรา มีห้องสนทนาสดแล้วนะครับ เข้าไปคุยกันได้ที่
broken-mouse

+  OSBMX Thailand
|-+  ห้องคนไม่หลับไม่นอน / Sleepless Society
| |-+  ห้องคนไม่หลับไม่นอน / Sleepless Society (Moderators: Spammer, Thanit, JR101)
| | |-+  รบกวนพี่ๆ ขอความรู้เป็นวิทยาทาน เกี่ยวกับนาฬิกา หรือสายรัด วัดการเต้นหัวใจครับ
0 Members and 2 Guests are viewing this topic. « previous next »
Pages: [1] Print
Author Topic: รบกวนพี่ๆ ขอความรู้เป็นวิทยาทาน เกี่ยวกับนาฬิกา หรือสายรัด วัดการเต้นหัวใจครับ  (Read 4102 times)
Punkmusic
AA Pro

Punkmusic@hotmail.com Kadoordog@yahoo.com
Email
« on: March 01, 2013, 09:13:35 AM »

ต้องขอรบกวนพี่ๆเพื่อนๆ นะครับ คือทุกวันนี้ผมเป็นภูมิแพ้ หมอแนะนำว่าต้องออกกำลังกายให้เพียงพอ ผมก็ไม่ทราบว่ามันเท่าไหร่ถึงจะเพียงพอ +กับงานค่อนข้างรัดตัวไม่ค่อยมีเวลามากนัก แล้วไปอ่านเจอบทความว่า 30นาทีก็พอแล้ว แต่หัวใจต้องเต้นอยู่ในโซนนั่นนี่โน้น ประมาณนั้น ผมเลยอยากจะขอทราบข้อมูล ว่ามันเป็นยังงัย ราคาสักประมาณเท่าไหร่ เอาแบบไม่แพงมาก ใช้แบบใหน แนะนำแบบใหนครับ ขอบคุณมากๆครับพี่ๆทุกทั่น  Cheesy

เราไม่ใช่ศัตรู แต่เป็นเพื่อน
ต้องไม่เป็นศัตรูกัน แม้ความชอบจะจืดจาง
แต่ไม่อาจทำลายความผูกพันของเราได้
เส้นสายแห่งความทรงจำ
จะฟื้นเมื่อโดนสัมผัส แน่นอน... ทุกอย่างจะดี
เมื่อธรรมชาติของเราดำเนินไปถูกทิศทาง...

ยัง : 0875621116
JR101
Moderator
AA Pro

Email
« Reply #1 on: March 01, 2013, 09:40:27 AM »

ต้องขอรบกวนพี่ๆเพื่อนๆ นะครับ คือทุกวันนี้ผมเป็นภูมิแพ้ หมอแนะนำว่าต้องออกกำลังกายให้เพียงพอ ผมก็ไม่ทราบว่ามันเท่าไหร่ถึงจะเพียงพอ +กับงานค่อนข้างรัดตัวไม่ค่อยมีเวลามากนัก แล้วไปอ่านเจอบทความว่า 30นาทีก็พอแล้ว แต่หัวใจต้องเต้นอยู่ในโซนนั่นนี่โน้น ประมาณนั้น ผมเลยอยากจะขอทราบข้อมูล ว่ามันเป็นยังงัย ราคาสักประมาณเท่าไหร่ เอาแบบไม่แพงมาก ใช้แบบใหน แนะนำแบบใหนครับ ขอบคุณมากๆครับพี่ๆทุกทั่น  Cheesy

แพ้อะไรบ้างหละ ม.ต้น ม.ปลาย พาณิชย์ มหาลัย หรือ พยาบาล Cheesy Cheesy Cheesy

เล่นให้สนุก สุขใจที่ได้มี แต่ไม่มีก็ไม่ตาย

JR101  โทร 089-131-8687

รวย ไม่รวย ไม่รู้ แต่ถ้าจองแล้วยกเลิก ไปให้ไกลๆตี...เลยยยยยย Grin Cheesy Wink
Punkmusic
AA Pro

Punkmusic@hotmail.com Kadoordog@yahoo.com
Email
« Reply #2 on: March 01, 2013, 09:47:57 AM »

แพ้อะไรบ้างหละ ม.ต้น ม.ปลาย พาณิชย์ มหาลัย หรือ พยาบาล Cheesy Cheesy Cheesy

แพ้อากาศมั๊งครับพี่ พักผ่อนไม่ค่อยพอ +ไม่ค่อยมีเวลาออกกำลัง ครับ แต่ช่วงนี้ดีขึ้นมากแล้วครับ ไม่อยากเป็นอีก ทั้งน้ำมูกทั้งเวียนหัวปวดหัว สารพัดเลยครับ แต่ที่พี่บอกมานี่ ผมขอตัด ม.ต้น ออก นอกนั้นผมสู้ตายเลยครับ  Grin Grin Grin

ต้องไม่เป็นศัตรูกัน แม้ความชอบจะจืดจาง
แต่ไม่อาจทำลายความผูกพันของเราได้
จะฟื้นเมื่อโดนสัมผัส แน่นอน... ทุกอย่างจะดี
เมื่อธรรมชาติของเราดำเนินไปถูกทิศทาง...

pom
Expert

WWW Email
« Reply #3 on: March 01, 2013, 10:01:22 AM »

ผมก็เป็นนะพี่ แต่ไม่หนัก เมื่อก่อนแพ้ขน หลังจากนั้นก็เล่นกับมันทุกวัน จนปัจจุบันก็ไม่แพ้
แต่ภ้าอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยก็ฟึดฟัดเหมือนกัน

เรื่องออกกำลังกายไปหาเทรนเนอร์ที่เป็นผู้หญิงสิครับจ้างตัวๆเลย 555+

Punkmusic
AA Pro

Email
« Reply #4 on: March 01, 2013, 10:08:22 AM »

เล่นกับขน หรือเล่นกับเด็กมหาลัยครับ ถึงหายแพ้ จะได้ลองทำบ้าง  Grin Grin Grin

Phawee
AA Pro

Phawee
Email
« Reply #5 on: March 01, 2013, 10:19:34 AM »

Hart Rate คืออัตราการเต้นของหัวใจขณะออกกำลังกาย
โดยทั่วไป ผู้ชายเอา 220 ตั้งลบด้วยอายุ เช่นผมอายุ 48 (220-48= 172)
หมายถึง Max. การเต้นของหัวใจผมขณะออกกำลังกายไม่ควรเกิน 172 ครั้ง/นาที
ถ้าเกินกว่านั้นอาจเกิดอาการหัวใจวายได้...

คราวนี้มาถึงเรื่องโซน การออกกำลังกายของคนปกติทั่วไปที่ไม่ใช่นักกีฬา หรือต้องการลดน้ำหนัก
หรือต้องการบริหารหัวใจต้องออกกำลังกายให้หัวใจเต้นอยู่ในโซนแอโรบิค คือ ไม่เกิน 70% ของ Max.
ดังนั้น 70% ของ 172 คือ 120 ครั้ง หมายถึงว่าผมต้องคุมความเหนื่อยและอัตราการเต้นของหัวใจให้
เต้นไม่เกิน 120 ครั้ง/นาที (และไม่ควรต่ำกว่านั้น) และคงระดับตรงนี้ไว้ให้เป็นเวลา 45- 60 นาที
ณ จุดตรงนี้ถือว่าเป็นการออกกำลังกายที่รีดไขมันส่วนเกิน ร่างกายจะนำไขมันส่วนเกินมาใช้จนหมดสิ้น
น้ำหนัก พุง จะลดลงอย่างเห็นผลทันตา

ส่วนเครื่องวัดหรือนาฬิกาที่จะเอามาใช้ก็มีหลายยี่ห้อ ที่นิยมๆกันก็เห็นมียี่ห้อ Polar(โพลาร์) ดูจะนิยมสุด
ตั้งง่าย ตั้งโซนการเต้นหัวใจเราเอาไว้ ถ้าเกินมันจะส่งสัญญาณเตือน แต่สำหรับผมไม่อยากซื้อให้เสียตังค์
ก็ใช้วิธีจับชีพจรที่ต้นคอเอา เวลาเหนื่อยๆนี่เต้นตุ๊บๆจับถนัดเลย
ผมใช้วิธีนับแบบ 1นาที/6 เท่ากับ 10 วิ. อัตราของผม 120 ครั้ง/นาที ก็ 120/6 = 20 ครั้ง/10 วิ.
แต่ถ้าเราออกกำลังบ่อยๆ เราจะจับความรู้สึกได้เองครับ ว่าความเหนื่อยระดับนี้แหละ และคงที่เอาไว้
รักษาระดับความเหนื่อยตรงนี้ไว้นาน 45-60 นาที ....แต่ทั้งหลายทั้งปวงก่อนและหลังการออกกำลังกาย
อย่าลืมวอร์มอัพและวอร์มดาวน์ด้วยน่ะครับ 15 นาที ก่อนและหลัง... Grin

Punkmusic
AA Pro

Email
« Reply #6 on: March 01, 2013, 11:34:35 AM »

Hart Rate คืออัตราการเต้นของหัวใจขณะออกกำลังกาย
โดยทั่วไป ผู้ชายเอา 220 ตั้งลบด้วยอายุ เช่นผมอายุ 48 (220-48= 172)
หมายถึง Max. การเต้นของหัวใจผมขณะออกกำลังกายไม่ควรเกิน 172 ครั้ง/นาที
ถ้าเกินกว่านั้นอาจเกิดอาการหัวใจวายได้...

คราวนี้มาถึงเรื่องโซน การออกกำลังกายของคนปกติทั่วไปที่ไม่ใช่นักกีฬา หรือต้องการลดน้ำหนัก
หรือต้องการบริหารหัวใจต้องออกกำลังกายให้หัวใจเต้นอยู่ในโซนแอโรบิค คือ ไม่เกิน 70% ของ Max.
ดังนั้น 70% ของ 172 คือ 120 ครั้ง หมายถึงว่าผมต้องคุมความเหนื่อยและอัตราการเต้นของหัวใจให้
เต้นไม่เกิน 120 ครั้ง/นาที (และไม่ควรต่ำกว่านั้น) และคงระดับตรงนี้ไว้ให้เป็นเวลา 45- 60 นาที
ณ จุดตรงนี้ถือว่าเป็นการออกกำลังกายที่รีดไขมันส่วนเกิน ร่างกายจะนำไขมันส่วนเกินมาใช้จนหมดสิ้น
น้ำหนัก พุง จะลดลงอย่างเห็นผลทันตา

ส่วนเครื่องวัดหรือนาฬิกาที่จะเอามาใช้ก็มีหลายยี่ห้อ ที่นิยมๆกันก็เห็นมียี่ห้อ Polar(โพลาร์) ดูจะนิยมสุด
ตั้งง่าย ตั้งโซนการเต้นหัวใจเราเอาไว้ ถ้าเกินมันจะส่งสัญญาณเตือน แต่สำหรับผมไม่อยากซื้อให้เสียตังค์
ก็ใช้วิธีจับชีพจรที่ต้นคอเอา เวลาเหนื่อยๆนี่เต้นตุ๊บๆจับถนัดเลย
ผมใช้วิธีนับแบบ 1นาที/6 เท่ากับ 10 วิ. อัตราของผม 120 ครั้ง/นาที ก็ 120/6 = 20 ครั้ง/10 วิ.
แต่ถ้าเราออกกำลังบ่อยๆ เราจะจับความรู้สึกได้เองครับ ว่าความเหนื่อยระดับนี้แหละ และคงที่เอาไว้
รักษาระดับความเหนื่อยตรงนี้ไว้นาน 45-60 นาที ....แต่ทั้งหลายทั้งปวงก่อนและหลังการออกกำลังกาย
อย่าลืมวอร์มอัพและวอร์มดาวน์ด้วยน่ะครับ 15 นาที ก่อนและหลัง... Grin

ขอบคุณมากครับป๋า จะลองดูครับ  Grin

chockdee
AA Pro

Email
« Reply #7 on: March 01, 2013, 05:07:50 PM »

ความรู้ดีๆเลยครับ Wink

“ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง”
Alkaidah
B Pro

โปรดดูและศึกษากรุณาวาจาอย่าเป็นเซียน

Email
« Reply #8 on: March 04, 2013, 04:03:15 AM »

http://www.filecluster.com/Home-Education/Miscellaneous/Screens-Garmin-Forerunner-305-GPS-Receiver.html

ลองดูของกามินคับ วัดอัตราเต้นของหัวใจ อัตตราเสียแครอรี่ และก้อวัดความเร็วจากดาวเทียม สามารถเก็บข้อมูลแต่ละวัน มีกราฟแสดงบอก

ผมใช้รุ่นนี้อยู่แต่ไม่ได้ออกกำลังกายนะ เอามาใช้เทสความเร็วของรถ

รับซ่อม..ทําสี..ประกอบ...vespa&lambretta&HONDAตระก ูลC ( สุขาภิบาล2 ) และ..ละแวกใกล้เคียง...084-0770493..คุยกันครับ
e-mail : lambertta@hotmail.com
http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=82580
ชายเมืองศรี
B Pro

Email
« Reply #9 on: March 04, 2013, 04:56:51 AM »

ขออนุญาตินะครับ ผมเป็นโรคหัวใจอยู่(ตรวจเจอเมื่่อปลายปี 50) ก็ได้รับการแนะนำว่าต้องทำแบบนี้ทุกวัน การออกกำลังกายโดยใช้ target heart rate  หรือเป้าหมายเรื่องอัตราการเต้น ก็คือ 60-80 % ของอัตราการเต้นสูงสูด สมมุติพี่ยัง อายุ 40 ก็ให้เอา 220 ลบ อายุคือ 40 เหลือ 180 คืออัตราการเต้นสูงสุด 60-80 % ของ 180 ก็คือ 108 - 144 ให้อยู่ในช่วงแถวๆนี้ครั้งละประมาณ 30 นาทีแบบต่อเนื่อง http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=03535
แรกๆก็คิดจะซื้อเครื่องวัดแบบนี้ใช้เหมือนกัน แต่เห็นว่าต้องมีสายรัดอกเป็นเหมือนเข็มขัดยางสีดำๆใช้คู่กับนาฬิกาวัดชีพจร ก็รู้สึกเป็นเรื่องอึดอัดพอตัว
ผมเลยไปถึบจัรยานแบบในฟิดเนสที่มีขั้วโลหะตรงด้ามจับเพื่อดูชีพจร อยู่ระยะหนึ่งจนประมาณเองได้ บางสูตรบอกว่าปั่นไปค่อยๆเร่งสปีดไปเรื่อยๆจนถึงจุดที่เริ่มหายใจทางปากก็ให้คงระดับความเร็วประมาณนั้นไว้(ผมลองดูก็ถือว่าใกล้เคียงนะครับ) แต่ในกรุงเทพ ถนนมันจะเป็นใจหรือครับในการคงความเร็วระดับนั้นๆอย่างน้อย 30 นาที Cheesy Cheesy Cheesy

ที่อยู่ในการส่งของครับ
ดีชัย เจริญรุ่ง
1417/8 ซอยอุบล 3
ถ. อุบล
ต. เมืองใต้  อ. เมือง
จ. ศรีสะเกษ 33000  โทร. 081-9158922

https://www.facebook.com/horpaksansuk
Punkmusic
AA Pro

Email
« Reply #10 on: March 04, 2013, 04:53:44 PM »

ขอบคุณบังอาท และพี่ดีชัย มากๆครับ  Grin ข้อมูลเริ่มเยอะ เริ่มคิดที่จะไม่ซื้อ น่าลองไปฟิตเนต แล้วลองจับรอบดูว่าประมาณใหน ที่เหลือก็เดาๆลองจับชีพจรแบบป๋าวีบอก น่าจะพอได้อยู่ครับ ส่วนมากผมปั่นสนามกีฬา น่าจะพอมีที่ให้รักษารอบได้ครับ ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ  Grin

Pages: [1] Print 
« previous next »
Jump to:  

Login with username, password and session length